cần góp ý ổ vẹt

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi baoboi, 14/1/13.

1. baoboi

baoboi Thành viên Mới

các cao nhân tiền bối, thĩnh giáo vài phát xem cái ổ vẹt như thế này có ổn ko, chém mạnh tay nha, để mình còn rút exp....vd như thiếu j? thêm j?

2. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:
    English Department Student
    Ðề: cần góp ý ổ vẹt

Giờ bạn làm gấp cái gì cho em nó trú tối tối dễ ngủ nếu kĩ thì thêm cái nhiệt ẩm kế để theo dõi nhiệt độ và độ ẩm. Bóng đèn nóng sẽ làm bé nó bị khô hóc nhưng mình thấy hình như bạn có để chén nước ở đó thì chắc cũng không tới nỗi nào! Tham khảo bài này nhé:http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=94140

3. Hoanggay

Hoanggay Thành viên Mới

Gian đoạn này đâu cần phải làm gì cầu kỳ chỉ cần có chế độ chăm sóc và bổ sung dinh dưởng cho em nó tốt thôi.Bạn đừng có lót giấy ăn ,chỉ cần lấy cái thùng nhỏ cắt giấy báo thật nhiều là được

4. baoboi

baoboi Thành viên Mới

cái nhiệt ẩm kế thì chỉ bik là bán ở trung tâm thiết bị y tế j đó, nhưng mình k kiếm đc chỗ đó nó nằm chỗ nào, mình tính là thay chén nước = cái khăn nhúng nước vắt ráo r treo vô ổ, ông thấy z đc k
    giấy báo in mực dỏm, dơ tay chủ vs chân vẹt, hjhj, chơi sang lót giấy ăn lun vì nuôi có 1 con thôi mà, kon một mà, wa tết rước thêm 1 em nữa cho nó có bạn, với lại giấy báo cắt dài thì nó phồng nhưng vướng víu chân chim, con cắt ngắn thì k vướng chân nhưng k phồng ( êm)

Last edited by a moderator: 14/1/13
  5. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:

Trang cuối topic mình đưa link (chuyên nói về ổ vẹt non) có chỉ chỗ bán đấy 60k thôi đo cả nhiệt độ lẫn độ ẩm. Mình nghĩ cũng được nhưng mau khô lắm phải tẩm ướt hoài để chén nước là ổn rồi!Mình thì lót khăn lông (lông ngắn sát tránh trường hợp móc vào mong chân chim) giữ nhiệt tốt, êm có cái phải giặt kỹ. Cũng lưu ý bạn kê chỗ em nó sao ko bị chuột, kiến quấy rầy em nó nhất là cho ăn bột thế nào cũng bị dính nên sẽ thu hút kiến lên !

Last edited by a moderator: 14/1/13
  6. baoboi

baoboi Thành viên Mới

gữi liền đi e, wed tiếng việt nha, hjhj, ngại đọc english lắm, keke

7. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:

Thì cái topic Parrot Brooder đó anh chịu khó đọc mấy trang đầu đi!

8. baoboi

baoboi Thành viên Mới

sau 9h đêm có cần đút nó ăn k e

9. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:

Em nghĩ chắc không cần em đang đợi ngực hồng nếu là em thì em sẽ đút 4 cữ như thế này: 6:00-11:00-16:00-21:00

10. baoboi

baoboi Thành viên Mới

komzero_1101 add yh a đi, 2 ae mình chém nhiệt tình, a còn vài thứ thắc mắc

11. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:

Em ko có xài yahoo chỉ có facebook thôi :Jennifer Zhang còn ko thì anh inbox cho em cũng được!

12. tumo

tumo Thành viên Mới

Bạn chắc ở trong nam nhỉ. Theo mình tuổi này chưa biệt tự uống nước nên k cần cóng nước làm j( tuôi này chim lấy nước ở thức ăn, thức ăn dạng lỏng hoặc mềm đủ nước cho chúng rồi) đáy ổ nên để giấy báo xé nhỏ ( càng nhiều càng tốt) để giữ ấm và phân sẽ dính vào giấy báo k dính vào người chim, nếu sang hơn thì bạn lấy gỗ mạt để lót ổ là chuẩn nhất chứ để giấy ăn k giữ ấm đc chân chim mà khi bé ị rồi đi qua đi lại sẽ bị dính bết vào chân và người rất mất vệ sinh mà lại bị lạnh chân ảnh hưởng tới sức khỏe của bé. Cái đèn thì bạn chụp giấy vào vì nó chỉ có tác dụng giữ ấm thôi, nếu để sáng quá làm chim khó ngủ, thức nhiều mau đói và k phát triển bình thường như ngoài tự nhiên. Ngoài tự nhiên tổ chúng là hốc cây tối mà bạn. Vài lời góp ý...chúc bé của bạn lớn nhanh, khỏe mạnh

13. Nhongvt

Nhongvt Thành viên Mới

Akira ơi ! có thể gửi trực tiếp link FB để mình add dc ko , chứ mình search Jennifer Zhang toàn người Hoa ko ah ^^

14. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

đèn sưởi ấm k thể để sáng trưng thế kia , công dụng của đèn chỉ là dùng hơi ấm , nên tốt nhất là bạn chỉ cần dùng cái hơi nóng của đèn , còn ánh sáng thì phải làm cách nào ngăn lại , và tổ vẹt phải có sáng có tối , có ban ngày ban đêm , chứ để sáng thế kia thì k tốt cho sự phát triển của vẹt , vb bạn có thể dùng giấy bạc quấn bóng đèn lại thì hơi nóng sẽ toã ra mà k sáng , hoặc bạn để bóng đèn bên thành tổ , để hơi nóng toả ra rồi che đậy ánh sáng lại , còn về đút ăn thì sau 21 giờ k cần đút nữa , buổi tối chim ngủ đến sáng k cần ăn , thương nó quá đút nó vẫn ăn nhưng k tốt mà làm rối loạn đồng hồ sinh học của nó , ngoài tự nhiên chim bố mẹ trời vừa hừng sáng là đã đi kiếm mồi cho con , trời vừa sụp tối là về tổ ngủ k tìm mồi nữa , thì mình cứ thuận theo tự nhiên là tối ưu , tuy nhiên nếu k có khả năng dậy sớm thì có thể cho ăn cử đầu tiên trong ngày lúc 6 - 7 h sáng , sáng cho ăn trễ 1 tí thì cử tối có thể kéo dài đến 20 hoặc 21 h rồi cho chim ngủ , còn về số lần đút trong ngày thì k phải ai cũng có nhiều thời gian để mà đút nhiều cử , nếu k có thời gian thì cứ đút cho nó ăn no rồi khi xẹp diều lại đút tiếp , tiêu hoá nhanh hay chậm tuỳ con chứ k thể cứ theo nguyên tắc cứng nhắc , tuy nhiên mình khuyến khích những ai có thời gian thì nên đút 1 lần 1/2 hoặc max là 3/4 diều thôi , rồi xẹp diều thì đút tiếp, cho ăn như vậy sẽ cực hơn vì phải cho ăn nhiều lần , nhưng bù lại thì tốt cho sự phát triển của chim hơn , vì ngoài tự nhiên cha mẹ nó kiếm mồi liên tục , chim non đc đút ăn liên tục , chim non chẵng bao giờ đc ăn quá no cả , nên chim non k có biếng ăn , lúc nào cũng rất háo ăn , thức ăn đc cho vào luôn luôn mới , kích thích tiêu hoá , đó là lý do vì sao có 1 số bạn khi lựa chim thì thấy chim non rất háo ăn , ăn bao nhiêu cũng còn muốn ăn cho dù là đã căng diều , nhưng nuôi 1 thời gian thì thấy biếng ăn và ăn ít hơn là như vậy ,

15. skyline

skyline Thành viên Mới

e cho ăn đc 6g sáng, 12g trưa và 6g tối. như vậy đủ tiêu chuẩn chưa anh?

16. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

nếu nói đúng ra thì khoãng cách 6 tiếng quá dài , nhưng k có thời gian thì phải chịu , như vậy thì mỗi cữ cho ăn phải cho ăn căng diều , nhưng nếu như vậy thì 10h đêm e có thể cho ăn thêm 1 cữ nữa ,

17. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Theo mình đèn sưởi bạn có thể thay bằng cái sưởi hay dùng cho bể cá, nó có luôn giơ le tự ngắt, nhiệt độ mình có thể đặt được theo ý mình mà lại ko lo bị phát sáng. Nếu nhúng cái sưởi này trong một xô bằng nhựa có nắp kín và trên nắp khoan 1-2 lỗ nhỏ thì có thể giữ luôn được cả ẩm. Ổ vẹt đặt lên trên nắp xô. mình nuôi cả cá nên hay treo lồng chim phía trên hoặc để gần bể ( coi chừng rất tốn điện ^^)

18. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

mình có chút ý kiến :D

vấn đề chuột bọ , kiến gián v..vv.....! bạn nên nuôi lồng đi chánh chuột , để nơi cao ráo thì ko có kiến bò vào , và tránh những nơi ẩm thấp nhé...

mình ngày trước nuôi 2 con ngực hồng non , cũng nuôi lồng , sáng cho ra chơi , nhưng đợt tới này mình sẽ nuôi xích non và đóng 1 cái chuồng bằng gỗ giống của tụi BÒ SÁT đó , cái đó mặt trên là nóc gỗ + kính có bản lề mở lên được rất tiện cho chim ăn , có 2 cửa sổ bằng lưới = inox , thoáng ,

chuồng này mình đặt rồi , kích thước 30x50 cao 35 , rất tiện cho nuôi nhiều em vẹt non :D...đó là ý tưởng về chuồng nuôi vẹt non của mình

19. baoboi

baoboi Thành viên Mới

cóng nước mình để xa tầm với của nó, hjhj, chỉ giữ độ ẩm thôi. Mình xé báo 1 nùi ở dưới rồi mình mới lót giấy ăn lên ( theo thứ tự là, cái rổ -> cái mền độ dày khoang 2 lóng tay -> 1 miếng giấy cacton - > báo xé 1 nùi - > giấy ắn), giấy ăn đc thay THƯỜNG XUYÊN (1h cho ăn là thay toàn bộ à) liệu có đc ko. Còn về đèn thì mình sẽ sữa lại
    mình sẽ rút exp về cái đèn. còn ăn thì cách 1 tiếng mình đút 1 lần, mỗi lần ăn nó chỉ ăn từ 7cc -> 10cc, ép cũng k ăn, bởi z diều em nó nhỏ xíu àh( chừng = đầu ngón tay cái), lo wá, hay là kaytee exact dỡ wá nó k thèm, hjhj

Last edited by a moderator: 15/1/13
  20. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:

À cái này mình cũng đã có nghiên cứu rồi nhưng vẫn chưa có thực hiện được
    Mua hai cái thùng nhựa or mica trong có kích thước ngang nhau nhưng chú ý khi chồng lên nhau khoảng cách hai đáy thùng phải kha khá 1 tí, một cái sưởi hồ cá, một cái lưới
    B1: Khoan lỗ 1 cái thùng gắn cây sưởi vào dùng keo dán hồ cá dán kĩ lại
    [​IMG] [​IMG]

B2: đổ nước ngập qua khỏi cây sưởi 2-3 inch
    [​IMG] [​IMG]
    B3: cưa đáy cái thùng thứ hai gắn cái lưới vô rổi chồng lên trên thùng 1 nếu khoảng cách giữa hai đáy thùng hẹp thì thùng trên sẽ bị nổi bồng bềnh nên phải kiếm đồ cố định lại còn nếu kiếm được thùng có khoảng cách vừa đủ thì còn gì bằng
    [​IMG] [​IMG]
    B4: bỏ vẹt vô thêm cái nhiệt ẩm kế vô đừng quên khoan lỗ xung quanh thùng cho em nó thở
    [​IMG] [​IMG]

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé