Cách chế biến cám cho chích chòe

Thảo luận trong 'Hình ảnh, Clip Chòe Than' bắt đầu bởi winxp, 1/10/10.

1. winxp

winxp Guest

_ Anh em có công thức làm cám chim tại nhà không , xin chỉ cách làm và công thức nhe... THanks Anh em nhiều:)

Bài viết mới
  2. KtsBim

KtsBim Guest

Ðề: Cách chế biến

Bạn làm cám chim gì tại nhạ nếu làm cho tất cả các loại ăn thì dùng cám ba vì cũng ok lắm chứ

3. winxp

winxp Guest

Mình định dùng đậu phộng, trứng ... bạn có công thức khác không

4. datma

datma Guest

khuyên các bác 1 câu: chỉ có dân chơi nghiệp dư mới cho chim ăn cám thôi . Dùng cám để nuôi gà đẻ, gà thịt thì ok. Chim ăn cám lâu lên lửa, phân hôi, chất lượng ko ổn định . Nên tự làm bột theo từng loài chim, vd họa mi thì gạo rang với tròng đỏ trứng, chích chòe thì bột đậu phọng rang với tròng đỏ, khoen thì với đậu xanh....

5. butchi

butchi Guest

Công thức của em như sau Vành khuyên thì chỉ đậu xanh và lòng đỏ trứng gà :
    100g đậu xanh luộc chín phơi khô
    5 lòng đỏ trứng gà luộc chìn phơi khô
    - Bỏ 2 thứ đó vào máy xay sinh tố say nhiễn thế là cho Vành khuyên ăn được rồi

6. KtsBim

KtsBim Guest

Mình chơi chim để nó phục vụ mình giờ mình lại phục vụ nó ah. Anh em làm cám thì ok. nhưng mà vó thể đơn giản với 1 số loài như....................

7. Overstar

Overstar Guest

Bạn nói thế này thì k đúng rồi . "Thú chơi chim tao nhã lắm công phu" . Đã là thú chơi thì bất kể mọi người trên nhiều vùng miền thế giới đều k phân biệt tuổi tác , giàu nghèo , sang hèn , nghề nghiệp ...v.v . Thì có gì phải phân biệt " dân chơi nghiệp dư " .

8. kid.1412

kid.1412 Moderator

ý bác đạt nói là nếu đã chơi thì phải chơi cho tới vì thế mà nếu đã quyết định chăm chim thì phải làm bột đáng hoàng cho chim ăn cho mau lên lửa đó mà

9. KtsBim

KtsBim Guest

Anh em ai có công thức gì thì chia sẻ luôn đê. cho anh em học hỏi và rút kinh nghiệm

10. Overstar

Overstar Guest

Cái này nói thực mình cũng k rành về chất dinh dưỡng lắm . Tùy mỗi hoàn cảnh , môi trường tự nhiên mỗi vùng khác nhau . Cái quan trọng là phải ép nó theo mình . Con chim trong lồng khác với con chim ngoài ở chỗ nào . Cốt yếu vẫn là chất dinh dưỡng cả thôi . Muốn lên lửa nhanh hay chậm thì nó lại phụ thuộc vào thời tiết , chế độ ăn uống hợp lý , chế độ tập luyện chăm sóc hàng ngày ntn . Đối với Chòe Than . Luôn thiên về tính nóng . Cái đó lại phụ thuộc vào cách chơi của mỗi người . Người thích đấm đá , người thích hót hét , người thích múa xòe làm đẹp ...v.v . Vì thế chế độ dinh dưỡng cũng từ đó mà ra . Chỗ này chưa nói tới cái tố chất của từng con chim . Theo cá nhân của Overstar , thì việc làm cám chim chỉ là phương án ổn định thể chất con chim thôi . Còn ngoài ra muốn bổ sung dinh dưỡng thêm thì mình cần quan sát kỹ tý ngoài thiên nhiên , nó thường ăn cái gì nhất vào mỗi thời điểm . Nếu k có thời gian theo dõi thì bạn thử cách này nhé . Chỉ là ý tưởng của riêng mình thôi . =)) . Bạn thử làm mấy loại cám chim cho chim nhà bạn ăn . Bỏ riêng từng hũ để trong lồng . Rồi mồi tươi từng loại . Tôm , tép , giun , dế , gián , cào cào , châu chấu , nhái nhỏ , đôi khi có tý sâu bọ , hoa quả ...v.v. Thử xem nó ăn cái gì nhiều nhất . Thì mình cho nó ăn thôi . Còn k thì chỉ có bạn mới làm cám để chim bạn ổn định trong điều kiện nuôi nhốt nơi nó đang sống .
    Vài lời góp ý chia sẻ vui đùa cùng bạn . Còn cách làm cám cá nhân của mình vẫn là : Cám + lòng đỏ trứng + Tép . Xong . Thể trạng chim ổn định . Nhưng con Khướu nhà mình thì khoái Ba Vì hay cám cò hơn hẳn . Rõ khổ cho cuộc đời sống khổ của nó . Ăn sướng cũng k chịu ăn mới ác .
    Thân !

11. KtsBim

KtsBim Guest

Cám bạn làm như này xem sao nhá. 2 lạng cám cò+ nửa cân lạc+ 24-30 trứng gà+ 2 lạng tôm tươi. chắc là ok đó.( cái này ong anh chơi cùng tonaf làm và chim chơi ác lắm)

12. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    Thẩm Định Giá

Đọc công thức làm cám của bác KTSbim thấy tội nghiệm em chòe than của mình ghê:
    - em chỉ làm như thế này : 200 gam dậu xanh, 200 g đậu phộng và 5 quả trứng gá thôi hic hic hic đợt này vế bổ sung xem sao

13. KtsBim

KtsBim Guest

Vậy chỉ cần bổ xung 2 lạng sâu khô.

14. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    Thẩm Định Giá

nhiều thế có sợ chim lóng quá không bác

15. KtsBim

KtsBim Guest

Chòe ăn vậy nó lên ác/ ko lo gì đâu

16. tuanminh

tuanminh Thành viên Mới

Ðề: Cách chế biến cám cho chích chòe

vấn đề bạn nêu là khó trả lời lắm.mỗi người nuôi chim đều tìm tòi và có những công thức cám riêng,và khi chòe than nuôi hót thì cám lại khác hoàn toàn với chòe đá.vậy lên mình cũng tham khảo cả thực tế và qua diễn đàn để mà học hỏi thêm kinh nghiệm.thế là mình cũng thử làm theo điều kiện của mình và thấy chim cũng ổn,lông mượt có ánh,hót múa rất nhiều và chim hót rất bền.cụ thể là mình làm như sau:200g bavi,300g cám gà,10 quả trứng gà hoặc vịt,100g sâu khô,300g lạc,5thia caphe đường hoặc 100ml mật ong.cách làm lạc rang chín kỹ xát vỏ say nhuyễn rồi phơi rút bớt dầu.long đỏ trứng dánh với đường hay mật ong cho tan đều,sau đó dổ cám vào đảo đều mang ra phơi cho hơi se một chút rồi mang bột lac và bột sâu khô đã xay nhỏ ra trộn lại một klaanf nữa cho bột dính hết vào hạt cám với cả trứng, mật ong.khi phơi không nên chọn điểm nắng quá gắt mà phơi ở chỗ nắng nhẹ thôi để cám khô từ từ,làm cho các thứ của hỗn hợp có thời gian ngấm vào cám được lâu nhất có thể.đến khi nào ta tháy cám đã se hết tay sờ vào không còn bị dính nữa là ổn.bắc bếp lên đảo cám cho chín đều rồi đóng vào hộp,lọ cho chim ăn,điều quan trọng là con gì ta nuôi muốn nó hay đẹp thì đều do sự chăm sóc của người chủ có đến nơi đến chốn hay không.trên đây là cám mình làm theo cách của mình để nuôi than hót,chim của mình vừa ăn cám vừa được bổ xung cào cào,giun đất,thịt tươi bò,lợn nữa cho lên con nào cũng mượt con nào cũng xung và bền bạn thử áp dụng xem kết quả ra sao nhé.chúc bạn thật nhiều may mắn>>>

17. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    Thẩm Định Giá

- Cám của bác tuấn minh cộng thêm chế độ ăn tươi nữa thì quá tốt cam ơn bác nhiều

18. winxp

winxp Guest

_ Bạn nào biết chổ bán bột sò hoặc bột xương, vitamin để bổ sung vào cám chòe than cho mình biết địa chỉ nhé?
    _ Cần bổ sung loại nào và khối lượng bao nhiêu? Xin cho công thức nhé... Thanks Anh em trước:confused:

19. tuong

tuong Thành viên Mới

choi sau kho chim chi len lua gia thoi bac :D minh nuoi bot trang hoi lau chuk :D nhung lua no lai ben hon ;)

20. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Như bác BIM đã nói và thực tế hầu hết các anh em miền Bắc đang nuôi chim bằng cám Bavi chim vẫn khỏe mạnh hót hét bình thường cho nên suy cho cùng làm làm gì cho mệt xác vả lại thời gian đâu mà làm mình có khải mấy ông thất nghiệp đâu ? Bác nào nói là nuôi chim hạng nghiệp dư cũng đúng thôi vì anh em bọn tui nuôi chim là sở thích chứ không phải để KD gì mà chuyên nghiệp

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé