ccl bị chẻ đuôi

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi thangarp, 10/5/12.

1. thangarp

thangarp Thành viên Mới

anh shama và các ae trên diễn đàn cho em biết những nguyên nhân làm lông đuôi ccl bị chẻ không ạ,và có cách nào cho hết chẻ đuôi không ạ,ccl mới thay lông xong.

Bài viết mới
  2. phamtrung

phamtrung Thành Viên

Ðề: ccl bị chẻ đuôi

có những nghiên nhân cơ bản sẻ gây đến việc chim ccl của bạn bị chẻ đuôi.
    1. do đang trong thời kỳ thây lông. lông đuôi của bạn chưa ra hết còn lông ống mà đem ra cho em nó chơi múa đật đuôi hay nhảy nhiều dẩn đến chẻ đuôi.
    2. chim của bạn ít tắm cũng chẻ đuôi.
    3. do yếu tố di truyền
    cách khắc phục thường xuyên tắm nếu không phải mùa lông sau nuôi kỷ lại.

3. vh_undying

vh_undying Thành Viên

mình nghe bà bán chim bảo mùa thay lông ko dc cho chòe ăn sâu nhỏ vs phơi nắng có thì thi thoảng phơi tí thôi cho nó đỡ rù mà phải là nắng nhẹ buổi sáng nhưng tốt nhất là tắm và tủ áo lồng thôi ko lông đuôi bị tẻ ra làm đôi nhìn xấu lắm đó là yếu tố bên ngoài có thể khắc phục dc ở mùa sau ko biết cái này có đúng không up cho cao thủ vô giúp bác

4. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Chỉ có cái đầu là bạn nói đúng thôi ... chim thay lông trong lồng tròn bình thường thì phải trùm suốt ... bởi vì chim đang ra lông nên gốc lông rất non , khi chim bay nhảy thì dễ bị va quệt vào lồng dẫn đến đuôi bị chẻ ... kg có con lửa nào ngoài tự nhiên mà bị chẻ hay so le đâu ... chỉ vì nuôi lông trong lồng qua 2 hay 3 mùa mà kg kỹ để chim bị chẻ hoài thì gốc đuôi bị hở luôn ... nên chim sẽ bị chẻ đuôi suốt thôi . Chỉ có cách tháp đuôi lại chơi thôi ...thân ...

5. hieuvks

hieuvks Thành viên Mới

sẵn đây ông anh giải thích xem tháp đuôi nghĩa là gì? nghe hoài mà k hiểu. có nhiều người mua cọng lông dài nhất của con lửa đuôi 23cm để làm gì???~X(

6. birdlover

birdlover Thành viên Mới

tháp đuôi đơn giản là cắt cái đuôi hiện tại của con lửa (thường là rất xấu) và sau đó gắn cái đuôi khác đẹp hơn vào. Múc đích chủ yếu của việc tháp đuôi là để có con lửa đep đi chơi mà không phải đợi đến mùa sau.

7. ChoeLuaBP

ChoeLuaBP Thành viên Mới

Mình nghe nói tới mùa thay lông khi chim đang ra 2 cọng lao khoản 10cm ( quan sát thấy có hiện tượng chẻ đuôi) lúc ấy lấy một sợi chỉ cột hai cọng đuôi lại bỡi vì gốc của 2 cộng lao vẫn còn lông ống( còn non) mình định hình như vậy giống như uốn cây kiểng vậy đó.
    - Cái này là mình nghe nói thôi chứ chưa làm thử lần nào hết, tại mình không có chim đuôi chẻ, bạn nào có chim nằm trong trường hợp này nếu thích nghiên cứu thì làm thử và thông báo kết quả cho a e biết nhé.

8. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Cái vụ này mình cũng nghe nói rồi nhưng có 1 số em dữ quá chắc sanh thêm tật xỉa đuôi luôn quá ... thân...

9. thangarp

thangarp Thành viên Mới

thanks tất cả ae đã cho mình một số kinh nghiệm để mùa sau mình chăm em nó kỹ hơn

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé