các cụ nghệ nhân vào chỉ giáo

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi TrungHjeu_Tran, 11/7/13.

1. TrungHjeu_Tran

TrungHjeu_Tran Thành Viên

thưa các bác.tình hình là thằng e có con than bẫy đấu.e mới bẫy được cách đây 1 tháng.mặc dù là chim bổi ở nhà thì 5 thỉnh 10 thoảng mới nghe thấy nó rít.thế nhưng khi kè lồng với chim thuộc là nó lại ngửa cổ mỏ thẳng lên trời hót nhưng ko phải là hót xổng.nó hót kiểu như gọi đòn ý.mà lông nó ko xù lên như chim thuộc.các bác có thể giải thích cho e biết vì sao lại nt được ko ạ.thanks các bác đã đọc bài

2. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

Ðề: các cụ nghệ nhân vào chỉ giáo

nó hót đấu thì tốt mà bác.chim bổi mới có 1 tháng mà 5 thỉnh 10 thoảng hót là hay rồi.nhầm người mấy tháng chưa hót tiếng nào kìa.còn nó không xù lông như con thuộc thì nó tự tin thôi không sao hết.mấy con xù mới ngại đó.như vậy là tốt đó bác

3. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

Nói chung là con chim có tố chất.cong xù cá ngựa thì chòe gần như con nào cũng xù thôi .có điều em nó chưa căng nên chưa tự tin để dọa nạt em khác nên chưa xù đòi đánh

4. quang37

quang37 Thành Viên

K phải là cụ cũng k phải nghệ nhân nhưng cũng xin trả lời bạn:- Thứ nhất là Than thì hầu như con nào cũng bấy đấu cả, vì nó sống riêng lẻ chứ k phải bầy đàn như Chào Mào mà bẫy lưới.
    - Thứ hai Than bổi mới về 1 tháng mà năm thì mười hoạ ra giọng là cũng tốt rồi, có những con 6 tháng đến cả năm mới mở mồm.
    - Thứ ba khi kè với chim mà thái độ nó như vậy là bình thường, đó là cách con chim cảnh bảo đối thủ "bố hơi nguy hiểm đấy, đụng vào bố thì coi chừng". Còn việc nó k xù lên thì có một số khả năng:
    + Một là do nó là chim bổi, chưa đủ tự tin để tỏ thái độ cụ thể.
    + Hai là nó là một mẫu chim hót, chỉ thích đấu văn chứ k thích đấu võ (loại này hiếm)
    + Con chim thuộc k có lửa, khi kè nó k xù k chụp cũng k hót múa mà chỉ ngước cổ lên líu ríu một tý

5. kn02042012

mình cũng đồng ý với bạn.vì nghe chủ thớt nói chim dám đứng hót mà không xù lông là con chim tốt,và là chim hót đó.chứ nuôi chim hót mà gặp mấy con xù lông không ai thích,những con đứng tự tin hót không chụp mà hót thường rất tốt

6. TrungHjeu_Tran

hơ hơ.đọc được những kinh nhiệm quý báu mà các bác đã chia sẻ e thấy rất vui.vi con than này của e có tiềm năng.e kè lồng tất cả 3 con thuộc rùi.cả 3 con kia đều xù lông cá ngựa.con của e ko xù tí lông nào cả.như vậy là con của e có tương lai rùi.e sẽ chăm nó thật tốt nơ.các bác cái clip.khi nào nó hót xổng e sẽ up cho các bác coi ạ.:-"
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    e quên ko nói nốt là con này khi bẫy e mất vẻn vẹn 2 phút để thu phục nó bác a.lúc bắt được e cho vào túi ma nó vẫn còn rít.khi về e cho vào lồng trùm kín rùi mà nó vẫn còn dọa con mồi của e đấy.như thế đã đủ căng chưa bác?hihi

7. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

éc con chim của bác thuộc diện ác ma rồi nó đang còn lửa rừng nên thế đấy ,mấy hộm nữa chăm ko tốt là tụt lủa thôi cố chăm em nó tốt nhé

8. kn02042012

công nhận chủ thớt hên thiệt.bẫy được con than đang căng lửa mà còn không sù lông khi hót vì đáng lẽ mùa này là mùa sinh sản nếu chim bắt cặp nhau nuôi con sẽ rất yếu+không căng.quá ngon cho chủ thớt.bữa nào up anh em xem đi.

9. TrungHjeu_Tran

ơ.nếu tụt lửa rùi thì khi kè lồng với chim thuộc mà nó lại có thái độ như e trình bày ở trên ạ?đên ngày hôm nay nó cũng được khoảng 1 tháng rùi bác ợ.e cũng vào xong cám cho nó rùi.thế e mới sướng mà bác.

10. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

Kè lồng nó ngửa cổ hót là bình thường thôi bạn ạ khi nào có nửa căng rồi thì bạn biết thái độ sau ngửa cổ hót rồi là gig ngay ấy mà .thế nên khi chọn mua than hót ko mấy khi người ta kè chim lạ.mà chỉ nghe hót một mình thôi .còn kè lồng thì đa số con than nào cũng ngửa cổ hót một lúc

11. quang37

quang37 Thành Viên

Nói chung là hiện tại chưa nói được điều gì cả, con đường cách mạng còn lắm gian nan. Cứ bước đầu như vậy là ngon rồi. Bẫy mất 2 phút thì cũng k phải là con chim hay đâu. Nếu là con chim Hót Múa hay thì bẫy sẽ rất lâu, thậm chí là không bẫy được. Vì nó k nhảy lên cầu tử để đá đâu mà nó sẽ chơi nhây nhây ở xung quanh thôi

12. hogwarts9x

hogwarts9x Thành Viên

Mình cũng gặp 1 trường hợp đi bẫy chòe gần nhà 1 ông anh ở cơ quan.Treo lồng lên đúng nơi mà nó hay ở và làm tổ. Chim mồi hót gọi nó về mà nó thấy mồi hót chỉ đứng trên ngọn cây xoan hót không bao giờ xuống sát lồng bẫy. Nó hót thông từ 12h trưa đến 6 rưỡi tối luôn. Chỉ quanh trên mấy ngọn cây xòe đuôi hót. Mình săn nó hơn 2 tháng mà không ăn thua gì. Hỏi ông anh thì ông ấy bảo nhiều người mang mồi đến bẫy đều như chú cả. Nản quá bỏ không làm gì được nó. Anh em nào có cách hay bắt được nó truyền kinh nghiệm cho em với, kết con đấy quá mà hết cách. Thank ae!!!

13. kn02042012

đôi khi bẫy chòe cũng phải có duyên bạn à.nếu bạn có duyên là được nhưng nếu không có duyên thì theo mãi cũng không bắt được nó đâu.nó nghe có vẻ tâm linh.hjhj.có lẽ chắc cần 1 con CTT hay hơn nó nó mới chịu sụp bẫy.hjhj.chúc bác mau thu phục được em nó =))

14. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

Dùng keo hoặc bẫy giò thử xem có thu phục được em no ko bác

15. kn02042012

không được đâu vì chủ thớt không có duyên với nó.để mình bẫy cho =))

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé