cần các bác chỉ giúp cách chăm cockatiel non!

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi ngocgia, 11/7/13.

1. ngocgia

ngocgia Thành viên Mới

chào các bác! e mới mua một con cockatiel non dc 21 ngày tuổi, tình hình sáng sớm mai là e nó về đến nhà. e lại mù tịt kinh nghiệm nuôi , nên e mong các bác ai biết cách chăm sóc cock non thì chỉ giúp e!!! lúc sáng dậy thấy 2 e yến phụng non vẫn phải đút bột ăn đã nằm chết tỏng teo :( chân duỗi thẳng còn bàn chân co quắp vào :(( nên e hơi ghê.. sợ e cock về lại chết nốt thì vừa :( e cho 2 e yến phụng ăn bột ăn dặm nestle loại ngũ cốc và hoa quả. k biết e cock có ăn dc loại bột này k? e biết có loại bột kaytee cho vẹt, nhưng ngoài hà nội k có ai bán.. có khi nào là do thức ăn k vậy? :( các bác có kinh nghiệm chỉ giúp e nhé, để e nuôi e cock mới một cách tốt nhất!!!

2. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT
    Ðề: cần các bác chỉ giúp cách chăm cockatiel non!

Bạn vào Topic Tổng hợp http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=39703Rồi luyện công trong đó nhé, nhiều bài hay để cho bạn tham khảo lắm, ráng kiếm và đọc đi.
    Qua Đêm mà thấy sáng die bạn coi lại ban đêm đã sưởi ấm và tránh gió thế nào. Chim trưởng thành mà trúng gió còn die chứ huống gì chim non.
    Còn non thì tốt nhất là nuôi kaytee, trong trường hợp bất khả kháng thì nuôi bằng bột nestle cũng được nhưng ko bằng kaytee
    Bạn có thể chờ thêm URI, congphong, anh Tùng - saomakyvay, biden88... vào giúp, đây là 1 trong số các cao thủ về Cock

3. ngocgia

ngocgia Thành viên Mới

bột kaytee ngoài hà nội k có bán bác ạ :( đúng là e k có sưởi ấm gì hết, vì k biết cách và cũng k nghĩ đến. bác biết cách gì thì chỉ giúp e, thanks bác!!!

4. biden88

biden88 Thành viên Mới

sưởi ấm ở đây hiểu nôm na là tạo cho cock non 1 nhiệt độ thích hợp để nó chống chọi với cái lạnh vì cock non chưa ra lông đầy đủ nên ko thể tự ủ ấm như chim lớn đc, bạn mua cái đèn tròn treo như bạn nói trên fb là đc rồi đó. Chú ý đừng để cock ở nơi gió lùa trực tiếp nhé. :DC

Last edited by a moderator: 11/7/13
  5. ngocgia

ngocgia Thành viên Mới

ok thanks Lai nhé! ae trong diễn đàn ai đã và đang nuôi cockatiel hoặc giống bất kì nào khác vào bàn tán tí để cho ae mới chơi học hỏi kn nào..

6. Uri

Uri Gà Con

Bạn có thể đọc các topic trong mục Tổng Hợp về kinh nghiệm chăm sóc vẹt trong đó có gần như đầy đủ thông tin bạn cần, không biết gì cứ hỏi Bito e nó hỗ trợ cho. Chúc bạn chăm sóc e nó khoẻ mạnh chống lớn. Chăm chỉ Show hàng cho AE theo dõi và đánh giá hộ bạn sức khoẻ e nó nhé.

Last edited by a moderator: 11/7/13
  7. nbmk18588

nbmk18588 Thành viên Mới

Tp.HCM giờ ko thấy chỗ nào bán cookatiel nhỉ. tính làm thêm 1 em cho e kia có bạn có bè. mà bạn Uri ơi cho hỏi sao coock nhà mình ko chịu ăn bắp nhỉ?? toàn ăn kê với lúa ko ah.

8. Uri

Uri Gà Con

Nó không ăn bắp thì bạn bỏ kê lúa ít lại chỉ 1/3 khẩu phần ăn hàng ngày của nó, mua bắp trắng loại Daklak về cắt 1 đoạn 2 lóng tay lấy dao bào 1 lớp cho lòi thịt bắp ra .... bỏ vào cóng cho nó, khi nó ăn hết kê đói nó cũng cạp bắp ăn à !! Trung bình 2-3 ngày nó ăn rành !!

Chúc bạn vui !!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé