Cách Chăm Vẹt Non (NH _ Xích _ Cock)

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi nhox_kill, 21/1/14.

1. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Cũng tới mùa vẹt non rồi, mình mún hỗ trợ cho anh em thêm tí kiến thức để chăm các bé. Việc thức ăn và chuồng trại đang là vấn đề làm anh em nhức đầu, không biết nên làm sao cho tốt nhất, cho em vẹt mình có đủ chất dinh dưỡng nhất. Nhân đây mình xin chia sẻ 1 tí kinh nghiệm của mình.

1/ Chuồng trại: Mình thấy anh em hay lót báo, nhưng theo mình nghĩ nó sẽ ko tốt, vì mực báo rất dễ lem, và trong đó cũng có chì, và nguy cơ các bé miễn chì vào cơ thể là khá cao.
    - Theo ý mình, anh em nên mua 1 cây giấy Sài Gòn loại không lõi (giá chỉ 24k/12 cuộn/1 cây) 1 cuộn xài đc 2 ngày or 3 ngày (tùy vào số lượng vẹt anh em nuôi, nếu chỉ nuôi 1 em thì mình cam đoan 1 cây sẽ đủ xài cho tới lớn.

- Cách lót: Mình sẽ lấy 1 cái khay tắm cho chòe lửa, lót 1 tờ báo vào đó, xong các bạn xé giấy Sài Gòn theo các khoảng đã đc nhà sản xuất làm sẵn và trải đều ra khay sao cho lấp tờ báo để các bé ko tiếp xúc trực tiếp vào giấy báo, bước cuối ta sẽ bỏ nguyên khay tắm đã làm vào 1 thùng catong vừa khay để chắng gió. Mình chỉ lót 1 tờ ở dưới, để khi các bạn dọn khay chỉ việc gói tờ báo lại là xong, việc mình dùng khay tắm chòe lửa rất thuận tiện cho các bạn dọn dẹp, và chuồng các bé luôn sạch sẽ, nếu các bạn cứ xé giấy bỏ thẳng vào thùng catong, khi các bé ị sẽ ra nc, nước sẽ thấm qua các lớp giấy Sài Gòn và thấm thẳng vào thùng, nếu để lâu ngày sẽ có mùi khó chịu cho các bé, hoặc các bạn sẽ tốn time đi kiếm mua thùng thay liên tục.

Việc thắp đèn cũng không kém phần quan trọng, vì nay là mùa lạnh, các bé dễ mắc các bệnh như: Không tiêu, lâu tiêu.....Các bạn nên thắp đèn tròn cách các bé 5 tấc vs loại 40w và 6 tấc vs loại 50w.

2/ Thức ăn, dinh dưỡng: Mình thấy các bạn nên cho ăn cám Kaytee cho vẹt non là tốt nhất, đơn giản là vì các bạn cứ nghĩ nhé, 200g Dielac + 1 chai vitamin + 1 chai đề kháng + tùm lum tà la = 200g Kaytee (chỉ 150k) . Như thế các bạn cứ tính ra tiền và quyết định nhé. chưa kể Kaytee là bột dành cho vẹt, nên tất dinh dưỡng cũng như các chất khác đều đc hãng làm 1 cách tỉ mỉ và hàm lượng đều đúng theo cơ thể các bé vẹt, còn mua vitamin của người cho nó thì hàm lượng ko chuẩn, các bạn ko biết canh sẽ nhỏ quá tay, hoặc cho ăn không đều.

Hình Hộp Bột nhà mình

- Cách pha: vì đang là mùa lạnh, nên các bạn lưu ý pha loãng nhé, khi pha pha bằng nước ấm, đợi bột nở hết cỡ (nhớ quậy đều 1 lúc để bột nở) sau đó cho thêm 1 tí nc cho nó loãng tí nhé. Sau đây là hình chén bột mình bón các bé thường ngày.

Đây là khu vực mình chăm các bé. Hiện tại mình đang nuôi 1 em Cherry Head Conure(9 tháng tuổi), 1 Ngực Hồng(tầm 1 tháng) và 1 bé Cockatiel (40 ngày tuổi)

Chúc Các Bạn Thành Công Trong Việc Chăm Sóc Các Bé Vẹt !!!

2. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:
    English Department Student
    Ðề: Cách Chăm Vẹt Non (NH _ Xích _ Cock)

Bé ngực hồng đặt tên chưa em? Trông xinh quá!

3. kunaoshk

kunaoshk Thành viên Mới

trang giai trí, thể thao, bóng đá BETNO1.INFO
    CẢM ƠN CÁC BẠN GHÉ THĂM!
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    trang giai trí, thể thao, bóng đá BETNO1.INFO
    CẢM ƠN CÁC BẠN GHÉ THĂM!

4. choixongchehn

choixongchehn Thành viên Mới

Rất hay trực quan thì. Thôi roi

5. zdu_lun

zdu_lun Thành viên Mới

Bạn ơi sưởi đèn ntn có ảnh hưởng đến đồng hồ sinh học của bé vẹt kMình thì hay sưởi cái hộp ngay chỗ bé nằm thôi

6. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Không bạn nhé, khi các bé ngủ thì sẽ lăn ra ngủ thoy ^^

Akira: Đặt rùi chị, nó tên Sky

7. AlongKK

AlongKK Thành viên Mới

He he, a góp ý nhé ^^. Chỉ Chim Non 1-3 tháng thôi nha. Không dùng giấy vệ sinh như e được đâu, các loại ưa dùng là :- Mùn cưa
    - Báo xe nhỏ
    - Hạt viên hút ẩm
    Lý do
    Các loại này có vai trò: Giữ ấm, hút nước, mềm cho chim đễ đi, nhanh khô, trộn phân đễ chim sẽ không dính phân, có độ bám móng chân vì chân chim giờ yếu
    Không dùng giấy vệ sinh lý do
    mềm- có, hút nươc- có, giữ ấm- không, nhanh khô -không, bám chân-không, không trộn phân được. E dùng giấy đó nó sẽ không giữ ấm mà chim non sẽ bị cảm đó và phân sẽ dính lên người tè le lun sẽ bị bệnh, e thấy nó at xì là biết bị cảm.Vì giấy vệ sinh hút nước tốt mà lâu khô lại lắm, trong khi đó mùn cưa rất tốt cho việc này
    -Tuy nhiên giấy vệ sinh sẽ dùng cho chim non đưới 1 tháng vì lúc này chim đi ít phân và ít nước( a post lên vài tấm nhé)
    - A góp ý, có gì sai nói a nhé
    tái pút
    Pm a trên face: a bày cách nuôi baby cho, e nuôi coc với ngực hồng sai ùi, a send hình cách nuôi baby mà khôn cho( khách mới ưu tiên chỉ đó nhé :))
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Mùn cưa ưa dùng[​IMG]Giấy xe nhỏ không nhất thiết là giấy báo[​IMG]
    Viên hút ẩm

8. thanh123

thanh123 Thành viên Mới

toàn chim đẹp hok a...... nhìn thích quá cham thi mệt lám

9. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

nhox_kill ra tết nhờ chú em mua hộ cho mấy bịch kaytee nhé :) chúc các em mau lớn , rồi lại free hehe

10. tapchoichimcu

tapchoichimcu Thành viên Mới

em có lông màu xanh là tên gì vậy , thấy có lúc là ngực hồng , xích , cooctail ....xuống tiệm thấy cũng bán mấy e lớn , mà họ chỉ kêu là vẹt thôi @@

11. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Bạn up hình lên ae mới bk đc. Nói khơi khơi vậy ko ai bk đg mò đâu

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé