Tại sao lúc chòe than thay lông ta không nên tắm nắng??????

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi khanhtraudien, 9/8/11.

1. khanhtraudien

khanhtraudien Thành viên Mới

Tại sao lúc chòe than thay lông ta không nên tắm nắng :(:(

Chòe than thay lông vào tháng 7,8,9 thời gian nóng nắng nhất trong năm. Chim tự nhiên thay lông vào mùa này vì nhiều thức ăn và đương nhiên phải chụi nắng nhiều nhất. Ánh nắng làm chim có nhiều canxi diệt khuẩn. Vì vậy bộ lông ra rất cứng cáp vì được bổ sung nhiều canxi.

Chim nuôi trong lồng sợ thay lông lâu sẽ tụt lửa làm chim đứng lại. Trùm kín sẽ làm chim bức mà tự nhỏ lông của nó đi chính vì lý do đó theo cách này chỉ 2 tuần chim rung hết lông vũ trên mình.
    Nhưng theo kinh nghiệm của em cứ siêng tắm nắng nhiều kéo dài thời gian thay lông chim sẽ có bô lông khởe hơn có độ bóng hơn và không bị thay lông giữa mùa.

:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(! theo em là như zayj

2. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Ðề: Tại sao lúc chòe than thay lông ta không nên tắm nắng??????

Bác ơi em có chút ý kiến co j sai bỏ wa nha em còn nhỏ lắm!
    _Chòe than thay lông đc tắm nắng chứ bác lâu lâu mới tắm nắng thui!
    _Tháng 7,8,9 mùa này là mua như bác ạ!Tất cả các loài chim và gà điều thay lông vào mấy tháng này!Tùy theo em thay sớm hay thay muộn tới tết các em nó có bộ lông mới để chới tết chứ bác!
    Chim của em thay lông em vẫn trùm áo lồng lại nhưng để hé ở cửa lồng.Chim bác bức hết lông luôn ak(vậy là trụi hết rùi KO CÒN CỌNg NÀO LUÔN:-@):bz
    Thân!

3. bacdaibang

bacdaibang Thành viên Mới

2 ngày 1 lần là ok rùi.ko cần tắm nắng nhiu đâu mà

4. nobitu68

nobitu68 Thành viên Mới

ở ngoài tự nhiên quá trình thay lông của chim như thế nào anh nhỉ? nếu nó rụng hết lông thì làm sao nó bay kiếm mồi vậy ta?:-@

5. khanhtraudien

khanhtraudien Thành viên Mới

điều đó chắc bó tay..........:)

6. dat_rossi

dat_rossi Thành viên Mới

kính thưa các bác! em có 1 vấn đề rất là khó hiểu mong ae nhiệt tình giúp e vs.
    năm ngoái e có mua 1 e chòe than 1 triệu đẹp như mê hồn nhưng chỉ đc 1 thời gian e nó thay lông và cứ thay lông xong là em nó hót chuyện đc 2 tuần rồi em nó lại thay, cứ thế cứ thế ròng rã gần 1 năm em nó cứ thay suốt. chán quá em mới bán nó đi. bây h em mua 1 em chòe 3 triệu về hót như phá mả rồi nhưng chỉ đc 1 mùa em nó lại thay lông và mọc lông mới. mỗi lần như thế chim đều ko hót và chỉ hót chuyện. cứ tưởng thay xong là ổn ai ngờ em nó lại thay tiếp và hiện tượng lại giống em thứ nhất. em có hỏi thì có người bảo là đổi cám nên chim bị như thế, nhưng hoàn toàn ko. từ khi biết nuôi chòe đến h em ko cho cả 2 em nó ăn bất kỳ 1 loại cám j khác ngoài cám dành cho chòe của thúy tuấn. chế độ ăn và tắm+ vệ sinh hàng ngày em làm ko bỏ sót 1 ngày nào. chế độ ăn đồ tươi thì em cho ăn rất là chừng mực chỉ 10 con sâu/1 ngày hoặc 5 con dế/1 ngày. vậy bác nào cho em biết chút kinh nghiệm để chữa trị cho chòe của em đc ko ạ. thật lòng xin các bác chỉ giáo giúp em, em ko bao h quên!

7. tangktmyn

tangktmyn Thành viên Mới

Chim chòe than bị thay lông thất thường không theo mùa chi có 2 lý do,thay đổi thức ăn lạ và trong thức ăn có muối nhiều và đường nhiều là lý do làm cho chim thay lông ngay tức thời,lý do thứ 2 là chim khi chuyển vùng khác khí hậu cũng làm chim thay lông,chứ ngoài ra chim bị bỏ đói cũng có thể rụng lông.chim của bạn có nằm trong các trường hợp ấy ko.

8. hotgames101

hotgames101 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

không thay cái rụp hết lông đâu.nó trút hết lớp này đến lớp khác.mấy cái lông vũ ngoài cùng thì thay sau cùng.

9. cbbst

cbbst Thành viên Mới

đáng lẽ lúc chim thay lông thì nên tắm thường xuyên đó chim mọc lông mới nhanh hơn

10. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

:)>- Bac khanhtraudien nói thật đúng, chẳng riêng gì chòe than mà tất cả các loài lông vũ đang thay hoặc vừa xong lông k nên tắm nắng và tắm nắng nhiều vì đâu có phải ánh nắng chỉ có vitamiA vitaminD mà còn rất nhiều năng lượng nguy hại cho lông non và lỗ chân lông của chim chóc đó là tia tử ngoại, tia bức xạ vũ trụ...vv> Nguồn năng lượng này đã làm rất nhiều làn da tươi đẹp của con người bị ung thư k những vậy dầy như da vOi, dA tÊ giÁc> còn nổi u nổi cục ung thơ, sùi lông nữa ấy chớ da chim rồi lông chim chỉ là "con muỗi"...he he.

:-o Bác dat_rossi nuôi chim k ổn tí nào rồi, bác nên xem kỹ lại phong thủy nhà bác đi nhé (nếu k biết thì tìm đọc hoặc nhờ người biết về phong thủy xem giúp...).
    Cam đoan bác đem gửi con chim sang nhà khác thì k có chuyện đó đâu, ngoài ra những vấn đề bác nói phát sinh từ ng/nhân phong thủy thì rất nguy hại cho con người vì nó cũng ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe, tuổi thọ của các thành viên trong gđ mình đó bác ạ...
    Thân chào!

11. hung98

hung98 Thành viên Mới

Trích:
    Bác dat_rossi nuôi chim k ổn tí nào rồi, bác nên xem kỹ lại phong thủy nhà bác đi nhé (nếu k biết thì tìm đọc hoặc nhờ người biết về phong thủy xem giúp...).
    Cam đoan bác đem gửi con chim sang nhà khác thì k có chuyện đó đâu, ngoài ra những vấn đề bác nói phát sinh từ ng/nhân phong thủy thì rất nguy hại cho con người vì nó cũng ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe, tuổi thọ của các thành viên trong gđ mình đó bác ạ...

Mình cũng nghĩ như bác Cóc. Có thể do nguồn nước hoặc hướng gió ... "hoặc các cụ dưới thích nhậu với thịt chim " ( Mình đùa tý ). Theo mình bạn ko cần gọi thầy PT vội đâu, bạn nên tự kiểm nghiệm hiện tượng nước, gió,..., sức khỏe của gia đình, của gia súc, vật nuôi khác xem sao. Nếu cảm thấy có vấn đề thì kêu người giúp cũng chưa muộn ...
    Thân.

12. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

Bạn nghĩ ra điều này ah? Ánh nắng chỉ giúp da tổng hợp vitamin D thôi, chưa nghe thấy ánh nắng có nhiều canxi mà còn là canxi diệt khuẩn nữa.

Góp ý: Biết tác dụng thì hãy nói còn không thì đừng chém gió. Chẳng qua tắm nắng thấy tốt là do kinh nghiệm mà thấy thế thôi chứ ánh nắng không có nhiều "canxi diệt khuẩn" như bạn nghĩ đâu.

Last edited by a moderator: 13/7/12
  13. El Nino

El Nino Thành viên Mới

nhà mình cũng nuôi mấy chú choè than lên cũng có một vài cách chăm sóc chim mùa thay lông để chia sẻ với mọi người !
    Khi chim bắt đầu xuống lông là chủ fải bổ sung thêm chế độ dinh dưỡng cho chim như dế, cào cào, sâu.v..v.. Tắm nắng thì lên tắm vào khoảng thời gian từ 8 > 10h sáng là thích hợp và tốt nhất. Tắm nước thì ngày 1 lần như vậy chim sẽ đảm bảo chim luôn được sạch sẽ vào ráo lông. Lên trùm áo lồng để chim vào nơi yên tĩnh mát mẻ ! Đây là 1 vài kinh nghiệm ít ỏi của mình, có gì thiếu sót mong mọi người góp ý thêm nhé !!! Thân.

14. ducvp

ducvp Thành viên Mới

Mình cũng ngĩ như phukhang đấy, ánh nắng chỉ giúp tổng hợp vitamin D thôi bạn ak

15. ngoclongtran

ngoclongtran Thành viên Mới

Thời kì bắt đầu rụng lông là quan trọng nhất,nó sẽ ảnh hưởng cho cả mùa sau con chim có lên nhanh hay không.thời gian này tập chung cho nó ăn mồi tươi cào cao + dế và trứng kiến phân ra ngày cho em nó ăn 3 cử,tắm em nó thường xuyên thì càng tốt bạn hãy hạng chế đồ nóng đi cả bột nữa vì giai đoạn này là làm sau để cho em nó mau rớt bộ lông củ và bổi dưỡng chất dinh dưỡng để thay bộ lông mới và đừng đổi chế độ ăn của em nó trong quá trình thay lông như thế sẽ dẫn đến việc em nó sẽ rớt lông lại.chim thay lông không ai cho ăn sâu qui như bạn hết vì sẽ làm em nó nóng dẫn đến ảnh hưởng bộ lông.chim hót thường trải qua 4 giai đoạn : thay lông >>> bình thường >>> thúc lửa >>> hạ lửa >>> thay lông ( giai đoạn thay lông là quan trọng nhất.

16. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

Đồng chí này có vẻ rất am hiểu và tâm huyết với chòe than. Hy vọng đồng chí tiếp tục cống hiến cho nền chòe than nước nhà để nước nhà mau đi thi AFF Suzuki Cup nhé 8-}

17. john84

john84 Thành viên Mới

em cứ 2,3 ngày tắm nắng và tắm nước 1 lần. tắm xong chùm áo lồng vào luôn ko cần khô lông. chim thay lông đóng áo chùm 24/24h cho nó thay nhanh. họ bảo em muốn thanh nhanh cho em 1 chút dấm vào chỉ trong 2 tuần sẽ thay hết lông

18. huymobile

huymobile Thành viên Mới

tớ cũng có 1 em chòe than mộc dở thay lông cũng gần song nhưng mỗi tội lông đuôi cứ đang thay thì mọc ra được 1-2 sợi lại rụng chán quá tính ra đã 1-2 tháng nay mà mọc ra 1 lần rồi nhẩy lại rụng bi giờ đang mọc lần thứ 2 nhưng thấy nhú ra được 1 ít thì lại gẫy có cách nào khắc phục em nó ko nhỉ cần cao thủ chỉ cách cho em nó mọc nốt lông đuôi thank nhiều.....

Last edited by a moderator: 13/8/13
  19. ductanvnn

ductanvnn Thành viên Mới

em thường cho tắm cho nó sạch sẽ

20. hieu_min

hieu_min Thành Viên

Mấy con chòe của em cũng đang thay lông ròi, nhiều người bảo thay lông thì trùm áo lồng vào nhưng em thấy làm thế chỉ làm tù túng chúng nó mà thôi. Buổi sáng em vẫn cho tắm nắng bình thường ròi treo chỗ thoáng mát cho em nó hát hò, đến trưa thì cho tắm, thúc nhiều mồi tươi cho lông nó mượt. Còn bác muốn thay lông nhanh thì khi tắm pha thêm chút dấm vào nước là ok.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé