ccl này có phải đang thay lông ko ? ( cần hổ trợ )

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi White-rumped Sh, 10/5/12.

1. White-rumped Sh

White-rumped Sh Thành viên Mới

ccl này có phải đang thay lông ko ? (anh shama 2001 hổ trợ )

chào các bác em có chuyện này nhờ các bác kinh nghiệm chỉ giúp
    em có ccl tơ mới về lồng dc 1 tuần , 1 đầu này em cho ccl ăn đầy đủ dinh dưỡng cần thiết như ( cám trộn sâu qui + cào cào + dế ) trum lồng thường suyên , 2 ngày tắm 1 lần + phơi nắng vừa đủ
    cho đến tuần tiếp theo , tôi về em phát hiện có vài cộng lông tơ dính trên nan lồng lúc đó em nghỉ là ccl này hay nhảy ôm lồng nên rớt lông nhỏ thôi , nhưng cho đến sáng nay khi em cho ccl tắm thì nó rớt luôn 1 lông kiểng 18cm Click to view full size
    thế là như thế nào các bác có phải ccl đang thay lông ko , và thay lông bất thường nửa vì tháng này đâu phải mùa thay lông ccl đâu ( đây là đầu tháng 5 ) .
    các bác cho em chút kinh ngieemj về chuyện này đi , vì em chưa gặp chuyện này bao giờ . hiện em cho ccl ngưng ăn sâu qui rồi ( em đang cho ccl chuyển wa chế độ ăn dế + cào cào + sâu superworm ) . hiên ccl em chỉ còn 1 lông kiểng thôi nhưng chú ccl của em vẫn thấy khỏe mạnh bình thường :-$

lời thêm : các bác ơi , chú ccl này là bẫy trời về chưa qua tay nuôi nào ( chim bổi trời ) . từ khi ccl rớt cộng lông kiểng thi đến giờ vẫn chua rớt lông nào nữa ( 1 tuần rồi ) . mà lại bắt đầu líu gió vào buổi trưa và chiều tối , các bác chơi ccl khuyên em nên nhổ lông kia còn lại . ( nhất quyết ko nhổ à ) , em thà nó so le còn hơn hành hạ em nó như hành hạ bản thân mình , anh shama 2011 cho em chút lời khuyên nha tk anh

Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 14/5/12
  2. phuoc_binhduong

phuoc_binhduong Thành viên Mới

Ðề: ccl này có phải đang thay lông ko ? ( cần hổ trợ )

chim của bạn tới thời kỳ thay lông rồi đó,chuyện gì cũng có xãy ra thôi bạn,cũng do chế độ ăn uốn khác với chủ nuôi củ,lúc tắm bạn cho ít dấm vào chim sẽ mau rớt lông và sẽ cho bộ lông đẹp hơn,vệ sinh lồng, thường xuyên tùm áo lồng lại để nơi yên tỉnh,ko tắm nắng trong thời kỳ thay lông nhe,bổ sung cám làm mát, trứng kiến,cào cào...dế cách ngày cho ăn lần,ko với sâu nhe bạn,nên tránh những thức ăn nóng..chúc bạn có chim đẹp trong mùa thay lông...chịu khó đọc bài các ae diễn đàn đi bạn.

3. White-rumped Sh

tk ý kiến của bạn nhiều thân......

4. tinhhoa

tinhhoa Thành viên Mới

Bác phuoc_binhduong cho hỏi chút là: tại sao không phơi nắng trong thời kỳ chim thay lông vậy ? Em cũng có con chòe lửa đang thay lông nhưng em vẫn cho tắm và phới nắng thường xuyên. Em cũng mới nuôi được vài tháng nên cũng chưa có kinh nghiệm nhiều.

5. chichchoetdm

chichchoetdm Thành viên Mới

bac phuoc oi , bac o huyen nao bd . em cung o bd . bua nao gap cape dc kg bac.

6. chichchoetdm

chichchoetdm Thành viên Mới

ban tinhhoa oi ,chim dang thay long ,long còn non va yeu lam ,khong nen mở áo lồng nhiều tranh hien tuong lông duôi bị tưa , còn phơi nang làm cho bộ lông bị cháy xấu lắm ,chừng nào xông lông ,duôi cứng rồi mới phơi nắng , noi chung là chim hót sổng trong áo lồng rối mới mớ áo lồng phơi nang ,mở sớm quá lông duôi bị chẻ hình chư v dó bạn

7. phuoc_binhduong

phuoc_binhduong Thành viên Mới

bổ sung chúc nhe,có những con thay lông cũng thường hót lắm,ko phải hót là đem ra phơi nắng đâu,chừng nào thấy xong lông hay lông đã cứng cáp mới đem ra phơi nắng nhẹ khoang 10p là vừa,rồi từ từ tăng lên 15-30p ,thay lông chim vẫn tắm bình thường,xong rồi tùm áo lồng lại để nơi yên tỉnh tránh cho chim thay lông nghe mấy con khác đấu,lúc này chim còn yếu đấu hót ảnh hưởng đến chiều dài của đuôi(khoảng 3-4th là xong lông)....Nhà mình ở trạm khu phí suối giữa nhe,có gì giao lưu chơi.Thân..

8. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Chích chòe lửa tơ bạn nói là chim mua của người ta nuôi chưa hay là chim bổi (chim mộc mới bẩy ngoài rừng về ...) . bạn trả lời chính xac thì mới nói được ...

9. locrom95

locrom95 Thành viên Mới

a shama cho e hỏi cái này nha . con CCL của e mới thay lông xog . e cho ăn cào cào . đuôi nó khoảng 7cm . lúc này tháo áo trùm ra được chưa a . Thân a

10. White-rumped Sh

chim trời bẫy về anh ơi , chưa qua tay nuôi nào cã . là chim bổi trời thân........

11. White-rumped Sh

Trích:
    Trích bởi shama 2011 View Post
    Chích chòe lửa tơ bạn nói là chim mua của người ta nuôi chưa hay là chim bổi (chim mộc mới bẩy ngoài rừng về ...) . bạn trả lời chính xac thì mới nói được ...
    chim trời bẫy về anh ơi , chưa qua tay nuôi nào cã . là chim bổi trời thân........

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé