cách phân biệt chòe trống mái

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi suavabim, 28/3/13.

1. suavabim

suavabim Thành viên Mới

các bác cho e biết cách nhận biết con chòe trống mái với ạ

Bài viết mới
  2. DTTu1992

DTTu1992 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    công nhân
    Ðề: cách phân biệt chòe trống mái

Bạn không nói rõ về loài chòe nào nên mình cũng không có câu trả lời chính xác cho bạn, nhưng thấy bạn hỏi trong mục chòe lửa thì mình sẽ đưa ra cách phân biệt chòe lửa trống mái cho bạn.
    Nếu là chim chòe lửa trưởng thành thì việc phân biệt trở lên dễ dàng hơn khi chúng còn non. Vì màu của trống và mái khác nhau hoàn toàn bạn nhé ^^!.
    - Chim trưởng thành:
    + Con trống có màu cam đậm ở dưới ngực và màu đen tuyền ở trên lưng và phần đuôi
    + Con mái thì khác màu dưới ngực của nó có màu cam luôn nhưng lợt hơn hẳn con trốngc và màu trên lưng và phần đuôi không phải là màu đen tuyền mà là màu xám tro.
    + Nói thì khó hình dung cho người mới chơi có tấm hình nhìn dễ so sánh hơn
    - Chim non (hoặc chuyền):
    + Chim non thì chưa trổ mã nên màu sắc của nó đối với người mới chơi thì nhìn con nào cũng giống con nào không thể phân biệt nổi con nào trống con nào mái cả
    Nếu may mắn bắt được nguyên tổ thì việc phân biệt chin non trống mái dễ hơn, quan sát thấy con nào có màu trên lưng và dưới ngực đậm hơn những con còn lại thì xác xuất khả năng nó là trống rất cao (không dám chắc 100% bạn nhé, mình bị mấy lần vậy rồi đóa, ngồi lựa cho cố vào an tâm trong lòng nó là đực về nuôi đến lúc trổ mã thì lại ra một bé "mẹt" :-w). Trường hợp ra ngoài tiệm mua thì xác xuất phân biệt trống mái có vẻ thấp hẳn vì chủ tiệm thường nhập hàng tứ xứ không biết rõ nguồn (nhiều ổ khác nhau gộp lại rất khó phân biệt trống mái), nên mua về lúc này cũng không dám phán là 100% (dù chủ quán có bao trống đi nữa - chủ yếu làm khách hàng an tâm mà mua đó mà ^^!).
    - Nói vòng vòng khó hiểu đưa tấm hình một ổ lên cho bạn tham khảo:
    P/s: Nguồn ảnh của anh nqdung bên trang svcvietnam.com ở mục nuôi chòe lửa sinh sản

3. kakalot

kakalot Thành viên Mới

Ðề: cách phân biệt chòe trống mái

cám ơn DTTu1992 nhé :)..................................................

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé