ai chỉ em phân biệt than trống mái với

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi lamlaitudau0212, 15/6/11.

1. lamlaitudau0212

lamlaitudau0212 Thành Viên

mấy anh cho em hỏi chim than trống trưởng thành thì màu lông trên lưng con trống,con mái có như nhau ko.em mới tập chơi nên ko biết rõ lắm.~X(

2. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Ðề: ai chỉ em phân biệt than trống mái với

Em nhìn lông cỏ,đầu màu đen thì là trống,còn mái thì lông cổ,đầu màu xám.Chúc bạn thành công nha!Thân!

3. lamlaitudau0212

lamlaitudau0212 Thành Viên

mới đăng mà đã có người trả lời rồi.cám ơn anh nha.tại em có 2 con chim nuôi từ nhỏ bây gio đang bắt đầu thay lông thì phải.em thấy trên lưng 1 em có mấy đóm lông đen hơi xanh xanh.khác với lông cũ.tại em hết lồng nuôi rồi nên định thả 1 em.em kia hơi nhát.ko khôn lam.it hót nua.
    Mà tiện đây cho em hỏi mình để 2 đứa nó ở chung đến khi thay het lông luôn được ko,em ít ở nhà nen sợ chúng có cắn nhau.lỡ đi làm về mà 1 mất 1 còn thi buồn ah=((

4. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Em năm nay mới 17t ak.Còn chuyện 2con nuôi từ nhỏ lên thì em nó rất dạn,bạn coi em nó mà trổ lông ở dưới ức màu đen thì là trống,còn xám thi là mái.Thay lông mái em nó cần trùm áo lồng lại,chim thay lông rất là yếu,chỉ cầu cho em nó ko hót,em nó để sức thay lông.Bạn nên tách 2em nó ra ko nhốt chung lồng dc đâu.Mà chim mái cũng có công dụng của nó,chim mái để kích chim trống hót nhiều,nếu chim mái dữ làm cho mấy em bổi mau dạn hơn và hót nhiều hơn.Chúc bạn có những chú chim đẹp!Thân!

5. cityland

cityland Thành Viên

có 2 trường hợp cần lưu í
    1 Nếu họ bắt khi chưa ra lông bay ( lông ôcngs hoặc đỏ hỏn) nuôi lớn = cám sẽ ko đủ chất nên trống mái gần như là giống nhau nên khó phát hiện.
    2 là bắt từ khi mẹ nó nuôi lông ra đầy đủ, hoặc ra gần hết đc 2/3 thì chăm lên nhận ra rất rõ đực cái. hoặc bắt non chăm mồi tươi cũng dễ phân biệt

Cách chộn
    con nào mà lông lưng đen cùng màu lông đầu (óng.). khi mà biết mổ tức lông đuôi phải gàn = 3 đốt tay xem hàm dưới phải đen kịt hoặc đen, ko đc xám trắng. ngực phải đen tức là phía mép ngoài ở nơi nào đó trên bộ lông báo phải có 1 vài lông đen lòi ra. chứ không phải ngực con nào vàng cũng trống.
    đầu thì to, mặt nhìn dữ mà mỏ dài phải gần = đầu( mép mỏ đến cổ). kết hợp đủ các yếu tố trên bạn đã đc 1 con than trống đến 95% còn 5% là do chăm sóc ko chu đáo nên bị nhạt màu gây sự nhầm lẫn

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé