CCL và nhạc cụ??

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi tram, 14/3/12.

1. tram

tram Thành viên Mới

cho em hỏi CCL hot gióng loại nhac cụ nào thế? ng ta khi xua hoc theo loài chim chế tạo nhac cụ chơi, nhưng giờ chuyên nghiệp quá, ko biết mình cho CCL nghe thì nó có hoc theo dc ko? dọc mấy bài thấy nhìu ng nói CCL hoc giọng các loài khác rất nhanh, ko biết cho nghe nhac giao hưởng có làm phong phú thêm giọngcho chim ko!! cao thủ nào nuoi chon non rồi vào chém cho e hoc hỏi với !! thắc mắc quá;;);;)

Bài viết mới
  2. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Ðề: CCL và nhạc cụ??

Nhiều loại kèn và sáo b àh (saxofone,flube...)thân....................................................

3. ChàoMào1111

ChàoMào1111 Thành viên Mới

upppppppppppp
    các bác up cho chủ thớt nào

4. tram

tram Thành viên Mới

bac boiviemxanh cho mình hỏi thêm 1 câu nữa , CLL bổi trong thời gian thuần mình cho nó nghe mấy bàn nhac có nhiều loại nhac cụ thì nó có dể hoc theo dc ko vậy? để làm giàu thêm cho giọng của nó á?

5. skullpack12

skullpack12 Thành Viên Tích Cực

Nói là nghe giọng nó như tiếng kèn vậy thui, chứ sao biết chính xác được. Mà bạn hỏi 1 câu nghe rất là vô lý. Nó là chim, nó chỉ học giọng được ở cùng loài nó thui, chứ bạn cho nghe nhạc giao hưởng thì nó hiểu gì để mà nó học giọng. Đơn giản, bạn suy nghĩ động não 1 chút, con người mình nghe người Việt nói chuyện có hiểu không???? .... Hiểu...... Nghe ông tây nói chuyện có hiểu không?????......Không......Vậy thì không hiểu được tiếng Tây thì học cái nỗi gì. Đơn giản thế.......... Bạn cho nó nghe thử nhạc sàn coi mai mốt nó có ra được giọng.... chát.....bùm.....bum....ko???? Hay bạn cho nghe tiếng đàn cò coi nó co ra được giọng......ò......e.......ò.....e ko??????

Last edited by a moderator: 14/3/12
  6. Boiviemxinh

ừh nhưg tránh dùg bài nào có tiếg piano,gita,...ngĩa là tráh mấy loại nhạc cụ k liền và k dài tiếg...nên cho chim nge nhữg bài nhạc du dươg,k wá dồn dập là dc,thân

7. Boiviemxinh

hihi b hơi nhầm 1 chút rồi,ccl là loài học giọg rất tốt,chúg bắt chước theo hầu hết các loại chim sốg quah chúg và dc chúg nge giọg,thậm chí tiếg gà (gà mái(k cục tác),gà con),tiếg chó con rên...lửa nhà m già rừg nên đếm k hết giọg...thân

8. hieuvks

hieuvks Thành viên Mới

nghe nhạc là phụ thôi bác, nếu cho chim ra cội được thì hay hơn. tùy con có ngộ tính cao thấp mà trình độ tiếp thu khác nhau. chơi chim là cái thú và là quá trình sàng lọc mà, gặp được chim hay mà mình mua được chắc cũng là duyên và tốn kém k ít

9. Boiviemxinh

ra cội nếu là con đag hăg và căg lửa nó sẽ thể hiện bản thân mà wên đi trau dồi giọg hót đó b,hãy cố gắg cho con chim m thật nhiều giọg lạ và độc thì ra cội giá trị của nó sẽ nâg lên cao lắm b àh

10. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Đối với mình những âm thanh như các bạn kể trên là tạp hết ... mình chỉ mong con chim mình nuôi chơi giọng rừng nguyên thủy thôi ... nghe như nước chảy , chim kêu vượn hú trong rừng vậy ... Khi dợt hay tập luyện thì mình luôn kiếm những em chim thầy có giọng rừng hay và mình treo xa xa cho nó học hỏi dần dần lên ... Mình nuôi chim rừng thì chỉ muốn nó mang những âm thanh của rừng vào nhà mình thôi ... đó là sở thích của mình ... thân...

11. dttvu

dttvu Thành viên Mới

Bạn này có gu thưởng thức giọng hót chòe lửa giống mình nè,sau mười mấy năm chơi chòe lửa,hao tốn biết bao nhiêu công sức,tiền của,hôm nay mình mới tuyển được duy nhất 1 em lửa bổi có giọng rừng cực hay,nết hay và dáng chuẩn luôn. Mình liền thanh lý tất cả,chỉ chừa lại 1 mình nó thôi,chơi vậy mới thú,hihi.

12. Boiviemxinh

Hihi các b nuôi chim mà nge tiếg rừg thì nhiều lắm,ở m cũg thế,rồi đem đến nhữg nhà có con lửa rừg cho nó học giọg wa lại,cuối cùg giờ con lửa nào ở vùg m cũg hót nhữg giọg na ná nhau và vô cùg nhiều giọg...giờ fải chơi giọg độc lạ

13. tram

tram Thành viên Mới

chim hoc giọng chắt củng như ng nước ngoài học tiếng việt mà, nó sẽ sàn loc theo kiểu của nó. rồi lâu ngày nó thể hiện bản năng của nó. em nghỉ là vậy. còn giộng rừng thì có cái hay riêng, có điều kiện nới đc. mình ở sài gon, khói xe ồn ào, làm sao rừng dc. em mới nghỉ ra ý kiến này thôi, chẵng lẽ o sài gon mà cứ bật file thú rừng cho con chim nghe, hĩ ng ta cười mình xỉu qua :) tại đang treo ở của cho no dạng :)

14. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bạn ở Sài Gòn là cái nôi của phong trào nuôi chòe lửa hót đó ...kg nơi nào nhiều cao thủ nuôi lửa hót bằng tp HCM , B Hòa và Bình Dương ...Chỉ tại bạn kg chịu kiếm cội cho chim giao lưu học hỏi và cái chính là bạn cũng có dịp học hỏi nữa đó ... Chim từ các miền đem về t phố rất nhiều ... v ..v .. vì thế chim thầy có chất giọng rừng nguyên thủy rất nhiều ... quan trọng là bạn có chịu cho em nó đi học giọng hay là em nó có học nổi hay kg thôi ??? Học giọng rừng của nó còn chưa xong nữa thì học các loại âm thanh của nhạc cụ khác làm chi cho phức tạp ... ví như một người Việt mà chưa nói được tiếng Việt mà cho học ngoại ngữ vậy thôi ... với đà đánh bắt chim như hiện nay thì những em chim già rừng có chất giọng rừng hay thì hầu như kg còn (đặc biệt là giọng thuốc lào đó ....)... những cái bạn suy nghĩ thì mình thấy nhiều lúc hay dư thừa ... nếu mình nghĩ như bạn thì mình nuôi chim rừng làm gì ... mua chim con về nuôi rồi tập nó hót theo ý mình còn dễ hơn đó ... thân...

15. lakanguyen

lakanguyen Thành viên Mới

bác shama à.em nghĩ chim đâu chỉ có học giọng là hay đâu.theo e thì những chú chim biết lắng nghe những âm thanh hằng ngày mà tự tạo ra 1 giọng hót của nó mới hay.nó có thể học được 1 am thanh nào đó và gắn vào giọng hót wen thuộc của nó.

16. luatuyhoa

luatuyhoa Thành viên Mới

mình thấy ý kiến của boiviemxinh và lakanguyen rất giống với ý mình, trên rừng ngay nay toàn tiếng máy cưa máy cắt không à, nếu mà giọng rừng la giọng cưa máy thì chi bằng cho nó nghe âm hưởng của nhạc cụ nào đó

17. thuan1987

thuan1987 Thành Viên

Theo minh thi ban cho chim nghe nhung ban doc tau sao truc do thi hay hon vi no cung co do luten dan thi ccl se tiep thu dc do ban hay thu xem sao

18. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

Bạn nói cái này là sai lầm. CCL là loài học giọng rất nhanh, nếu nuôi cùng các loài chim khác như chào mào, khuyên, khướu thì nó vẫn hót đc theo. Việc hiểu và học theo là 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau, cả chim cả người vẫn vậy. Nhiều người lúc tiếng anh bắt đầu thâm nhập vào Việt Nam, người người, nhà nhà đều bập bẹ ''hế lồ'', ''thánh kìu'' mà có hiểu là đang nói gì đâu. Thế cho nên cứ ko phải hiểu thì mới bắt chước đc.
    CCL thì chỉ học đc những âm thanh đơn như độc tấu sáo trúc, các thể loại đàn ca sáo nhị chứ ko thể học theo các thể loại nhạc cụ điện tử như nhạc sàn hay Dj đâu bạn nhé:d

19. dangtung

dangtung Thành viên Mới

hich chòe nhà tớ ợ tơs giống như vhot

20. luatuyhoa

luatuyhoa Thành viên Mới

%%-%%-@};-@};-@};-@};-@};-chim lửa hót hay là bản chất,chứ bắt chước mà hay gì, bắt chước giọng này giọng nọ để dễ nghe thôi( nhất là giọng của các loại nhạc cụ, gió thổi, suối reo...lửa hót rất dễ nghe) chuyen gia bắt chước thuộc về chim khướu nhưng không thể nói khướu hay hơn chim lửa@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé