2 năm đầu của CCL Bổi

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi bia333, 4/5/12.

1. bia333

bia333 Thành viên Mới

Ai cũng nói đa số chim bổi thì phải bỏ 1-2 năm, vậy ai có kinh nghiệm nuôi chim bổi chia sẻ cách nuôi, thực đơn chính cho ccl trong 1-2 năm này để chim ko bị suy, vẫn hót lai rai mà vẫn kinh tế ko ah? nhờ các anh chia sẻ 1 số kinh nghiệm với ạ!

Bài viết mới
  2. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Ðề: 2 năm đầu của CCL Bổi

Bạn cứ tuân theo cách chăm trên diễn đàn đi ... nếu chăm tốt và may mắn thì mùa đầu cũng chơi được rồi ... nuôi chim thì kg tính đến kinh tế được , vì lửa lúc nào cũng cần đồ tươi đúng cho nó ... thân...

3. minhdat_dona

minhdat_dona Thành viên Mới

A Shama cho e hỏi.a có nói cll cho ăn cào cào mõi ngày rất tốt nhưng khổ nõi kg phải ờ đâu cũng mua được cào cào.Vậy mình có thể cho chim ăn mòi tươi khác mà có thể thay thế cào cào kg A?Ví dụ:Trứng kiến,sâu lớn,dế,cá con...cám ơn a!!!!

4. bia333

bia333 Thành viên Mới

E mới nuôi 5 con bổi được khoảng 6 tháng, chăm mồi tươi tối đa nhưng chỉ có 1 em ra cội chơi được, còn 4 em kia thì cũng chịu chơi nhưng cũng lai rai thôi, tính giử lại thêm 1 mùa xem 4 con kia thế nào. mà nuôi bỏ 1-2 năm thì phải tính vấn đề kinh tế rồi, đâu ai cũng được may mắn hết đâu ah.

5. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Có thể thay thế được , nhưng cố gắng có cào cào thì tốt ... có thể cho ăn thêm gián đất nữa ,,,thân...

6. NguyenTeo

NguyenTeo Thành viên Mới

Bạn nuôi chim mà tính vấn đề nuôi cho kinh tế thì cho dù có nuôi 3 4 năm nữa thì con chim nó cũng chỉ dừng ở mức gọi là chơi lai rai ( không thể hiện hết tài năng thật sự của nó ) . Nếu bạn ngại về kinh tế thì tại sao không nuoi 1 2 con thôi để có thể chăm cho tốt ( trừ khi là bạn nuôi để bán :D )

7. bia333

bia333 Thành viên Mới

Nuôi chim để bán? bạn nói chuyện như đùa.:-& dư tiền thì đi nhậu, em út rót bia cho uống chứ còn nuôi chim ccl để bán thì được mấy người. còn chuyện bạn nuôi chim ko tính vấn đề kinh tế thì tùy bạn, còn mình nếu số tiền nuôi 3k/ngày/1con mà hiệu quả giống như 5k/ngày/1con thì mình tình nguyện dùng thực đơn 3k/ngày/1con cho 1-2 mùa đầu.

Last edited by a moderator: 7/5/12
  8. bia333

bia333 Thành viên Mới

các anh cho ý kiến trường hợp này của em nha.

Em nuôi 5 con bổi được 7 tháng, mỗi con 5k/ngày, nhưng chỉ có 1 con là ra cội chơi được(siêng đánh đuôi, khi nào để gần chim yếu lửa cũng chịu chạy cầu luôn), còn 4 con còn lại chơi rất kém (chịu hót,đánh đuôi lai rai, đa số đứng im hót).
    Em đang tính giảm khẩu phần của 4 con này còn 3k/ngày(3 ngày thì 2 ngày dế, 1 ngày cào cào) cho đến khi đổ lông thì tăng mồi tươi đầy đủ cho thay lông đúng, sau khi thay lông thì cho ăn 5k/ngày trong 3-4 tháng xem nó chơi như thế nào, nếu chơi được thì tiếp tục giữ nguyên 5k/ngày, nếu ko thì giảm còn 3k/ngày để mùa sau xem tiếp.

các anh nuôi ccl bổi có kinh nghiệm cho ý kiến có nên làm cách như vậy ko? chế độ 3k/ngày có ảnh hưởng khả năng chơi của mấy em nó mùa sau ko?

9. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Cái vụ này mình chơi lửa gần 20 năm rồi mà mới nghe bạn nói và hỏi thôi đó ... mình cũng hơi bó tay rồi ... bạn tính kỹ quá nhưng bạn có biết trong 5 con bổi đó có con nào đẹp thật sự hay là có tố chất thật sự kg ? Cho nên cho ăn 5 hay 3 ngàn gì cũng kg quan trọng đâu ... quan trọng và kinh tế nhất thì mình đã nói rồi ... chim bổi thì nên lựa chim còn lửa rừng ...họng đen ... nuôi thúc bằng đồ tươi liên tục cho chim giữ lửa và căng thêm ... cho đấu với chim thuộc tại nhà ... rồi con nào quyết định nuôi thì giữ lại nuôi thì tập cho ăn cám sau ... em nào lên đường thì đi thôi ... Đã nuôi chim hót để thưởng thức thì kg ai tính 3 hay 5 k đâu , nuôi sao cho chim mạnh khỏe lúc nào cũng đấu hót được là tốt ... thân...

10. locrom95

locrom95 Thành viên Mới

a shama ơi !! e ngày nào cũng cho ăn cào cào < em bỏ đầy cóng > rồi buổi chiều hoặc sáng sớm cho ăn sâu . e cho ăn như thế ổn chưa a ?? Thân

11. bia333

bia333 Thành viên Mới

Em mới nuôi, kinh nghiệm chủ yếu là trên diễn đàn này và hỏi mấy anh ngoài cội dợt chim thôi chứ kinh nghiệm thực tế thì chưa có gì hết,5 con bổi lỡ này tố chất thì em ko biết ra sao chứ tướng, hình thì bảo đảm đẹp do chim này toàn hàng tuyển giá cao rất nhiều so với những con bổi khác cùng chiều dài đuôi(5 con này, em mua hết 4tr8, đuôi 18-21).

còn chuyện thực đơn khoảng 3k/ngày/con(nhiều lúc ko được 3k/ngày) thì em thấy tiệm chim nó nuôi những con chim nó tuyển, nó nuôi 1 mùa rồi bán, thực đơn chủ yếu là dế, sâu qui, có lúc có cào cào nhưng chim vẫn sung, chịu chơi, nó đánh giá con nào hay, con nào dỡ rồi định giá con chim, nó cứ nuôi như vậy cho tới lúc rớt lông thì nó nuôi lông cho lông đẹp, mượt rồi bán.

em nghĩ đa số tiệm chim đều nuôi như vậy, vì em ra mấy tiệm hỏi giá chim bổi 1 mùa mới xong lông đa số giá từ 1tr5 đến 2tr cho những con đuôi 18-20, con nào hay lắm mới có giá cao hơn.
    tiệm chim nó nuôi chim gần 1 năm, rồi bán giá từ 1tr5 đến 2tr thì dễ dàng tính ra mỗi tháng tốn bao nhiêu tiền ăn, thì biết ngay thực đơn tốn bao nhiêu tiền/1 ngày.

Tiệm chim nuôi 3k/ngày/1con được, còn nết chơi con chim qua mùa sau ra sao thì cái này là điều em muốn hỏi.

Last edited by a moderator: 13/5/12
  12. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Cái cách nuôi của tiệm bộ nó cho mình thấy hết hả em ? Nó thường thúc chim chơi mau bằng bột nóng để bán đó , họ có chiêu hết . Người mua sau thì mặc kệ ...
    Chim mua giá cao thì chưa chắc là chim hay đâu em ... Việc bây giờ là em kiếm 1 sư phụ thật giỏi để học hỏi cách chăm sóc và lựa chọn chim tốt đi . Thà tốn tiền caphe và nhậu nhẹt cho sư phụ thời gian đầu nhưng hiệu quả tốt và thời gian tập nuôi rút ngắn và kg lăn tăn những chuyện kg đâu ... đó là cách hiệu quả nhất để kg bị thuốc đó ... thân...

13. thucanchimcanh

thucanchimcanh Thành viên Mới

chim bỗi thì nuôi hên xui thôi bạn,nuôi cỡ 1 tháng là mình có thể biết chim tài hay bất tài thôi bạn.không biết ở các tỉnh chơi ccl bổi thường thì cho nó ăn j? chứ mình nuôi lửa bổi thì chỉ toàn sâu dế trứng kiến,còn khi đứng chim đá đấm đc thì cho thêm cào cào và liu điu

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé