các bác cho e hỏi 1 em chòe than nuôi từ nằm tổ thì bao lâu hót căng đc ah?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Yeu Chim Noi, 6/8/12.

1. Yeu Chim Noi

Yeu Chim Noi Thành viên Mới

em có e chòe đang học mổ cho e hỏi khoảng bao time nữa e có thể hót hay đc các bác nhé

2. tannguyen

tannguyen Thành viên Mới

Ðề: các bác cho e hỏi 1 em chòe than nuôi từ nằm tổ thì bao lâu hót căng đc ah?

khoảng 2 mùa là hót chuẩn nếu có học giọng rừng, còn không thì hót dở ẹc.

3. maolanmado

maolanmado Thành viên Mới

bác tải phai chòe than mp3 về cho e nó nghe.nhớ là k đc lẫn giọng bác nhéo:)

4. chaomao526

chaomao526 Thành viên Mới

Hôm vừa rỗi e bẫy được e chòe đầu vụ (vẫn còn lông báo,lốm đốm trước ngực) cùng bố mẹ nhởn nhơ đi chơi, e đặt lồng bẫy chào mào thế nào mà cu cậu lại lang thang nhảy vô lồng bẫy đứng chơi trên cầu tử một lúc (cầu tử không nhậy) cu cậu nhảy lên một cái thế là ô hô ... dính chưởng. e mừng quá nhưng lại thấy lo vì e chưa bẫy được chòe bao giờ và chưa vào cám chòe bao giờ (nghe nói chòe là khó vào cám nhất) e định thả cu cậu ra nhưng nghĩ lại e quyết mang về vào cám. kết quả là:
    E treo lồng e nó trên tầng 3, bỏ vô một cóng nhựa nước, một cóng cám trộn lẫn sâu quy chấm hết, e phủ kín áo lồng trong 4 hôm, mỗi ngày e đều kiểm tra và cho cu cậu thêm sâu quy vì cu cậu ăn ác quá, ngày thứ 4 e mở 1/3 áo lồng và vào buổi trưa e nghe thấy cu cậu huýt huýt choẹt choẹt.... e kết luận cu cậu là trống. vậy là e thành công, tiếp đó vẫn trong ngày thứ 4 e cho cu cậu tắm kết quả là: e trốn đi theo dõi cu cậu tắm ngay e vô cùng sung sướng (mỗi lần e cho mấy con chim của e tắm e đều đặt cạnh). sang ngày thứ 5 e theo dõi bí mật thấy cu cậu bắt đầu mổ cám e thấy kế quả quá mỹ mãn. đến bây giờ được 8 hôm e treo e nó trên tầng 3 cùng e mi mái thì e nó sáng nào cũng huýt huýt choẹt choẹt rồi e sướng tỉnh cả người, tuy nhiên e đến gẫn cu cậu vẫn lao như điên, e đi khuất thì đứng lồng không nhảy mấy.
    mong các bác chỉ giáo thêm để e nó không die trong thời gian tời ah, vì e chỉ cho e nó mỗi ngày bổ sung sâu quy là chính, thình thoảng cho ăn cào cào châu chấu, dế. không biết e nó có đủ chất không ah. thân

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé