Nuôi chòe than non múa hót!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi vanthanh911, 22/6/13.

1. vanthanh911

vanthanh911 Thành viên Mới

Chào các bác, nhà em hiện có 3 em than non và 1 em đất non, tất cả đều đã chuyền và tự ăn cám rùi, nhưng vấn đề mình hỏi ở đây là cách nuôi như thế nào để khi lớn chúng sẽ quen người và mình búng tay chúng múa hót được!?

Hiện tại các em than thì khá thân thiện với mình, vì mình đút cám cho em ấy từ ngày còn nằm ổ đến giờ, không sợ người, mỗi khi thấy mình là chúng kêu cũng như nhảy đứng trên tay khi cho vô lồng (thường những khi đó mình huýt gió trong miệng), nhưng thực sự mình chưa biết làm như vậy có tốt không và liệu lớn lên có giúp chúng có những tố chất cần thiết để hót múa không!?

Còn em đất thì mỗi khi mình búng tay thấy em nó quẫy đuôi có vẻ khoái chí lắm, nhưng khi cho tay vô em nó không dám đậu vô tay mình, mình không biết nữa có thể nó không có quen người thì phải?

Tóm lại các bác nào có kinh nghiệm nuôi chim non chỉ giáo giùm em với! Thân!

Đây là 1 đoạn phim về 1 em than:
    https://www.youtube.com/watch?v=M8jkCDfEzx8&list=HL1371897628

2. ngoclongtran

ngoclongtran Thương gia

Ðề: Nuôi chòe than non múa hót!

Không phải nuôi than non là hót múa đâu,đòi hỏi con than đó có nết hót múa không,chứ không thể huấn luyện nó hót múa được.con than đúng nghĩa hót múa là : không xù,không chụp,không cắn bố lồng,không cần kè chim mái,ra cội cứ hót múa xòe thôi...con như trong clip sau đây mới gọi là hót múa đúng nghĩa.thường thì giá nhưng con than hót múa đúng nghĩa thì không dưới 15 chai theo giá bây giờ ( vì mất giá )http://www.youtube.com/watch?v=HuTXVj0rfK4
    cho dù bạn có nuôi 10 con đi nữa thì có khi cũng không được 1 con gọi đúng nghĩa là hót múa nhưng nếu bạn hên mua đúng 1 con bản chất nó hót múa thì nó hót múa vì chòe than rất nhìu tật lỗi

3. quang37

quang37 Thành Viên

Không nên để Than non dạn quá như vậy, sau này dễ bu chụp lắm. Và HÓt Múa là tố chất rồi nên k có cách nào để nuôi cho em nó thành Hót Múa được, có chăng chỉ là cách nuôi để em nó ít bu chụp thôi.

4. KhanhDaiCa

KhanhDaiCa Thành viên Mới

than như clip của bạn thì đầy có j mà 15 chai, mình thấy than hót xòe đuôi chưa gọi là múa dc, than múa cả cánh mới hiếm

5. ngoctraiden2511

ngoctraiden2511 Thành Viên

Con than trong video của bác là nó vẫy cánh kiểu như mới tắm xong chứ đâu phải múa như tít đâu.Hót múa là do tố chất từng con mà.Ổ than nhà mình 4 con lúc gặp người là cả 4 con dựng đuôi xòe hết lên mặc dù cái đuôi chỉ dài bằng gần 2 đốt ngón tay nên thấy có hi vọng mặc dù tự nó thế chứ mình chẳn làm gì .Ak mà bác vào cám cho than non thế nào thế mình có 1 ổ 4 con chuẩn bị cho nó vào cám mà chưa biết thế nào. tách riêng hay để cả bầy đó.

6. quang37

quang37 Thành Viên

Con đó k những "làm gì mà 15 chai" mà nó còn tới 2000$ đấy bồ ạ. Nó là con chim có số má, lấy nhiều giải nhất lắm rồi đó.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Chim con mà gặp người dựng đuôi xòe lên là bình thường, 10 con thì 6,7 con như vậy.
    Đã nuôi chim con rồi đang con vào cám gì nữa? Chim con thường nuôi đút bằng cám + mồi tươi các loại nên khi biết mổ thì tự nó biết ăn cám. Hay bro nuôi bằng môi tươi không nên giờ chim k biết ăn cám?

7. caothang7

caothang7 Thành Viên

không xù,không chụp,không cắn bố lồng : Các bạn giải thích cho mình là như thế nàoxin cảm ơn.

8. ngoclongtran

ngoclongtran Thương gia

bạn là người đầu tiên nói con than trong cilp có mà đầy.tui mua bạn 10 chaj bạn co bao nhiu con tui mua hết.biết thì nói không biết thì nghe,chứ không biết mà phát biểu lung tung coi chừng bị ăn gạch mà đầy nhà đấy...

Last edited by a moderator: 23/6/13
  9. vanthanh911

Thank bác, hóa ra để chim múa hót còn hên xui nữa bác nhỉ, cũng khó đây ta nhưng thôi các bác có cách nuôi nào khiến cho em nó có được những tố chất hay nhất nếu có thể thì cứ chia sẻ cho e với nha, không hát múa thì múa cũng được hay hót hay cũng được!

Mình cho ăn dế thì nhúng vô cám ướt, cộng với khi nó đói cho ăn 1 đến 2 miếng cám trước rùi mới cho ăn dế, nếu cho ăn mồi tươi trước thì em nó không dễ gì mà ăn cám đâu trừ khi quá đói, ngoài ra trộn cám vô cóng sâu tươi của chim, mấy chú này biết ăn cám khi nào mình cũng không biết luôn đó!

Nói chung mình thấy vô cám cho chòe than nhanh hơn chòe đất (theo ý kiến của mình)!

10. KhanhDaiCa

nhìn cái cách nc haiz với vl của bạn chắc bạn cũng teen mới lớn thôi nhỉ, chơi chim cũng phân biệt nông dân với quan chức à, tôi ko phản đối giá 1 con chim 15 chai hay 100 chai, khi đã soi 1 con chim có tố chất hay ko , hót múa hay bu chụp thì phải đến cội hoặc đến giàn, chim để hót 1 mình mà có xòe 1 tí đuôi thế kia mà bạn mua 10 chai à, có thể bạn có tiền nhưng não thì hơi ít nhé, nếu cứ 1 mình đứng hót xòe đuôi như clip trên mà 10 chai thì ok bạn xuống hp mình dẫn bạn đi mua, còn bạn chưa nhìn thấy than chơi cánh thì mình lại mời bạn xuống cội chim chợ hàng của hp nhé, bạn chưa thấy ko có nghĩa là ko có, chốt 1 câu là ngu đừng tỏ ra nguy hiểm

11. mami

mami Thành viên Mới

Nuôi than con cứ xác định là phải 3 năm sau mới nghe nó hót hay được, tất nhiên là phải thường xuyên đi dợt cội hàng ngày, cho nó học giọng hót đấu (nhớ trùm áo lồng kín, chỉ cho nghe hót ko cho thấy chim). ở nhà cũng phải có 1 con siêng hót nữa để nó học giọng thản ( hót sổng buổi sáng ). con than mà giọng hót đấu ko nghe nhức đầu lắm.

sau 3 năm nó dc học giọng xong thì mới tính tới chuyện luyện hót múa, phải canh được lửa của con chim thì mới thành con hót múa, nhiều con hót múa nhg chủ chim ko biết nết, ko canh lửa được nên đâm ra xù chụp.

12. vanthanh911

Nói tóm lại các bác thường nuôi chòe than non lên như thế nào mới hợp lý đây, trong clip kia em post lên có bác nói là không nên quá thân mật với nó, vậy mức độ như thế nào là ổn đây các bác!??

Vậy theo ý bác bây giờ cứ nuôi bình thường, không cần phải tiếp súc nhiều với em nó hả, với lại để cho đi dợt thì khoảng mấy tháng tuổi hoặc bao lâu thì mới cho e nó đi luyện giọng đây?!!

13. ngoclongtran

ngoclongtran Thương gia

vậy sao lúc đầu bak nói chim chơi như thế có mà đầy và làm gì có giá đến 15 chai.còn bak nói ra HP thì không cần mình phải ra,bạn cứ làm hoặc xin cái clip sẽ có người qua xem và mua với điều kiện là con chim chơi không xù,không chụp,không xuống cắn bố,ra cội là chơi như thế cho đến khi về.HP thì mình cũng quen biết vài người,chứ mình ở sài gòn.sr bak nhé nói về chòe than và chòe lửa không có ở đâu qua được sài gòn,biên hòa và vũng tàu.với lại cũng nói cho bak biết rõ là con đó cho dù bak đưa 25 chai cũng chưa chắc thằng chủ nó bán,bak có thấy trong clip có người trả 28 chai không...tui cũng không hiểu con trong clip chơi như thế không gọi là hót múa thì chim hót múa theo bạn nói chắc còn làm trò giữ hơn như thế nữa quá.con đó trong đây không biết nó lấy biết bao nhiu là cái cờ.biết thì nói không biết thì ngồi xem,chứ còn không biết mà nói coi chừng bị ăn gạch đầy nhà....mình thì chơi cũng không lâu lắm khoảng được 15 năm thôi,cờ than và lửa thì chỉ được vài cái thôi nên còn non kinh nghiệm hơn bak nhìu nên có lẽ chắc chỉ ngồi nghe bak nói thôi chứ không dám trả lời nữa.còn cái clip đó chỉ qua là tui muôc để cho chủ topic biết thế nào gọi là than hót múa vì nó chơi như thế liên tục và kèm theo điều kiện là không xù không chụp.bak chưa đọc hết để hiểu mà nhảy vào phán 1 câu chim chơi như thế có mà đầy và giá làm gì đến 15 chai.

14. KhanhDaiCa

than với lửa ko đâu qua dc sg, biên hòa =))=))=))=))=)). hp 20 con đến cội thì đủ 20 con hót múa xòe đuôi thế này, hỏi giá con cao nhất 4,5 chai, mỗi cái clip cùi giọng hót thì ngắn mà 25 chai với chẳng 2k$, tiền quá lá đa, nhà bạn chắc giàu lắm
    nói như bác 25 chai thằng chủ nó ko bán ko có nghĩa là định giá con chim 25 chai, chim của tôi 1 tỷ tôi ko bán cũng định giá 1 tỷ luôn à =))

15. ngoclongtran

ngoclongtran Thương gia

vl chim hót múa chơi không xù không chụp giá 4 5 chai kìa anh em. mấy anh em chơi chim không cần nuôi chim con hay mộc nữa làm gì mất công tốn 2 3 mùa mà không biết nó có hót múa không,mà hãy nhờ anh KhanhDaiCa chỉ chổ mua kìa.chim hót múa không xù không chụp chỉ có 4 5 chai.quá bèo như bánh bèo...bak nào mua dùm mình mua lại 6 chai và mua 5 con,với điều kiện chim chơi như trong clip không xù không chụp.mình nhờ choeluanam vào bắt dùm

16. KhanhDaiCa

chơi cái j mà cũng dùng tiền ra giẫy thì chán lắm, 4-5 chai mà bèo như bánh bèo thì chịu bạn, chắc sg bạn giàu chim có toàn chục chai, hp mình chim 5 chai là khủng lắm rồi, thôi chẳng nói nữa, có dịp mời bạn ghé hp chơi sẽ biết, con chim của bạn 25 chai xuống đồ sơn -hp đi gái dc 100 lần đó, chào thân ái

17. quang37

quang37 Thành Viên

Khanhdaica chê ngoclongtran là xiteen vì cách nói chuyện nhưng mình nghĩ qua cái nick khanhdaica chắc bro cũng tiền mãn teen nhỉ? hihi, đùa tý cho vui. Mình k định thêm dầu vào lửa nhưng nghe khanhdaica nói mắc cười quá, bro chơi Than lâu chưa? Lâu rồi à? Lâu rồi sao phán con Than Củ Chi đó k phải Múa Hót? Thế theo Bro như thế nào mới là Hót Múa? Cho cái clip tiêu biểu coi?
    Sài Gòn, Vũng Tàu, Biên Hòa (mình xin bổ sung thêm Bình Dương được k ngoclongtran) k phải là cái nôi của Than Lửa thì ở đâu? Hải Phòng à? Chợ Hàng à? Sao chả bao giờ nghe nói gì về Than hay Lửa của đất Cảng nhỉ? Ở đó có hay thì cử không?

18. KhanhDaiCa

chẳng muốn tranh cãi hay làm anh hùng bàn phím làm j, mỗi ng 1 quan điểm, ý mình hót múa đuôi thì ko hiếm, còn múa cánh mới hiếm, còn có dk các bạn cứ ra hp giao lưu với anh em chơi chim ngoài này sẽ biết

19. quang37

quang37 Thành Viên

@ KhánhBố lạy thầy! Biết thì thưa thốt, k biết thì dựa cột mà nghe, xin lỗi thánh nhưng nói thật thánh càng nói tôi thấy thánh càng ngu, nhưng k ai bảo thánh nguy hiểm đâu nên thánh đừng tỏ vẻ nữa.
    Đã là nghề chơi thì k thể so sánh như vậy được, k phải SG giàu mà là cái gì cũng có cái giá của nó. Con chim đẳng cấp, mỗi năm đi thi lấy hai ba cái giải kiếm chục triệu đâu có khó.
    Bạn tôi ở Vinh, có con Chào Mào ra Tết vừa rồi thì Đền Cờn Nghệ An lấy cái LCD gần 10 củ, 1 tháng sau ra thi Đông Anh (Hà Nội) lấy con Wave gần 20 củ, người ta trả trên kèo 60 củ nó k bán, thế theo thánh cái người trả 60 củ đó (Hà Nội) người ta thừa tiền, nếu là thánh thì thánh rủ anh em họ hàng xuống Đồ Sơn chơi gái cả tháng à?@Long: tôi chưa biết bro bao giờ nhưng có vài lời góp ý: bro là người chơi chim có thâm niên nhưng bro thiếu khiêm tốn quá nên lời lẽ rất khó nghe. Chơi chim để giải trí và kết giao với những người cùng đam mê chứ k phải để chứng tỏ đẳng cấp và mua thêm kẻ thù đâu bro ạ!
    Thánh ơi! Thánh cứ lải nhải đi lải nhải lại vụ ra HP làm gì? Bọn tôi còn phải cày cuốc, kiếm cái đổ vào mồm nữa thánh ạ! Thánh có chim Hót Múa như con Củ Chi đó mà bán 4 5 chai thánh cứ đăng lên mạng đi, đảm bảo bay về miền Nam trong vòng vài node nhạc.
    Không thì thánh vào SG giao lưu với anh em chơi chim trong này đi. Tiện thể thánh xách chục con Hót Múa vào bán xô 4 5 chai một con kiếm ít lộ phí cũng ngon mà.

20. KhanhDaiCa

dm đéo muốn nói nhưng cái comment của mày nghe ngứa đít vãi, dkm người chơi đã thích thì con chim nó sẽ là vô giá, mày xem lại cái comment của ngoc_long_tran nó bảo con chim hót múa đúng nghĩa ko dưới 15 chai, ý tao là chỉ hót múa đứng 1 mình như trong clip thì làm j đến 15 chai chứ đã nói j đến đấu đá hay ăn cờ ăn giải, đọc kĩ rồi hãng phun ra những câu thối như cứt ấy. mày nói về chơi chim để kết giao nhưng ngay cái bình luận đầu tiên của mày đã xưng bố với ng khác thì mày kết giao với chó đi, nói như thánh như tướng,
    3 chai con này ở hp, tôi chưa nói đến đấu đá nhé vì từ đầu đến h chỉ bàn luận hót múa, các bạn xem xem múa có khác j con trong clip cùa bạn long ko
    http://choga.vn/forum/threads/2794-Choe-Nam-hot-tot-xoe-duoi-ban.html

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé