Anh Em góp ý giúp vụ này

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nyxstar, 3/5/12.

1. nyxstar

nyxstar Thành viên Mới

Chẳng là e mới mua 1 e than mộc rất ưng ý.Nhưng vì kn thuần chưa có nên còn bỡ ngỡ nhờ các bác giúp
    Em cũng có nghiên cứu qua các bài viết chia sẻ kn cách thuần than mộc nên cũng cố gắng làm theo nhưng lại gặp 1 số vấn đề như sau:
    - E để 2 cóng nước(1 cái ống thủy tinh + 1 cái cóng tròn) trong lồng rồi 2 ngày mới xem 1 lần thì thấy con than nhà e rất ít uống nước,trong cái ống thủy tinh thì ko thấy xuống tí nào nên e nghĩ là nó ko biết uống,còn trong cóng tròn thì thấy mất rất ít nước.Chim uống ít nước vậy thì có sao ko các bác?Còn về thể lực thì e thấy e này nhà e rất khỏe ko có dấu hiệu suy yếu,ăn uống đầy đủ thêm mồi vào bao nhiêu hết bấy nhiêu.
    -E mang về trùm lồng mới được khoảng 3,4 ngày.Đến khi nào thì mình tập cho chim vào cám được?
    -Cần chú ý thêm điều gì nữa ko? nhờ các bác góp ý.
    E xin cảm ơn.

2. thanhkeu128

thanhkeu128 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Sinh viên ĐH GTVT
    Ðề: Anh Em góp ý giúp vụ này

hix e chưa có nhiều kinh nghiệm nuôi chòe than nhưng e xin cảnh báo trước vs bác kinh nghiệm xương máu của e đó là bác nên theo dõi phân của e ý. nếu bị đi ngoài là rất dễ về vs các cụ. Bác phải theo dõi để còn biết mà chữa. bác cố gắng ủ kĩ ở trong nhà nhé.hj chúc bác thành công.

3. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

Đừng quá lo về đường tiêu hóa của em nó bạn à. Chim CC có đường tiêu hóa rất tốt.

Bạn nuôi có 1 em thì cứ cho em ăn mồi tươi nhiều chút và nhớ trộn mồi tươi với cám để chim quen mồi cám để biết ăn cám nhé.

Lưu ý: CC rất lâu thuần người lên bạn phải có kiên nhẫn nhé. (Không kiên nhẫn thì bán cho mình :D )

Để chim được đẹp mã bạn mua lưới mắt cáo = nilong về căn xung quanh lồng để chim không đâm mặt vào lồng và không bị phá đuôi nhé (Vì thời gian để chim dạn người cần rất nhiều thời gian). Chúc bạn có chim hay nhé!

4. nyxstar

nyxstar Thành viên Mới

Cái chính e đang lo là cái chuyện uống nước của nó.Chứ còn mồi tười thì cào cào sâu dế ngày nào cũng có.Chỉ mỗi tội chưa có kn nuôi nên chưa biết vào cám.Trộn vào nó toàn bới ra ăn mỗi sâu,dế.
    Bác nào có kn vào cám chuẩn chỉ e với :(

5. conchoxauxi

conchoxauxi Thành viên Mới

chim nó uống ít nước lắm.mới có hai ngày nên bác khó nhận ra được mực nước trong cóng đâu.nó đã ăn mồi tươi trong cóng thì nó sẽ biết uống nước bác à

6. htrhdr

htrhdr Thành viên Mới

7. zedo_ng

zedo_ng Thành viên Mới

Tập cho ăn cám thì bạn trộn sâu với cám xay nhuyễn để cám dính vào mình sâu thì khi ăn sâu sẽ ăn luôn cám và dần sẽ quen với thức ăn mới là cám, khoảng 1 tuần thì sẽ biết ăn. Không trộn với cám hạt vì chim sẽ không tự ăn.

8. phukhangvn

Đúng như bạn này nói.

Trộn sâu với cám bột mịn. Bằng cách nào cũng được để sâu dính cám. Chẳng bấy lâu mà chim sẽ ăn được cám!

9. cuong_daik

cuong_daik Thành Viên

chòe than uống rất ít nước, vậy nên bạn đừng lo lắng quá. Tạm thời chú ta là cim mộc nên bạn có thể chiều chú 1 chút khi cho cóng nước dễ để cim nhận ra nhất, sau khi đã ổn định hơn thì có thể cho uống bằng ống thủy tinh, chỉ cần bạn để cóng ở chỗ thuận tiện cho cim uống là được.

10. damme_chichchoe

damme_chichchoe Thành viên Mới

Chim của bạn theo dõi 2 ngày mà vẫn sống thì đừng lo chim kô uống nước nhé bạn yên tâm đi đói ăn khát sẽ uống thôi

11. BrandonSGrover

BrandonSGrover Thành viên Mới

Nhắc với bạn thêm 1 điều là cẩn thận về móng chân của em nó.
    Như mình đang thuần 1 em mới đầu cũng lo cho e nó vào cám sau nhìn kĩ lại thì đi mất mấy móng:((
    Các bạn cho mình hỏi tí là mất móng đi như thế có nên để nuôi không

12. phukhangvn

Chơi để hót thì nuôi cũng được nếu em có tố chất thật tốt. Còn không thì bỏ luôn cho khỏi tội, thả nó về với thiên nhiên ngay.

13. congphong

congphong Thành viên Mới

Bạn cứ trộng sâu với cám mịn khoảng vài ngày là ăn, em mình nuôi được một tuần và đã ăn cám rồi, vì thấy trong cóng nước có cám, bạn nên giảm dần sâu và mồi tươi lại thì em nó mới dễ ăn cám, giảm từ từ thôi nha. Hôm nay em nó bay ra ngoài, đâm sầm mỏ vào tường mấy lần kêu bốp bốp không biết có bị sao không.

14. thanhkeu128

thanhkeu128 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Sinh viên ĐH GTVT

mất mấy móng liên thì còn j là chim nữa bác. hjx thương nó thì bác cứ nuôi. :-s bác chăm thế nào mà mất mấy móng liên nthe?

15. BrandonSGrover

BrandonSGrover Thành viên Mới

hix em cũng mới tập thuần than bổi mong nó ăn vào cám là mừng lắm rồi chứ làm chết cũng vài em rồi.Đến khi nhìn kĩ thì buồn thúi ruột.Vì cái vấn đề về móng khi thuần than bổi em không biết chắc do em làm nó nhảy nhiều quá.Thôi coi như rút thêm được 1 kinh nghiệm quý báu

16. nyxstar

nyxstar Thành viên Mới

Đến khi nào nhìn phân nó rắn rắn lên là nó đã ăn cám rồi hả các bác?
    Với cả các bác cho e hỏi thêm là chòe than thì có ăn trái cây ko? Loại nào thì phù hợp?

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé