Toàn Quốc mua chích chòe đất

Thảo luận trong 'Mua - Bán Chim Chích Chòe' bắt đầu bởi sangnbb, 18/9/15.

1. sangnbb

sangnbb Thành viên Mới

Mìh cần mua 1e chòe đất(bổi) chim vào cám rồi càng tốt bác nào có thì alo cho mjh mình ở tây ninh bác nào có ship càng tốt.01638689341

2. cseitnah

cseitnah Thành Viên Tích Cực

Bác ở Tây Ninh được xem là cái vựa của choè đất . Anh em ngoài Bắc này rất kết choè đất Tây Ninh và các thương gia ngoài này khi bán đều bảo chim Tây Ninh đưa ra . Em nghĩ Bác lượn qua 1 vài địa điểm ở Tây Ninh chắc là bổi thì bạt ngàn luôn chứ ạ

3. sangnbb

sangnbb Thành viên Mới

Đi rồi bác ạ nhưng nơi nào có cũg có khách quen đặc or mua trước giốg này giờ ở tây ninh cũg rất hiếm

4. cseitnah

Ôi trời! Đất đúng gốc Tây Ninh là tuyệt vời lắm ! Không nhẽ lại từ HN xuất ngược về ? Hỏi qua Bác chút thôi, chúc Bác mau kiếm được chú đất ưng ý!

5. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Ka Ka vậy mà ngoài bắc bọn tui mua - thương lái toàn bảo xịn Tây Ninh vừa chuyển ra nhiều lắm ... hồi đầu năm có chim non bây giờ toàn chim bổi ... nghe bác nói vậy là đất ngoài chúng tui mua toàn là đất Ninh Tây mất rồi - phải xem lại vụ đất này ? hic - hồi đầu năm tui cũng bắt một em non còn đút bây giờ thay được 80% lông rồi đẹp bóng hót chuyện véo von như khuyên nhưng ... hay ốm lắm - mấy hôm rét đột ngột vừa rồi em nó đứng xù như túm bông - chắc tầm 8h sáng mới thấy nhóc nhách ăn - phơi nắng một hồi mới thấy khỏe lại - trông cảnh này dễ báo động trong mùa đông tương lai .. yếu chịu rét vậy hy vọng em nó đúng là đất Tây Ninh cho đỡ lản .

cseitnah thích bài này.
  6. sangnbb

sangnbb Thành viên Mới

Bác coi chừng bị lừa r đó chim non ở đây e kím từ đầu năm đến jờ mà vẫn k ra con đó chừg k phải gốc TN

7. sangnbb

sangnbb Thành viên Mới

Gốc TN nhưg đất TN thì khó kím

8. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Đất giờ Tây Ninh hiếm đúng rồi, đa số đất anh em chơi là chim Cambodia và các vùng giáp ranh Cam như Mộc Hóa, Đức Huệ (Long An); Tân Biên, Tân Phú tỉnh Tây Ninh. Nếu bác này ở Thị xã Tây Ninh thì tìm đất cũng khó giống các tỉnh khác thôi!

9. sangnbb

sangnbb Thành viên Mới

Mìh ở châu thành bác mà giờ ở đây cũng hím

10. cseitnah

Cái giống đất này rất kỳ lạ. Em nuôi mấy con, có con nghịch nhảy nhót suốt ngày. Thế mà từ hôm thay lông xong bị bệnh đơ. Sáng mở áo lồng cứ đứng im 1 chỗ , đứng cả tiếng luôn, không động đậy, lấy tay đẩy không nhúc nhích . Em tưởng nó sắp toi, phơi ra nắng 1 lúc, quanh đi quanh lại lại nhảy nhót hót ầm ầm. Từ độ đó trở đi, hôm nào cũng như hôm nào, sáng mở áo lồng là lại đơ 1 lúc. Sau đó lại bình thường . Em có 3 con. Mấy hôm trời trở lạnh không dám cho ra ngoài, treo trong nhà , mở 1 vạt áo lồng (Em nuôi lồng vuông), cả 3 con nó đều đứng trên cầu, gù lưng xuống và bất động cả buổi , cứ ăn với uống xong là lại giữ tư thế này. Rất kỳ lạ mà rất giống nhau. Em có 1 con đất miền Bắc thì khác hẳn, chuyện suốt ngày nhưng không bao giờ sổng. Thay lông xong hết nhưng không đen hẳn, và đặc biệt lông cánh rất dài , không thon gọn như chim nam, và đặc biệt là tính nết khác hẳn 3 con kia :)

duongrau01 thích bài này.
  11. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

ka ka hệt như em của mình lông thay đen bóng còn tí hai má nữa thôi - đút cho thì ăn còn cứ đứng im trông rất buồn - tầm gần trưa mới thấy nhanh nhẹn - mà dạo này nó chỉ ăn cám hút mật - ko biết có sao ko ? ( vì cám hút mật có nhiều vị ngọt ) cho cám chòe khánh an - thúy tuấn ko ăn - cám chim hút mật thì chơi vèo vèo - mà chuyện thì nghe lại giống em khuyên - nhưng ko to và gay gắt như khuyên - mùa tới kiếm thêm em bắc nuôi xem có gì khác biệt ko ? .

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé