các anh ơi cứu chú chim của em với

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Cu Gáy' bắt đầu bởi buondibui, 14/3/12.

1. buondibui

buondibui Thành viên Mới

Trưa nay em cho chim ăn, tình cờ em thấy con cu gáy nhà em hôm nay sao ốm quá cú rụt cổ hoài. Em quan sát thấy nó cứ rướn cổ giống như bi mắc nghẹn vậy và thở khò khè. E bắt ra cầm trên tay thì hỡi ơi nó ốm cái lườn của nó nhọn hoắc, em banh mỏ trúc đầu con chim xuống thì có nước nhờn nhờn màu trắng đục trong mũi trong miệng của nó chảy ra quá chừng em giật hết cả mình. Các anh cho em hỏi chữa bệnh này như thế nào ạ. Em đang cần gấp lắm ko nó chết mất. em xin cảm ơn các anh nhiều.

Bài viết mới
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:52
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:50
  2. ChàoMào1111

ChàoMào1111 Thành viên Mới

Ðề: các anh ơi cứu chú chim của em với

em ko hiểu về cu gáy úp lên cho bác nnaof giúp chủ thớt với

3. bi_likejekel

bi_likejekel Thành viên Mới

vỗ hen gà mình biết chứ cu thi bó tay.^^!
    upppppppppppppppppppppp

4. tuyenhoa79

tuyenhoa79 Thành viên Mới

Lỗi là bạn chưa thưc sự yêu em cu của bạn nên để chú em bệnh như vậy mà vẫn không biết nên giờ chữa thì hơi khó đấy vì bạn tả chưa kỹ nên anh em khó trả lời cụ thể được cho bạn. cho ninh hỏi chú em có đi ngoài ra phân xanh không, mũi có bị tắc không,mắt có nhử lông có bị bết không? hay chỉ có như ban nêu trên thôi? Nếu chỉ như bạn nêu ở trên thì bạn hãy mua ngay cho chú em một vài ống Dynamogen cho uống cùng với chút síu Amocilin sau khi uống song cho em nó một ít muối tinh đưa vào miệng cho em nó nhs.

5. trantien

trantien Thành viên Mới

không biết nhiều về cu .úp lên cho các chuyên qia giúp bác

6. buondibui

buondibui Thành viên Mới

Em đi làm cả ngày ko có thời gian nhiều để chăm sóc cho nó, h thấy nó vậy em buồn lắm. Chim của em nó chỉ bị hiện tượng như vậy thôi chứ ngoài ra ko bị j hết. Chim đi phân khô, phân cục nhỏ và cứng anh.

Last edited by a moderator: 14/3/12
  7. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

Như bạn mô tả là nước nhờn chảy từ mũi từ miệng ra+ mệt mỏi ốm yếu thì có khả năng em nhà bạn bị viêm mũi nặng để chữa cho em nó là cả 1 vấn đề nan giải đó. Trước tiên là bạn có thể nhai gạo trắng rồi đút cho em nó ăn lấy sức hoặc mua cám cò về cho nước vào cho nắt vê viên nhỏ đút cho nó ăn như kiểu nhồi gà vịt đó cho nó lại sức rồi kết hợp cho uống thuốc kháng sinh liều thấp trong 3 ngày sau khi uống kháng sinh mà thấy nó đỡ thì tiếp tục cho uống đủ 10 ngày và tiếp tục đút cho chim ăn như trên. Còn nếu không đỡ thì bạn ra hàng bán thuốc thú y bảo mua 1 liều thuốc cảm cúm hoặc hiệu thuốc tây mua 1 liều thuốc viêm mũi họng dành cho trẻ em về cho nó uống.
    Mình chỉ biết có vậy nên chỉ bạn nếu anh em nào biết thì góp ý thêm để bạn đó cứu được em cu yêu của mình.

8. dungnguyen29681

dungnguyen29681 Thành Viên

cẩn thận H5N1 giờ cứ thấy chim bệnh là sợ lắm, nọ có thằng em bắt được con chào mào tự nhiên xa vào người bảo lên xem thấy người nó cứng cứng, đúng đến chiều là ra đi làm mình sợ H5N1 mấy ngày

9. buondibui

buondibui Thành viên Mới

em ra ngoài tiệm thú y nói hiện tượng trên ng ta bán cho em một lọ thuốc, em đang nhỏ cho nó uống ko biết nó có qua khỏi ko nữa. con này nó gáy giộng thổ mà em cũng ko biết là giộng thổ j cũng dài lắm, cù cú cu, cù cu cù cu, cù cú cu, cù cu cù cu,....

10. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

Bạn cứ yên tâm đi chắc là khỏi đó bởi nhiều lần tôi có chim bệnh mà không biết làm sao nữa thì cứ tiệm thuốc thú y thẳng tiến nói chung từ ngày bắt đầu nuôi đến giờ chắc do may mắn nên chưa có gặp ca nào bác sĩ trả về cả và cũng rất hiếm e bị bệnh bởi chỉ cần hơi có dấu hiệu là mình phẫu ngay. Nên các e nó đều béo ú và khỏe mạnh như Phạm Văn Mách.

11. buondibui

buondibui Thành viên Mới

tình hình sau 5 ngày chữa bệnh chim em vẫn còn sống nhăn răng, 2 ngày đầu em nhỏ thuốc trực tiếp vào miệng còn 3 ngày sau mỗi ngày em nhét cho nó 1 tép tỏi. h để cho nó mập lại em ko biết cho nó ăn j nữa. lúa trộn với lòng đỏ trứng gà có đc ko các anh

12. cugayquangngai

cugayquangngai Thành Viên

xhim cugay sau khi bị cũng như người cần phải bồi bổ , bạn có thể cho ăn lúa trứng cộng thêm các loại khác như : đậu xanh , mè , ngô , đậu phụng mua 1 ống b12, b6 b1 hòa vào nước cho nó uống là em ta mau khỏe và căng chim
    thân chào !

13. buondibui

buondibui Thành viên Mới

sáng nay em mới cho uống men tiu hoá của người để nó lấy lại men đường ruột trức đã vì uống thuốc kháng sinh chắc nó bị tuột men luôn rồi. cho em hỏi xíu đậu phụng mình để sống rồi giã nhỏ ra hả anh.

14. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

đậu phụng hay còn hợi là lạc sống bạn phải giã nhỏ hoặc cho vào máy xay sinh tố say rối rồi hãy cho nó ăn chứ để cái hạt nguyên nó không có mổ ăn được đâu.

15. ductran95

ductran95 Administrator

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé