các bác xem hộ con CCL Bổi bắt 2 tuần có clip :D

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi thangrua87, 16/1/12.

1. thangrua87

thangrua87 Thành viên Mới

Chuyện là em mới đi Bộ Đội ở Sóc Sơn Nôi Bài về năm ngoái ở đơn vị e có 1 đàn CCL bay về làm tổ.có 6 con 4 đực 2 mái trong đó có 1 con trống trắng tinh từ đầu đến chân.chân hồng mỏ hồng mắt thì không nhìn dõ.chúng nó đánh đuổi nhau tranh mái từ lúc đó mình thích Nuôi CCL.ko biết mùa chim đẻ năm nay nó có về nữa không chắc tầm tháng 4>5 phai quay lai đơn vị chơi rùi lúc đó sẽ nhờ cao thủ về bẫy chòe lửa nào đó đi cùng xem bẫy được không.
    Vừa ra quân mình đi mua ngay 1 con CCL cũng rẻ thui có 250k ah.Con CCl này to nhất quán đuôi thì đang moc ra đc khoảng 4 5cm nên ko biết dài ngắn thế nào.nhưng nhìn tổng thể thì to dài.ngực nở cổ dài và thắt mỏ nhỏ ba lá.lỗ mũi thông.nhìn chân mình đoán khoảng 3 4 năm tuổi rừng.lúc mình bắt ra xem và dí vào các ô Chòe lửa khác thì thái độ con này rất gấu há mồm keu dọa nạt.rùi như là hót sổng ngay trên tay,thế là mình mua luôn :D
    về nhà nhốt trong 1 cái lồng vuông nhỏ treo ngay sát ti vi được 3 ngày thì bắt đầu hót chuyện rùi hót chuyện cả ngày khi bật tivi.
    hôm qua sợ đuôi dài ra mà lồng nhỏ thì hỏng hết lông đuôi nên mình vừa thả vào lồng Đường kính 50cm,mình cho nó an chủ yếu là dế và vì trời lạnh nên môi ngày cho ăn vài con sâu cho đỡ lạnh :).nhưng mà nó vẫn chua an cám ko biết phải làm sao nữa.
    xl mình nói hơi nhìu và đây là clip các pro nhận xét hộ mình xem đc ko vậy.thank anh em:http://youtu.be/WBByeC5FQeo
    mình mới nuôi nên chưa biết gì nhiều nên mọi người đừng mắng mình nhé :)

Bài viết mới
  2. thangrua87

Ðề: các bác xem hộ con CCL Bổi bắt 2 tuần có clip :D

tự tem và mong các pro cho mình xin ý kiến nhé thank :)

3. thangrua87

4. anhthu412000

anhthu412000 Thành viên Mới

Bạn nên giữ em này chơi đi.Bạn bắt tay mà em nó còn dọa nạt mấy em xung quanh (kinh thiệt)

5. thangrua87

sao box chòe lửa nhà ta vắng vẻ và hiu quạnh thế nhỉ hiz !

6. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Mình đánh giá nhé bạn đừng buồn , con này bị ai túm sút bộ đuôi và đang ra lại , chim này đang yếu lắm , cứ trùm cho chim khg bị lạnh và cho ăn sâu nhiều vào ... Chim chòe lửa thì sống riêng lẻ và kg bao giờ đi thành bầy (ngoại trừ chim con trong ổ thôi... ) tới mùa bắt cặp thì sống thành đôi 1 trống 1 mái thôi ... bạn cứ nuôi từ từ rút tỉa kinh nghiệm đi ... thân...

7. thangrua87

cám ơn bác shama hôm đó hơi lanh nên bi xù lông bây h e nó đã ổn nhưng nó ko chịu ăn cám.em đã cố gắng duy trì dinh dưỡng bang 2 phần dế và 1 phần sâu quy rui.bay giờ em nó rất khoe nhưng cám ko ăn.chán quá bạc ạ hôm nay cho nó tám sơi lông duôi mới do k để ý chay con nghịch nên bi dút mát sợi lông duôi dài chắc sau này sole và chác phải cắt cho bằng thôi.em nó chăm hót chuyện lắm và là chim hơi già cho nên rất nhiều giọng.
    xin đính chính lại mấy con mình nhìn thấy ko phải chòe lura mình vừa tìm hiểu hóa ra nó là 1 trong 3 loai chim thiên đường có tại Việt nam là Thiên đường Duôn phướn.và con màu trắng mình nhìn thấy là chim trên 7 năm tuổi :)
    cám ơn bác shaman và các bạn đã góp ý.Thân!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé