cắt móng cho vẹt bị chảy nhiều máu , help

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi duylong, 6/4/13.

1. duylong

duylong Thành viên Mới

tình hình là vừa lôi em vẹt ra cắt cánh và tiện thể thấy có bác nói cắt móng vuốt em nó cho đỡ sắc nhọn , minh vừa cắt 1 chút ở đầu móng thì máu me chảy như nước , :( nhin chân em nó chảy máu mà xót xa quá . có bác nào có ý định cắt móng nó thì bỏ ngay đi nhé

2. angel201

angel201 Thành viên Mới

Ðề: cắt móng cho vẹt bị chảy nhiều máu , help

pha 1 ít muối loãng ngâm chân e ý tầm 5 đến 7 phút sẽ cầm máu thôi!bạn cắt móng phạm vào tủy của e ý nên chảy máu rồi!cố gắng rửa đều khaongr 3,4 ngày k nó thúi móng ah!Rút kinh nghiệm lần sau bấm móng phải rọi đèn pin xem móng và tỷ thế nào rồi cắt nhé!!!!

3. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Tốt nhất là nên Rũa, đảm bảo an toàn hơn. Bấm thì nhanh nhưng nếu bấm sâu quá sẽ xịt máu

4. stargemini

stargemini Moderator

tốt nhứt vẫn là mu gjũa , mua lọaj gjũa dày trong Kiềm Nghĩa , gjũa nhanh lém ...... hay có thể mua loạj máy gjũa mini mà dùng , khoảng 70~100k

5. craven27

craven27 Thành Viên

theo mình thì giũa hay cắt móng là đối với vẹt to con thôi, chứ cỡ xích trở xuống thì ko nên... Mình nuôi em xích ko có giũa hay cắt gì hết, móng em nó lúc đang lớn có hơi nhọn, nhưng cho đi dưới đất vài bữa là cùn lại thôi...
    Mấy bạn trước khi muốn làm gì thú cưng của mình nên xem xem có thích hợp hay không đã. Với lại móng có nhọn cũng chẳng đủ làm rách ra bạn, việc chi phải cắt.

Nãy đọc 1 topic có bạn cho vẹt lên cầu, giờ chân trầy trật tè le...Nói câu này có thể hơi quá nhưng mình thấy các bạn đang hành hạ vật nuôi bằng sự thiếu hiểu biết, tính a dua của chính mình đấy..

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé