các bác pro về chim vẹt(két) biến nói vào giúp em 1 chút

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Vì Em Anh Mệt, 3/12/14.

1. Vì Em Anh Mệt

Vì Em Anh Mệt Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Công nhân
    chả là thế này vì em thích có một con vẹt (két) biết nói nên đã mua đại một con về nhìn em nó cũng khỏe mạnh em nó được 10 tháng tuổi mà ngày nào em cũng gọi nó 1 chữ duy nhất nhưng vẫn thấy em nó nhìn lại em chứ không có biểu hiện gì khác
    em nghe người ta chỉ cho em nó ăn ớt và lột lưỡi là em nó nói được nhưng khi em cho ớt vào máng thức ăn em nó chỉ cắn 1 cái rồi vứt nó ra ngoài còn cái lột lưỡi em chưa thử vì em không biết cách lột lưỡi nên mong các bác hướng dẫn em lột lưỡi để em nó có thể nói với người ta được :D

CHẮC CÂU HỎI CỦA EM CÓ NHIỀU NGƯỜI HỌC CÁCH NUÔI VẸT (KÉT) CŨNG MUỐN BIẾT NÊN MONG CÁC BÁC PRO CÓ KINH NGIỆM NUÔI CHYM CHỈ RÕ HƠN MỘT CHÚT

THASK CÁC BÁC ĐÃ GHÉ THĂM

2. lamseo2012

lamseo2012 Thành viên Mới

mình chịu rồi, k rõ lắm .....................

3. Dungle

Dungle Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Xuat Nhap Khau
    Ðề: các bác pro về chim vẹt(két) biến nói vào giúp em 1 chút

Ăn ớt lột lưỡi chỉ nói với mấy con nhồng gì thôi, chứ vẹt < 1 tuổi có thể dạy nói từ 6 tháng là bặp bẹ nói

4. Nguyễn Thanh

Nguyễn Thanh Thành viên Mới

Binh Thanh, Hồ Chí Minh, Vietnam, Vietnam
    Thật ra đó là cách dân gian thôi bạn ơi, và họ đem cách này của con nhồng trồng lên con vẹt. Chim vẹt là loài chim thông minh nhất nhì TG, nhưng khi dạy chim nói bạn nê làm như sau:
    + Cho chim ở phòng kính, cách âm càng tốt
    + Hạn chế cho tiếp xúc nhiều người ( sẽ học nhiều tạp âm) - bộ nhớ vẹt có hạn
    + Khi dạy vẹt nói tốt nhất là lúc cho ăn + bạn nên áp sát mặt vào lồng để chim tập trung
    + Nên lập đi lập lại nhiều lần một câu/chữ ( cái bạn muốn chim nói). ngắn gọn dễ học chim sẽ học nhanh hơn
    + Khi vuốt ve, gãi cổ đều gọi chữ đó, thì chim bạn sẽ nói tốt đây
    Chúc bạn thành công ^^

5. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Chim vẹt thông minh, nó nhạy theo giọng con người không cần phải lột lưỡi. Nếu chim không thích ăn ớt thì đừng ép nó. Chim của bạn 10 tháng thì nên tập cho nó nói được rồi.
    + Cho chim ở phòng kính, cách âm càng tốt
    + Hạn chế cho tiếp xúc nhiều người ( sẽ học nhiều tạp âm) - bộ nhớ vẹt có hạn
    + Khi dạy vẹt nói tốt nhất là lúc cho ăn + bạn nên áp sát mặt vào lồng để chim tập trung
    + Nên lập đi lập lại nhiều lần một câu/chữ ( cái bạn muốn chim nói). ngắn gọn dễ học chim sẽ học nhanh hơn
    + Khi vuốt ve, gãi cổ đều gọi chữ đó, thì chim bạn sẽ nói tốt đây.
    Bạn nên dạy chim các từ đơn giản, hạn chế luyến âm, đánh lưỡi. Các âm dễ nói là ba, bà, má. Các âm khó nói như luyện, truyện,...
    Chúc bạn thành công!

6. hungcui

hungcui Thành Viên

loài vet không cần lột lưỡi nhé bạn,mình cũng nuôi 1 em xích từ nhỏ,đã nói nhưng mình đang bực cái là nếu đứng gần và nhìn nó thì nó không mở miệng nói 1 từ,còn mình làm ngơ không nhìn nó lúc đó nó mới nói.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé