Cách chăm sóc Chòe than non

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi hieubang113, 9/4/14.

1. hieubang113

hieubang113 Thành viên Mới

Chào tất cả các bác trong diễn đàn! sau một thời gian dài k hoạt động( vì đâu có chim, mèo nó oanh tạc hết rồi). Hôm nay em gửi bài viết này mong mọi người tư vấn cho e về cách chăm sóc than non. Em có 1 tổ than làm trên cây cau( không biết phải chòe cau k ^^), vì là lần đầu đc trông thấy tổ than nên k biết chăm sóc, k biết có giống vs CM k nữa. Tổ chòe của e bh mới đang cắp rác, bác nào có kinh nghiệm phán đoán xem khoảng bh thì nó đẻ và nở vs ạ! Vì k phải mình của em nên khi bắt phải campuchia, bác nào tư vấn hộ em để chọn con trống vs ạ, có nên bắt con đầu đàn k? Mong các bác tư vấn giúp em.

Last edited by a moderator: 9/4/14
  2. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

Ðề: Cách chăm sóc Chòe than non

thông thường choè than bắt đầu làm tổ đến khi trứng nở khoảng 23-26 ngày(tuỳ thuộc vào thời gian làm tổ+đẻ bao nhiêu trứng nữa, từ bắt đầu ấp đến nở khoảng 17 ngày)chim mẹ chăm 1 tuần là đã nuôi được rồi.nên bác cứ canh 1 tháng từ lúc tha rác đến lúc bắt là khoảng 1 tháng là vừa đó.lựa than trống thì con đầu đàn(con to nhất) hầu như chắc chắn con trống.còn những con còn lại thường chọn theo thứ tự 3-5(con đầu đàn là lớn nhất)...nhưng mà mình thấy nên xem kỹ hàm dưới nếu đen tuyền thì tốt nhất.còn xám xám thì mái đó.nên theo mình chọn con nào hàm dưới đen là trống......

3. hieubang113

hieubang113 Thành viên Mới

Bác có ảnh phân biệt con trống con mái k?

4. anhbig

anhbig Thành Viên

bạn mới đầu nhìn khó phân biệt lắm.phải nuôi lâu nhìn sơ qua là biết ngay.nhưng đơn giản vẫn là hàm dưới mỏ đen kịt là trống thôi.

5. phuongtb

phuongtb Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Kỹ sư Trắc Đại

Mấy hôm trước có đóng góp với bác chút kinh nghiệm của bản thân nhưng ko hiểu sao nay ko thấy bài đó đâu nữa. Mà diễn đàn từ hồi chuyển sang bản này chạy ỳ ạch quá. Bác tham khảo ở bài viết này của e nhé, rất chi tiết có hình ảnh từ khi tha rác đến lúc bắt, ngày tháng e có cài đặt trân ảnh nhé bác để ý kỹ, hhom nay chắc tổ than của bác đã nở rồi đấy. http://chimcanhviet.vn/forum/showth...-than-non-tu-nhien-va-cach-dat-to-cho-than-de

6. nguyenthangpg

nguyenthangpg Thành viên Mới

Re: Ðề: Cách chăm sóc Chòe than non

Nếu 1 tổ thì chọn được con trống nhưng 1 con thì em cũng chịu

7. Halatao

Halatao Thành viên Mới

bác đã bắt chưa bác ơi.................................................................

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé