Cảnh giác đề phòng với những bé Xích và Ngực Hồng!

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi laiproduction, 25/2/14.

1. laiproduction

laiproduction Thành viên Mới

Mình nuôi một em ngực hồng được 15 ngày. em nó vừa mọc lông đầy đủ. Sáng như mọi hôm chuẩn bị cho em nó bú. vừa mở cửa lông ra, thì thằng cha ghi nước hỏi mình. vừa quay va thì em nó làm 1 cái vù lên nóc nhà người ta. Chạy ra tìm em ấy vì cao quá và chủ nhà đi vắng nên nó kg thấy mình và đả bay đi luôn. Mong anh em nên cảnh giác . Nên mua đồ xích chân em nó hoặc cắt cánh. nếu kg sẻ bị cảnh chia tay mà kg hiểu lý do. hu hu

2. xayruou

xayruou Thành viên Mới

Ðề: Cảnh giác đề phòng với những bé Xích và Ngực Hồng!

Ek vẹt mùa này sao đã bay kinh thế nhỉ? Mình cũng có 1 em mua từ ngày 25/12/2013 của 1 bạn trên diễn đàn nói là nuôi từ non lên, nhưng đến tận bây giờ vẫn chưa bay đc cao đến 1m. Đứng trên cầu nhảy xuống thì bay là là chứ ko bay cao lên được, thả dưới đất thì không bay lên nổi cái thùng xốp đặt lồng cao có 50 cm. Cậu bán nói là sờ vuốt thoải mái, thi thoảng bập bẹ tập nói rồi, thế mà về nhà mấy tháng chưa thấy hé mỏ 1 lời, cho ăn, đậu lên tay được, nhưng cứ chạm vào người là Phập, máu me be bét, đang tính mài mỏ em í cho đỡ bi đổ máu. Liệu vẹt của mình có phải vẹt non hay là vẹt già bị vặt lông giống bạn nào nói trên diễn đàn không nhỉ?

Last edited by a moderator: 25/2/14
  3. hamduc

hamduc Thành viên Mới

Chia buồn cùng bạn.
    Mình cũng có 2 em mua mùng 6 tết mớ có lông ống. Bây giờ đã phủ mình. Hôm rồi có 1 em bất ngờ bay cả 10 mét , hết hồn thấy thế mình xử luôn 6 cái lông cánh 2 bên.

4. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Vẹt gì cũng phải từ 4-6 tháng thì có thể bập bẹ tập học các thứ tạp âm nó nghe bên ngoài, còn tập nói thì phải trên 6 tháng mới có thể. Mới mua tháng 12/2013 mà tập nói cái gì bạn ơi!
    Anh em nuôi vẹt cẩn thận, mặc dù thân thiện cở nào thì em nó cũng sẽ tập bay và bay, vì thế cho nên phải cắt cánh hoặc xích lại, vẹt rất dễ bay, giật mình cũng bay, sáng ra mở cửa lồng thì nó quạt cánh sau một đêm ngủ yên (tập thể dục). Một ngày nào đó đẹp trời nó tập thể dục mạnh quá và thân hình tự động cất lên, thế là bay.... là chia tay...
    Hãy cắt cánh trước khi quá muộn là lời khuyên dành cho anh em nuôi chim thả rông!

5. thanhhung3558

thanhhung3558 Thành Viên

Chia buồn nhé. Làm 1 em khác vẫn còn kịp. Yên tâm.

6. nokia6670

nokia6670 Thành viên Mới

Vẹt hiền hay cắn chủ cũng phần nhiều do môi trường và cách nuôi của bạn, nếu chủ trước nuôi nó hiền hòa không cắn nhưng sang ở chỗ mới em nó dễ bị tự kỉ sinh ra cáu gắt hay cắn , vài lần là nó quen với cái kiểu cắn ng là nó cắn suốt

7. tunggauhp95

tunggauhp95 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh viên.
    Số nhà 39 ngõ 418 Miếu Hai Xã Quận Lê Chân thành p

chia buon` vs bac' chu? thot'. lai. the^m 1 kinh Nghie^m. Canh? giac'

8. laiproduction

Nói thiệt đấy! mình mua em NH lúc 10-02-2014 mua về còn lông ống mà. nuôi tới 10 ngày mà em nó đả biết ăn bắp rồi. lông ra lẹ lắm. Mình củng ỉ i em nó nhỏ kg bay. vậy mà em nó bay lên nốc nhà đấy. mới đầu lầu 1, sau bay lên sân thượng, cuối cùng là bay mất tiêu luô. Tốt nhất là cắt cánh hay cho đeo xích cột lại cho em nó quen dần.

9. xayruou

xayruou Thành viên Mới

Hi hi í mình hỏi là tầm tháng 6 7 có còn ngực hồng mới nở ko? vì lúc mua là 25/12 thì em í đã lớn rồi mà, ko nói thì cũng bình thường, đằng này từ lúc mua về đến giờ ko kêu 1 tiếng nào luôn, vẹt các bạn khác trên diễn đàn quay clip mìn vẫn thấy kêu kẹc kẹc suốt mà.

10. laiproduction

Tháng 6 7 chắc còn như hơi hiếm. bây giờ tranh thủ tìn 1 em là vừa. chim đầu mùa mau lớn và mạnh hơn chim cuối mùa đó bạn

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé