Cả nhà giúp mình cái ! ( CL nhát )

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi Peter1102, 25/10/11.

1. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

Chào cả nhà !
    Tình hình là mình mới bắt 1 em lửa,em này m biết đc chính xác tuổi lồng lên bắt,chim đc khoảng 2 năm lồng,bóng bộ đc,chim bắc,đã xong lông,nhưng ko hiểu sao đến thời gian này vẫn nhát,ở nhà chủ cũ hót hét như thường nhưng cũng nhát,chủ cũ ko chăm tốt,toàn cám bình thường với ít đụng tay vào lông hay sao mà nhát thế ko biết,mà nhà ở mặt đg và là quán nc luôn,hôm mình ngồi ngay gần mà nó cứ thản nhiên hót mà.

Vậy lên mình qdinh bắt,nhưng vì lồng của mình to lên đi hơi vướng(đường xa) vậy lên đành nhơ chủ cũ bắt tay cho vào túi vải,có lẽ hoảng là do phát này đây ! Về nhà nó nhát hơn mộc luôn,đâm bùm bụp,mình chùm áo và hé dần cho trấn tĩnh tâm lí,rồi mới bung ra,và cũng đang đảo cám từ từ cũ sang mới đàng hoàng,mồi tươi sâu dế,cào cào ... đầy đủ.Đến hnay là đc 1 tuần rồi,tình hình đỡ nhát đc hơn tí,chịu tắm,treo thì vẫn thấy hơi mất bình tĩnh,thỉnh thoảng vẫn cảm thấy hoảng.

Trong khi đó,con mộc 6 tháng của mình ( đang thay lông ) thì cực kì dạn luôn,mà kon mộc m gửi đi,h mới mang về mà nó vẫn hót ( hót ch,đang thay lông chỉ ch thôi ),nhưng ko hiểu sao kon kia đến tuổi lồng như thế mà lại nhát kinh khủng,cứ phải cần thận từng tí 1 như mộc ấy,ko lại sợ nó hoảng,Theo ae thì điều đó là tại sao ?
    Với lại bây h mình treo nso nguyên 1 chỗ ko đụng tay đến nữa ( trừ khi đóng mở áo ) cho nó yên ổn hay là ngày ngày xách lồng ra phơi nắng theo đúng lịch đây,vì m thấy đụng tay vào lồng nó nhảy lắm,đâm rách lông mặt rồi,chưa sứt chảy máu mà chỉ mất lông thôi !

H đối với trường hợp này mình giải quyết như thế đã đc chưa,và mong thêm ý kiến góp ý của mọi ng giúp mình,mong nhận đc sự giúp đỡ sớm nhất của cả nhà trong trươg hợp này !

Thanks cả nhà !

Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 25/10/11
  2. thuongdiem

thuongdiem Thành viên Mới

Ðề: Cả nhà giúp mình cái ! ( CL nhát )

nó đang lạ nhà lạ lồng lại đi 1 quãng đường xa lại ở trong túi nên cũng tụt lửa nên nhát là đúng bác ạ...giờ bác chùm kín áo lồng cho nó thích nghi quen điều kiện sống 1 thời gian rồi nó sẽ trở lại bt ạ

3. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

thanks ý kiến của bạn,mình biết là lạ lồng,lạ nhà,lạ thức ăn.Và đang cố gắng đợi cho nó quen dần,nhưng vấn đề ở đây sao thấy ở nhà cũ nó cũng nhát nhát vậy là sao nhỉ,ng # đến hoặc đứng cạnh nhìn là nhảy xuôgns bố lồng trốn,bình thưởng nhảy qua lại thì ko nói,đây là nhát nhát như mộc dở luôn.Hễ cứ động tay vào lồng cái là biết ngay ! h lên treo cố định 1 chỗ ko đụng đến nữa cho e nó quen khung cảnh hay là vẫn cứ chăm sóc như hằng ngày nhỉ ( ví dụ như mang lồng ra phơi nắng,tắm ... ) ngay cả lúc cho mồi tươi nó cũng kinh kinh cơ mà !

4. amobi

amobi Thành viên Mới

hix, mình chơi chim kỵ nhất là dùng tay bắt chim, đặc biệt là chim thuần rùi, mình khuyên chân thành là nếu bác thấy có thể thuần nó lại (bây giờ em nó là nhát như mộc rùi còn gì nữa) thì bác cứ tự tin để lại chsoc thật kỹ, còn nếu không thì theo em cho em nó trôi đi thui, bác kiếm chú khác về chăm cho nhanh.
    rút kinh nghiệm lần sau là bác chịu khó chở lồng đi nhé, đừng sử dụng cách bắt tay nữa, hỏng hết chim..

5. MrChipMS

MrChipMS Thành viên Mới

bạn nên nhớ rằng chòe lửa cũng là 1 loài có tính phân chia lãnh thổ khá cao.chim mới về thì bạn nên treo chỗ cao và yên tĩnh,nếu chim vẫn nhảy thì phải tìm chỗ khác.kòn chịu đứng yên thì là chim đã chịu ở chỗ đó.nên che nửa áo lồnng hoặc gần kín.1 vài hôm thì chim sẽ bt lại thôi.nhớ tắm đều nhé.2 lần/1 ngày thì càng tôt;đó là ý kiến riêng của mình

6. thuypac

thuypac Thành viên Mới

bắt chim bằng tay vậy chắc hoảng vỡ chim rồi , thuần lại con khó hơn chim mộc bác cho em nó về tự nhiên thôi :))

7. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

làm j mà ngiêm trọng quá vậy các bạn,chim thuộc của ng ta kia,móng dài mang ra cắt thì cũng như mình bắt tay mang về thôi mà.Nếu vấn đề là chim thuần đét đẹt càm lồng hay thò tay vào ko sợ mà về nhát ntnay thì mình nghĩ mới nguy hiểm chứ,chim này ở nhà cũ hót hét đc nhưng cũng nhát nhát rồi mà,đụng tay ào lồng là tung lồng,về nhà mình do hoảng phát đấy lên nhát hoen tí xíu thôi,mình thấy bải chịm già rừng nó nhát,vậy nó có phải dạng đấy ko,vì mình thấy lửa dễ thuần thôi rồi,2-3 tuần đối với mộc là ngon lành cành đào ngay.Ví dụ như mấy kon mộc trc của mình,và 1 kon hiện tại bây h,cực kì dạn.Hay là chim 2-3 mùa nó chở chứng chở nết nhát thế này ak.
    H mình chùm áo 1/2 thì bình tĩnh đc chút rồi,đứng lồng ngon lành,nhưng đụng tay vào lồng là lại đâu vào đấy ngay.Con này thuộc bộ khá to,phải bằng hoặc hơn kon than,đuôi đc 18-19 thôi ! Các cao thủ còn ý kiến nào giúp mình với !

8. ongcong

ongcong Thành viên Mới

bạn thử mang ra chỗ đông người xem....từ từ là e nó quen thôi

9. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Bác ak chim kị nhất là bắt bằng tay bác ak!Chim bác về mới đc 1 tuần ak!bác cứ từ từ là em nó dạn!
    Bác cứ mồi tươi đầy đủ,tăm nước tắm nắng thường xuyên là em nó dạn lại thui!Mà có điều thuần lâu hơn chim mộc rùi đó nha bác!CHơi chim là tập tính kiên nhẫn bác ak!Thân!

10. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

đến ngày hnay thì dạn hẳn lên rồi,ng đi qua đi lại nó ko nhảy nữa,chỉ khi đến sát lồng quá hoặc đụng tay vao lồng nó mới sợ ( giống y hệt nhà chủ cũ ) có thể nói la trấn an tinh thần đc tí rồi,h đang để đoi đói tí cho ăn cho nó quen mặt chủ,hôm đấy bất đắc dĩ mới phải bắt bằng tay mà,với lại cái ông bán chym đấy,ko muốn bán,mình phải giả vờ là ko biết j về chym lên bảo bán cho con đẹp đẹp hót hay kia về nuôi,thế lên ông ấy bảo 1 củ 6,chẳng lẽ về vac cái lông lên thì ông biết thừa mình lừa ông ấy,thế lên bất đắc dĩ phải cho vào túi mà.Nhưng qua 1 tuần thì tinh thần tốt lên rồi,có điều chưa dám hót lại thôi !
    Mà mình hỏi cả nhà tí,là cái giống lửa này sao mang ra phơi nắng nó lại nhảy thế,nó không thíc nắng ak,bọn mi,than,cm nhà mình mang phơi ngon lành lắm mà,sao bon lửa cứ nhảy như kiểu sợ nắng đấy,mà ko có nắng thì lên sao đc.Mình cũng cho nó phơi nắng nhẹ qua tán cây 1 chút,thế mà cũng vẫn nhảy,thế là thế nào ?

11. chimnonkb

chimnonkb Thành viên Mới

theo mình nghĩ con của bạn bị hoảng do bắt bằng tay, thứ nữa là khi ở với chủ cũ, người ta kg tập cho chim thuần. cho nên bây giờ bạn phải thuần lại từ đầu. cứ coi như là chúng ta thuần một em bổi đi.
    Kinh nghiệm của mình khi thuần CCL là sắp xếp được thời gian và kiên trì.
    Bạn cứ danh một ngày khoảng 30 phút, vào khoảng 8h tối và thực hiện các bước sau, chim bạn sẽ thuần.
    - khoảng ngày đầu tiên, bạn để lồng chim xuống nền nhà, bật điện sáng như bình thường, hé mở áo lồng cho chim nhìn thấy mình. ngồi cách một khoảng vừa đủ để con chim không hoảng, sau đó búng tay nhẹ nhàng, cứ như vậy 5 ngày.
    - 5 ngày tiếp theo mình ngồi sát lại lồng hơn, lúc này con chim đã bớt sợ, vẫn búng tay như vậy và để sát lồng.
    - Hết 10 ngày đầu tiên, bạn đưa ra kết luận: Như vậy con chim của bạn đã bớt nhát chưa? nếu chưa bớt nhát thì phải duy trì thêm mấy hôm nữa. còn nếu bớt nhát rồi thì sang 05 ngày tiếp theo.
    - 5 ngày tiếp theo vẫn ngồi sát lồng, vẫn búng tay, nhưng lúc này thỉnh thoảng nhẹ nhàng mở của lồng, rồi búng tay trước của lồng. nếu thấy chim không hoảng loạn, ta nhẹ nhàng búng tay và từ từ đưa sát tay vào người nó. nếu nó không nhảy nữa có nghĩa là xong việc rồi.
    Ngoài ra, buổi ngày bạn nên treo chim ở nơi có cây côi, ít người qua lại để cho chim phục hồi thể lực, tự tin với môi trường mới, che áo lồng và có thể nên mua áo lồng mỏng, màu sáng.
    nên thay cám, thay nước trong thời gian mình búng tay với nó, còn ngoài ra tranh tiếp xúc nhiều qua làm nó hoảng.
    Chút ít kinh nghiệm chia sẻ, chúc bạn có con chim như ý.

12. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

thực hiện tối cho ánh sáng yếu chim đỡ nhảy hơn đúng ko bạn,nhưng mà CL hay bất cứ chim j cũng phải quen thuộc và cảm thấy an toàn với môi trường sống hiện tại thì mới dám hót và thể hiện đúng ko,mình thấy mọi ng bảo CL rất dễ hót,nhưng mình nuôi hót đc khó quá,dù là nc,nắng,mòi tươi,cám đều tốt mà ko lên đc,phải chăng do tâm lí ...

13. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Bác nói đúng đấy!Chim của bác muốn coi chủ mình tính kiên nhẫn đc bao nhiu lâu!
    Chơi chim cò cần có thời gian và tính kiên nhẫn cao bác ak!Giục tốc là bật đạt!Thân!

14. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

hôm nay thì thấy khá hẳn lên với mấy ngày đầu,bây h bình tĩnh và ko có vẻ sợ nữa rồi,mang ra treo phơi nắng 8h đc 30p,mang vào chỗ của nó thì đứng im,h có lẽ là đợi hót nữa thôi,nhà mình cũng có 1 e lửa nữa mà,con này 8 tháng rồi,đang thay lông lên đi chuyện suốt,bóng bộ thì bé ko bằng kon kia đc,ở chỗ mình chơi lửa ít lắm lên có cái cội để dợt thì ko có luôn,chơi toàn theo phong trào chim nhà ai nhà ấy ngắm,chẳng dợt dãi j,toàn mình cầm mi,cm với than đến nhà ng ta chơi thôi chứ chẳng tụ họp vào dợt dãi j,nhìn mấy bác có hội dợt mà thíc thật,ko dợt với ng ta đc lên e toàn cho đi ra vườn,núi cho cm giao lưu với chim trời,chòe thì ngay vườn cũng có chim suốt.Còn Lửa thì chỗ mình chơi ít lên ko thể có chõ dợt đc,vậy lên h đành phải nuôi 2 con ở nhà cho dễ lên !

15. hieuvks

hieuvks Thành viên Mới

bạn nghĩ xem, con người cũng có tính này tính kia, con người đôi khi k sợ gì chỉ sợ ma,mình nói ẩn dụ thế,bác hiểu ý mình chứ

16. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

uh,cũng đúng,ko j là hoàn hảo cả,đc cái này thì mất cái kia,vật thể j cũng có khuyết điểm,thanks cả nhà,để 1 chút time nữa xem tình hình ntn.
    Ak,cái cách tối tiếp xúc với chim đấy,e rằng ko đc rồi,vì tối mình có việc,ko ở nhà đc,tầm 9h hơn mới về,mà chim nó đang ngủ mang nó ra nó càng hoảng mất,vậy thì ban ngày ( sáng -- 12h trưa ) mình áp dụng chiến sách cho đoi đói tí rồi cho ăn tí sâu 1,cách khoảng 1-2 tiếng 1 lần chứ ko để đói rã rời,còn đâu từ 12h trở đi cho cám bã ăn uống như thường,vậy đc ko nhỉ.

Với lại sâu ở khu vực mình đấy,bạn nào ở hp thì biết,sâu mà ng ta bán 30k/1 lạng đấy,mình tìm hểu thì ng ta nói đó là sâu meal worm ( to bằng ruột bút bi -- > chính là nó ),còn sâu cho cá rồng ăn là supper worm ( to gần bằng cái bút bi ) . Vậy ăn nhiều cái con meal worm đấy đc ko,ng ta bảo meal worm là sâu quy,điều này đúng ko,và cái kon meal worm đấy có nóng và đủ để tiếp nửa ko,chứ mình chẳng thấy ở đâu bán sâu quy cả !

17. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

ak quên,cái sâu meal worm đấy ăn nhiều có đc ko vậy nhỉ !

18. chimnonkb

chimnonkb Thành viên Mới

MÌnh mới viết một bài về công thức làm cám cho chòe lửa đó, bạn xem rồi làm cho CCL ăn, đảm bảo ok. chim mình ăn cám, trứng kiến, dế, thằn lằn. và nó kg thèm nhìn sâu quy. hiiii. sâu quy cơ bản là kg có chất, ăn nóng chim, dễ bị khàn dọng, và nhìn thấy ghê ghê.

19. nam123

nam123 Thành Viên

chim bị hoảng rồi đó bạn

20. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

Cám thì mình mua ngoài tiệm cho ổn định,nhà ko có máy ép hạt lên lúc làm cám xay nhỏ mịn lắm,mà rang với phơi ko đều lửa thì cũng ko ổn định cám đc.Trứng kiến với liu điu ngoài bắc thì mình ko biết khu có khu ko,nhưng ở mình thì ko có luôn,chỉ có dế và sâu là có thể mua đc,ngoài ra cá kon,tép hay giun đất hay gián đất là mình có thể thỉnh thoảng tìm đc cho ăn !

Đến hnay thì tinh thần tạm ổn tí rồi,đã khá đứng lồng rồi,có điều chưa dám hót thôi,thấy ng ta bảo bây h kiếm con mái về ốp như mi là lên lại nhanh lắm,nhưng khổ nỗi ngoài mình các tiệm chim ko có lửa mái,mà ng ta nuôi lửa toàn nuôi 1 con đực,chẳng ai nuôi mái cả,thế h ko có mái phải làm sao đây cả nhà ! Cái kon lửa 1 mùa của mình đang thay lông hót ch khá to và nhiều,thế mà kon kia nghe suốt mà chẳng đáp lại câu nào,hoảng j mà im nâu thế ko biết,bọn mi của mình hoảng vài ngày là bắt đầu chơi lại đc.thế mà con lửa này nâu quá,hơn 2 tuần rồi !

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé