AE vào xem công thức trộn cám của mình có thích hợp ko?

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi sẻ bụi đen, 6/1/13.

1. sẻ bụi đen

sẻ bụi đen Thành viên Mới

Chào ae!
    Hiện mình nuôi chích chòe lửa cho ăn loại bột tổng hợp 4 loại cám do mình trộn gồm: cám Ba Vì, cám Bình Dương, cám A Vầy và cám trứng VVA. Xin AE trong diễn đàn cho mình ý kiến xem công thức này có tốt cho chích chòe lửa ko?

Bài viết mới
  2. chipchichchoe

chipchichchoe Thành viên Mới

Ðề: AE vào xem công thức trộn cám của mình có thích hợp ko?

a mua cám a vầy ở đâu chỉ e với call e nhé 01684514524

3. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

Theo e bác ko nên trộn làm gì, vì mỗi loại cám đều có thành phần riêng nên trộn chung có thể gây bệnh đường ruột cho chim, hoặc làm chim thay lông.
    Bác cứ làm theo cách đơn giản: 500g cám ba vì + 300g đậu phộng + 200g đậu xanh + 100g đậu nành + 100g sâu khô + 100g tôm khô + 40 lòng đỏ trứng + 100g thịt bò + 2 mai mực. Tất cả nguyên liệu trừ cám ba vì và trứng, bác rang khô rồi xay nhỏ. Sau đó trộn chung với cám ba vì, dùng lòng đỏ trứng sống làm bọc lót cám. Nếu bác khéo tay chút thì đánh vỡ quả trứng rồi dùng 2 mảnh vỏ quả gạn lòng trắng ra kẻo chim ăn bị đầy bụng. Sau đó bác đánh đều trứng và tưới đều lên cám, trộn đều với nhau.
    Dùng nồi cách thủy đồ lên cho chín hết thành phần cám, vừa làm cho cám khô. Sau khi đồ xong thì ta đc mẻ cám hơi ẩm như xôi đồ vậy. Bác chỉ cần mang ra phơi 1 nắng hoặc sấy trong 1h là xong. Lưu ý là cám do có thành phần hạt từ cám ba vì rồi nên khi làm ra vẫn có dạng hạt nên ko cần phải đùn hạt.

Last edited by a moderator: 31/1/13
  4. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

Ko nên cho ăn cám trộn, nhất là trộn 4 loại như bạn nói, quá nhiều loại và thành phần dinh dưỡng như thế bất ổn. Bạn nên mua 1 loại và bỏ sung thêm ạc và trứng

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé