Anh Shama & cao thủ chòe lửa cho em hỏi????

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi skullpack12, 30/1/12.

1. skullpack12

skullpack12 Thành Viên Tích Cực

Trước tiên là em xin chúc anh Shama nói riêng và toàn thể anh em diễn đàn nói chung, một năm mới dồi dào sức khỏe, vạn sự như ý.
    Em có một số vấn đề cần hỏi anh Shama, nên mới lập topic này, và nếu có cao thủ chòe lửa nào bổ sung thêm cho em kinh nghiệm thì em rất cảm ơn.
    Số là hôm mùng 6 em có đem con lửa đi thi, khi vừa bung áo lồng thì no bu chụp. Nên em cần hỏi anh khi anh ủ lửa thì anh ủ như thế nào???
    Cách em ủ lửa cho con lửa đó như sau:
    Từ cách đó khoảng 15 ngày thì ngày nào em cũng cho ăn cào cào, đến gần tết khoảng 1 tuần thì em bổ sung liu điu, mỗi ngày 1 con, 1 tuần cho tắm 1 lần. Trước đó, đi cội dợt thường xuyên, và chơi rất bốc. Bắt đầu từ 28 tết em cho trùm luôn, không cho tiếp xúc với con lửa nào hết. Cho đếm hôm mùng 6 em mới cho thi. Vậy mà bung áo lồng nó chơi phập phù, bu chụp. Em chẳng hiểu sao người ta ủ thì lên lửa, còn em sao không hiểu được.
    Trên đây là cách em ủ lửa chuẩn bị thi, nếu không đúng thì anh và các cao thủ khác có thể bổ sung cho em kinh nghiệm để không phải thất vọng như lần này.
    Nói thật lần thi này em hi vọng vào con đó rất nhiều, nếu không được giải cũng vào được vòng 6 hoặc 7. Nhưng vì bu chụp nên vào được vòng 3 là out, con đó mà rớt từ vòng 1 chắc em bóp chết nó lun quá :D. Nhưng mấy ông anh bạn thì nói là do cách mình nuôi nên nghĩ lại có thể kinh nghiệm mình chưa có, nên các cao thủ giúp cho em tí kinh nghiệm để đợt sau làm lại coi phát huy tốc độ được không.
    Xin cám ơn tất cả anh em đã xem và truyền đạt kinh nghiệm.
    P/s thêm 1 cái nữa, anh có thể cho em xin SĐT vào inbox, để nếu cần kinh nghiệm thì em hỏi qua ĐT lun nhé :D. Nếu đưa vào inbox không được thì anh cho vào mail em [email protected]. Để không vi phạm nội quy. :D.

Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 30/1/12
  2. scb2109

scb2109 Thành viên Mới

Ðề: Anh Shama & cao thủ chòe lửa cho em hỏi????

Cho anh hỏi thêm là con Lửa của em mấy mùa rồi? ???????????????

3. vnn1234

vnn1234 Thành viên Mới

con của anh Trung mới mua anh à.Chim của ông Dũng hay sang anh Tuấn quay chơi.Thường thì chim của em vs anh Trung đi cợt chơi rất tốt nhưng khi đi thi thì im ra ko chơi đc.Con em đc 2 mùa rồi.Theo em thì do đây là lần đầu đi thi nên khi ra trường vs số lượng chim 60,70 con nên con chim nó ngộp ko chơi đc.

4. nhantam

nhantam Thành viên Mới

Con chim trong cội chơi rất bốc nhưng khi ra thi chưa chắc thi dc vì rất nhiều yếu tố : yếu lửa, sợ người, áp lực của cuộc thi hiiiiiiiiiii.

5. skullpack12

Đương nhiên là mình biết yếu lửa, và mình đang hỏi tại sao người ta ủ lửa thế nào mà nó lên, còn mình ủ thì nó lại xuống. Vấn đề đó mình đang hỏi mà. Còn về vấn đề nhát người thì không có rùi, còn áp lực cuộc thi, nó là chim thì sao có xảy ra chuyện đó được.

Em cũng không hỏi ông Dũng mấy mùa nữa, nhưng nhìn đoán thì có lẽ là được 2 mùa. Nghe ai cũng nói vậy nên biết vậy.

6. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Anh Nhân Tâm nói cho bạn những vấn đề chính xác đó : bạn nên coi đây là 1 kinh nghiệm thật sự cho bạn trong quá trình nuôi chòe lửa đó ...
    Một con chim chơi hay ở nhà chưa chắc đi cội chơi hay đâu , mà chim chơi xuất sắc ở cội thì chưa chắc đi thi được đâu , và nếu chim đi thi được những cội gần nhà mà có giải rồi thì chưa chắc đi thi cội xa nhà thi được đâu :
    Ở đây mình kg bàn đến những con lửa có thiên chất trời phú ( nuôi cực kỳ đơn giản và chỉ nuôi trong 1 thời gian ngắn mà đi thi chổ nào cũng có số ... có con như vậy nhưng rất hiếm ) ... mình chỉ đề cập đến những con lửa để đi thi chung chung thôi ...
    1 - Bạn biết chim mình mới cầm nuôi thôi (kg chính tay mình nuôi lông và tập luyện lên ...) chim mình yếu lửa mà vẫn đi thi ( đó là 1 sai lầm ...)
    2 - Đi thi chim thì áp lực cuộc thi là quan trọng lắm , thi ở cội lạ hay cội quen cũng ảnh hưởng tới chim lắm , và số lượng chim nữa ( bạn đi dợt thì 1 cữ dợt nhiều thì 20 cho đến 30 con lửa thôi ... và chim hay và chim dở tùm lum ... , cuộc thi thì 100 hay 200 và có khi 300 lồng và đa số là chim hay thì bạn nghĩ con chim mình sẽ như thế nào ... ) . Đó là chưa kể người nhiều và trọng tài đi qua đi lại nữa ... và quan trọng là chim bạn treo chổ nào giữa bầy chim nữa ( đây là vấn đề về chiến thuật nữa ... ) . Nên 1 con chim thi có số rồi thì giá sẽ kg hề rẻ đâu ...
    3 - Con chim bạn cầm là 1 em chim có thể là chim đẹp và chơi hay đó nhưng nó kg là 1 con chim có thiên chất trời phú . Và bạn nhìn chim chưa biết là bao nhiêu mùa ( bạn đoán là 2 mùa thôi ... ) . Nếu là 2 mùa thì chim chưa thật sự (lào chim ) đâu ... (chim lào là chim khi chơi sẽ kg sợ bất kỳ thứ gì hết , thường thì chim phải nuôi và tập luyện 3 mùa trở lên ...) thì đi thi là hơi khó à . Và cách ủ lửa bạn đang áp dụng là 1 cách mà người ta thường sử dụng cho chim lào thôi . Chim thì mổi con nuôi thì tính nết và tình trạng sức khỏe cũng như khả năng lên lửa khác nhau nên có nhiều cách tụ lửa khác nhau , kg con nào giống con nào hết ...
    Những yếu tố trên thì chỉ mới tóm lược về con lửa đi thi hót 1 chút nào đó thôi ... còn khá nhiều vấn đề nữa lắm ... Nếu bạn thật sự đam mê thì bạn cứ nhắn số điện thoại di động vào hộp tin của mình sẽ trả lời bạn rỏ hơn ....
    Đối với mình khi con chim đi thi hay chơi cội kg tốt thì bản thân con chim kg có tội gì hết ... chỉ tại mình chuẩn bị cho chim chưa tốt thôi , hoặc là do hên xui nữa ...hì hì ...thân...

Last edited by a moderator: 31/1/12
  7. vnn1234

vnn1234 Thành viên Mới

cám ơn anh shama nhiều.mấy hôm nữa lên sg làm hôm nào rảnh sẽ alo ae mình đi cf học hỏi thêm kinh nghiệm

8. skullpack12

Cám ơn anh nhiều. Em đã nhắn số DT của em vào hộp thư của anh rùi. Có gì anh nhắn tin cho em biết số anh. Khi nào có dịp lên TP em sẽ qua anh thọ giáo. :D

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé