Buồn quá các bác à :(

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi MinhNgocst, 26/4/13.

1. MinhNgocst

MinhNgocst Thành viên Mới

Hôm nay sau 1 thời gian đi xa em mới về nhà và chưa kịp ăn cơm nhưng em phải cho lũ chim của em đi tắm ngay đã vì nhìn chúng nó bẩn quá em không chịu được . Thương chúng nó mấy bữa em vắng nhà không được chăm bẵm cẩn thận em ăn vội bát cơm rồi ra cọ lồng , cóng , cầu rồi châm nước thay cám bỏ cào cào vào cho em nó . Hôm nay trời nắng vừa tắm em nó vừa hứng chí hót 1 hồi dài . Thế rồi em cho em nó sang lồng và treo lên sau đó ngồi lọc dế chết với sâu chết vứt đi . Được 1 lúc đang loay hoay cho em khuyên vào lồng tắm thì nghe thấy tiếng chim ở đâu hay quá nhìn quanh không thấy đâu mà tiếng thì rất to và rõ ràng em ngước lên nhìn cái lồng thì ôi thôi chẳng thấy chim đâu cửa lồng thì mở . Thì ra lúc cho em nó từ lồng tắm về lại lồng em quên không đóng cửa thế là em nó vút cánh bay lên nhìn đẹp mê hồn1 phút , 2 phút , 3 phút rồi 5 phút 10 phút em ngồi ngẩn ngơ nhìn cái lồng trống không cào cào còn nguyên em nó chưa ăn con nào . Em chẳng nghĩ được gì nữa thấy buồn quá cứ ngẩn ngơ nhìn em nó . Thế rồi em nhận ra xung quanh nhà em chỉ có đúng 1 cái bụi cây em nó cứ quanh quẩn ở đấy hót líu lo cả chiều . Sao mà cái giống chim nó bay ra ngoài hót nghe hay thế làm em càng buồn . Buồn vì bao nhiêu công chăm bẵm em nó . Buồn vì trong lúc đi công tác xa nhưng em vẫn tranh thủ buổi lạch cạch rang rồi giã làm cám cho em nó . Thế mà giờ đây em nó vụt 1 phát bay đi không tiếc nuối
    Trời bắt đầu sẩm tối em có ý nghĩ đợi trời tối rồi ra chỗ bụi cây đó tìm xem em nó ngủ ở đâu để bắt lại . Khổ nỗi bụi cây đó là bụi cây gai cái giống cây gai không ai phá nên nó mọc um tùm . Vừa soi đèn pin vừa đâm vào cái bụi gai đấy em vừa tìm 1 hồi mà không thấy thế rồi em lóe thấy cái bóng nâu nâu trên cây táo cách chỗ đó chừng 2 mét . Em nhẹ nhàng tiến lại gần thì bỗng em nó vụt bay đi , sao cái giống chim nó thính thế không biết em đã tắt đèn rồi đi rất từ từ mà nó vẫn phát hiện ra . Rồi em đuổi theo nó lao vào bụi cây gai nhưng trời tối nó không xác định được phương hướng cứ đâm loạn xạ vào tường rồi kêu tạch tạch . Em đuổi gần đến nơi thì không thấy tiếng gì nữa thế là 1 lần nữa em lại mất dấu em nó em lục tung cái bụi gai ý lên hùng hục lao vào mặc cho gai nó cào nhưng sao vẫn không thấy bóng em nó đâu 30' rồi 1h trôi qua nhưng vẫn vô vọng em nghĩ có lẽ em nó đã kịp vụt đi đâu đó rồi em lại đi xung quanh tìm tìm đủ mọi chỗ nhưng vẫn không thấy trèo tường rách toạc cả chân người thì chi chít gai cào nhưng sao vẫn không thấy thấm vào đâu . Thế rồi nhìn đồng hồ cũng đã 9h đèn đã hết pin tối dần em đành ngậm ngùi về nhà tắm rửa ăn cơm sau đó bật máy lên ngồi tâm sự với các bác . Ông bà nhà em cứ bảo em việc gì phải thế . Chỉ có những người yêu quý nó coi nó như bạn mới có thể hiểu được . Em mê cái giống này lâu rồi nhưng nuôi toàn thất bại em thì bị mèo vồ em thì bị đột tử không rõ nguyên nhân bây giờ được em này rất hay em quý nó lắm giờ mất thấy buồn các bác ợ :(

Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 26/4/13
  2. HoaMiChien_TyQN

HoaMiChien_TyQN Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Lang thang, tay nhặt lá, chân đá ống bơ.
    Ðề: Buồn quá các bác à :(

Chia buồn cùng cụ, cụ tiếc chim quá sinh nông nổi rồi. Nếu như vậy bác treo lồng bẫy gắn thức ăn là nó về mà. có mấy cây đấy chắc no k kiếm được thức ăn đâu. cụ đuổi thế nó chẳng hồn bay phách lạc rùi còn gì.

3. heovang2007

heovang2007 Thành viên Mới

Chia buồn cùng bạn! mình cũng trải qua cảm giác đấy rôi, hồi mới nuôi mình cũng làm sổng 2 em chào mào do quên đóng cửa khi sang lồng tắm, 1 em cu do rơi lồng, 1 em chòe lửa đột tử, bây giờ thì cẩn thận và có nhiều kinh nghiệm hơn

4. MinhNgocst

Cách đây 3 phút em vừa nghe thấy tiếng nó hót các bác ạ . Nó làm 3 hồi liền em nhìn ra ngoài thì nhà hàng xóm họ bật điện sau nhà nên chắc nó thấy ánh đèn nên hót . Ngày mai em thử kiếm cái bẫy rồi bỏ mồi vào xem sao . Chẳng hiểu sao em nuôi chim nhiều lắm rồi chưa bao giờ sơ xuất như hôm nay cả . Chắc tại dạo này em gặp nhiều chuyện buồn quá nên người cứ như mất hồn Bác nào có kinh nghiệm vụ này chỉ em với chứ cứ như chiều em đến gần cái bụi cây ý là nó chỉ trực bay đi chỗ khác nên em k dám đến gần . Như vậy làm sao để đặt được bẫy nó đây ?

5. heovang2007

heovang2007 Thành viên Mới

Bạn mượn tạm ai đó một em chòe lửa mái cho vào cái lỗng bẫy mang treo lên cây em ấy đang ở, nếu không có em mái thì cứ treo lồng bẫy không cũng được, bên trong để sâu em ấy đói sẽ vào ăn thôi, đừng đến gần kẻo em ấy sợ, hy vọng em ấy lại về với căn nhà xưa!

6. MinhNgocst

Chòe lửa mái thì em không mượn được chỉ có hàng xóm có 1 con lửa trống là KỲ PHÙNG ĐỊCH THỦ của em nó bấy lâu nay thôi 2 con suốt ngày hót qua hót lại con bên kia hót con này đang tắm cũng phải làm 1 hơi . Nhưng chỗ mấy cái bụi cây em nó ở thì rất thấp mà đến gần em sợ nó bay đi mất k về nên không biết làm thế nào nhưng em này em mới nuôi khoảng gần 1 năm là lửa bổi sống ngoài trời khoảng gần 1 năm như vậy em nó vẫn có khả năng kiếm mồi nhưng khu nhà em thì chắc là khó kiếm rồi . Em chỉ sợ nó đi mất thôi :(

7. txvandps

txvandps Thành viên Mới

Thường thì chim nuôi lâu rồi thì nó quanh quẩn đó vài ngày bác à, bác cứ bẫy đi chắc dính thôi.

8. MinhNgocst

Sáng nay em dậy từ sớm nhưng vẫn không thấy bóng dáng em nó quanh nhà nữa . Có lẽ do đêm hôm qua bị đuổi em nó đã đi rồi . Buồn quá !!!

9. tongbeo1206

tongbeo1206 Thành Viên

chia buồn cùng bạn mất chim ai cũng buồn,nhưng bạn tiếc quá tối đêm lùa e nó nên e nó sợ bay mất rồi.mình cũng vài lần sổng đều bẫy lại đc,phải bình tĩnh cho em nó ko hoảng bay đi,mới có cơ hội bẫy lại đc.

10. haicoi_bg

haicoi_bg Thành Viên

chia buồn với bác, em cũng từng mất nhiều chim như bác nên cũng hiểu cảm giác của bác...

11. chimcanh036

chimcanh036 Thành viên Mới

Hic!buồn thay cho bác chủ.Mình thì không bị bay mất nhưng toàn bị mèo vồ.Hôm vừa rùi len Lào cai mua đc 1 em cũng nhanh nhẹn,thấy cũng hay đánh đuôi.Chăm bẵm đc 5 ngày thì chỉ cong lại ít lông dính trên nan lông(bị mèo vồ).Tiếc!

12. haivinh

haivinh Thành Viên

Chia buồn cùng cụ!Em cũng vừa ra mất 1 em lửa nam đuôi 21 nuôi đc 2 năm rồi mà ra sau 1 tiếng là em nó mất dạng,em cũng tìm cả ngày sau mà không thể tìm được.Buồn mất mấy ngày,tiếc cái công chăm em nó.

13. kozmo

kozmo Thành viên Mới

bạn viết văn hay quá tôi đọc muốn khóc luôn. chia buồn cùng bạn nhé.

trước đây mình cũng quên cài cưa lồng con chòe lửa nó bay ra nhưng tôi bỏ cào cào trong lồng đợi chút từ từ em nó cũng tự động vào lại vì đói. trường hợp nầy phải thật bình tỉnh bạn nhé.

14. nvdung

nvdung Thành Viên Tích Cực

Xin chia buồn cùng cụ, gớm bác học viết văn ở đâu mà hay thế, đọc thôi đã thấy thương bác lắm rồi. Ngày xưa bé em cũng bị mèo vồ nhiều chim, còn khóc cả ngày ý.

15. CauBuonQN

CauBuonQN Thành viên Mới

Up up Chia Buồn Cùng Bác ='(( Em Phải Công Nhận Nhìn Chim Của Mình Chết Hay Bay Mất Tiếc Thật.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé