các đại ca e nhờ tí

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi khuekhoen, 20/1/12.

1. khuekhoen

khuekhoen Thành viên Mới

e mới bẫy được một e chòe nhưng không biết thuần ntn.em chòe này e để ý từ lâu lắm rồi.chuyên đứng đỉnh ngọn xoan hót.tiếng thì mê ly luôn.em phải mất 4 ngày rình và xích cổ e đấy.nhưng không biết thuần sợ hỏng chim.phí lắm.....các bác giúp e vs

2. Dream29P1.10099

Dream29P1.10099 Thành viên Mới

Ðề: các đại ca e nhờ tí

Hình như tiết mục đầu tiên là trộn cám với sâu, dế cắt nhỏ cho e nó vào cám bác ợ. Tiếp theo là trùm áo lồng, cho e nó vào nơi yên tĩnh, để e nó có thời gian tĩnh tâm suy nghĩ tại sao bình thường đang oai phong đứng hót đình ngọn xoan mà giờ lại sống cảnh cá chậu, chim lồng. :))
    E 0 chơi chòe, chém vớ vẩn thôi + UP lên để các cao thủ, các đại ca thật sự vào giúp bác !!!
    Bác đã thu phục được e nó rồi, chúc bác sớm thành công trong việc thuần hóa e nó.

3. killer_9x

killer_9x Thành viên Mới

vào cám rùi thì trùm áo lồng treo nơi yên tĩnh khoảng 1>2 tuần sau bác hé áo lồng. từ từ và dần dần
    DỤC TỐC BẤT ĐẠT

4. Tu Binh

Tu Binh Kết nối đam mê

Cứ vào cám đi & trùm áo lồng để hở ít thôi, đến khi biết ăn cám rồi hé bớt áo lồng ra để chỗ tiện người qua lại ấy:D

5. nam123

nam123 Thành Viên

vào cám trước đã bạn. mình đã vào cám nhiều và theo mình. cho vào cái lồng size nhỏ cho 1 hũ cám to giã nát ra trộn với sâu. đầu tiên cho nhiều sâu rồi giảm dần. 2 hôm sau để ý xem phân chim có cám chưa. nếu có thì giảm dần sâu. và nhớ để ở chỗ thật yên tĩnh không có ai mở ra xem. chúc bạn thành công và có con chim đẹp

6. dungmat

dungmat Thành viên Mới

Xin bạn nhớ trùm kín trong 3 đến 4 ngày đầu tuyệt đối không được đụng đén áo lồng , trùm càng kín càng tốt, sốt ruột thỉnh thoảng ngó tý là tiêu đó, loai này khó thuần lắm

7. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

noí chung thuần đc con than cũng vất đấy ko đơn giản đâu, bạn cứ vào cám đi, thuần đc nó chắc phải mất tới một mùa đấy

8. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

@};- Mình đã từng thuần than thế này bạn xem áp dụng đc k nhé:
    Xét xem con than bạn bẫy đc già hay bánh tẻ(chim chuyền)> mình đoán chim già rồi vì nó nghênh ngang hót trên ngọn xoan là k phải tầm thường> Lại nữa bạn ngó xem chân đen đậm và to không nhé....
    Chim bánh tẻ thuần dễ hơn, bạn cứ cho sâu và dế vài 3 hôm đã nhé sau đó hãy trộn sâu ,dế băm nhỏ lẫn với cám +cả sâu dế nguyên con và kiểm tra xem nó có xơi hết k....
    Loại già thì khó đấy, bạn tốn cám và sâu bạn để lẫn có khi cả tuần, cả tháng nhé và trộn sâu + dế băm nhỏ rồi ktra xem nó có ăn hết k???
    Tất nhiên bạn lưu ý để nó nơi yên tĩnh phủ kín áo lồng, lồng nhỏ thôi nan mau + nan càng to càng tốt cho nó đỡ nát mặt gãy móng, cóng dùng nên là thủy tinh, nhựa trong, cóng nước chân k đổ thật nhiều nước là tốt nhất để dễ theo dõi.
    Những vấn đề trên hầu như thuần chòe ai cũng biết....
    Nhưng nhắc bạn 1 vấn đề quan trọng nhất là: Đừng tưởng nó ăn cám rồi là đã thành công mà lơ là k cho nó ăn mồi tươi thường xuyên nhé, cái loại chòe già nó thế đấy, rút mồi tươi ra, nó đang nhảy tung tăng huýt gió bỗng lăn đùng ra chết, thế nên nhiều con ngta phải nuôi nó mất 6 tháng đến 1 năm toàn thức ăn là mồi tươi thôi.....Hy vọng chòe của bạn k khó tính và già rừng như thế để sớm thuần thành công.....

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé