Xin ý kiến Thành viên về việc hạn chế spam

Thảo luận trong 'Thắc Mắc - Góp Ý' bắt đầu bởi ngoctuan, 20/7/12.

?

Có lên bắt thành viên mới kích hoạt bằng tin nhắn không ?

1. Không

19 phiếu
    44.2%
  2. Có - Phí là 5000 VNĐ

9 phiếu
    20.9%
  3. Có - Phí là 7000 VNĐ

0 phiếu
    0.0%
  4. có - Phí là 10 000 VNĐ

4 phiếu
    9.3%
  5. Có - Phí là 15 000 VNĐ

11 phiếu
    25.6%
  1. om_mo

om_mo Thành viên Mới

Ðề: Xin ý kiến Thành viên về việc hạn chế spam

cùng quan điểm với bác .đồng ý la diễn đàn nào cũng có box mua bán. nhưng ko thể ko quản lí xem là thành viên trong box mua bán có đủ điều kiện hay ko rồi mới đăng bài trong box mua bán đc.

2. closeyoureyes

closeyoureyes Thành Viên

Góp ý với mod chút: Hiện tại chức năng "Có Bài Mới" đang lấy tất cả các bài mới, bao gồm cả các bài trong mục Rao vặt linh tinh. Nhờ mod lọc loại các bài viết trong mục Rao vặt linh tinh ra khỏi chức năng "Có Bài Mới", vì mấy cái bài quảng cáo rao vặt này nhìn mất cảm tình quá, vì đây là diễn đàn chim cảnh / sinh vật cảnh mà. Ai có nhu cầu mua bán mấy thứ đó thì có thể vào thẳng chuyên mục mà xem. Thanks

Last edited by a moderator: 4/12/12
  3. BQT ChimCanhVN

BQT ChimCanhVN Thành viên Mới

Chân thành cảm ơn bạn đã góp ý. Đã từ lâu, chức năng có bài mới ko hiện thị các bài mới trong mục mua bán bạn ạ. Chắc có 1 số thành viên họ rao bán trong mục các loại chim BQT chưa xử lý được nên mới nổi trong loạt bài mới.

Xin chân thành cảm ơn đóng góp của bạn,
    BQT

4. ke o mien xa

ke o mien xa Thành Viên

rất là dễ thôi THÀNH VIÊN MỚI KHI ĐĂNG KÝ THÌ 10 BÀI ĐẦU TIÊN PHẢI DO BQT DUYỆT BÀI MỚI ĐƯỢC ĐĂNG. SAU 10 BÀI THÌ MỚI TỰ DO ĐĂNG BÀI

5. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

vi phạm nội quy : http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=18132
    khóa nick 3 ngày

6. closeyoureyes

closeyoureyes Thành Viên

Thanks mod, tuy nhiên mình thấy các bài rao vặt này không phải ở các mục chim cảnh, mà là các bài ở các mục quảng cáo rao vặt, và vẫn hiện ra ở mục "Có bài mới". Mod có thể xem hình mình vừa chụp:

7. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Cái đó không loại được tạo những box đó là giải pháp tình thế cho việc ngăn chặn spam thay vì spam vào những box chuyên đề chim cảnh thì máy spam xẽ spam vào những box mình mở sẵn như thế dễ dọn dẹp hơn, từ ngày mở những box trên thì hạn chế được lưỡng spam đáng kể

8. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Admin làm thêm cái chức năng: nếu ko có avata và chữ ký thì ko post được bài, điều này sẽ góp phần làm các máy spam ong đầu lên.

9. closeyoureyes

closeyoureyes Thành Viên

Ý mình ko phải là bỏ các box đó, mà chỉ cần ko hiện các bài thuộc box đó khi dùng chức năng "Có bài mới" thôi.

10. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Mình đã nghiên cưu ra giải pháp vừa sáng lọc thành viên vừa ngăn chặn được spam sau khi mình mua được server mình xẽ tiến hành
    - Cái này là liệt kê từ data vì thế không loại được không có hệ thống nào là thật toàn thập mỹ máy móc và phần mêm thì cũng là phần nào đó thôi chứ không thể thông minh như con người được. Để được như thế này thì BQT cũng đã cố gắng hết sức rồi bạn ạ.
    - Quan đểm của mình là trước khi yêu cầu người khác một chuyện gì thì mình phải xét lại bản thân mình đã làm được cho người đó cái gì hay chưa ? đòi hỏi của mình có quá đáng hay không ? một chú bất tiện như thế mình có thể tự khắc phục hay không/... va ...

11. chaomaochien

chaomaochien Thành viên Mới

Theo mình nghĩ khí một cá nhân hay tập thế nào đó mà đăng một bài gì đó trong phần mua bán, thì tối thiếu họ phải đóng góp 100 bài thì mới được đăng bài, những nick mới đăng ký lên lấy phí 10.000 bạn à như vậy cũng tránh được rất nhiều thứ:
    1: Các thành viên không giám chửi bậy (sợ baned nick) lúc đó văn hóa của trang chimcanhvn sẽ đẩy mạnh hơn. Vì mình thấy rất nhiều thành viên cãi chửi nhau tum lum không.
    2: Những thành viên mới khi đăng nick mới tham gia vào diễn đàn thì phải có sđt để trang chimcanhvn gửi mã kích hoạt tài khoản và phải chịu phí 10.000 nghìn 1 tài khoản. Nếu ai không kích hoạt được tài khoản chỉ được phép xem ở ngoài tất cả các bài của các thàh viên viết không được tham gia ý kiến vào. Như vậy các thành viên tham gia sẽ trong sạch và lành mạnh hơn, sẽ cẩn thận hơn trong lời ăn tiến nói.
    3: Thành viên nào vi phạm sẽ bị xử lý nghiêm khác bằng từng hình phát cụ thế, có thể bằng phát tiền, số tiền đó sẽ để úng hộ đồng bào nghèo khó. Chú ý: nếu mod làm sai hay vu vạ nhầm người yêu cầu xử lý thật nghiêm coi như làm tấm gương để các thành viên noi theo
    Và cuối cùng em xin nói 1 câu này mod đang có cái sai đấy, em cũng là thành viên ở diễn đàn này lâu thôi và cũng có rất nhiều bạn trên này, mod có cần em chỉ ra cái sai của mod không, trên này là góp ý em cũng không muốn nói. Dù sao cũng chúc diễn đàn phát triển mạnh hơn, trong sạch và lành mạnh hơn nhé, lúc nào em cũng ủng hộ.:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

12. tuanmitq

tuanmitq Thành viên Mới

Đăng bài ở mục mua bán . Một tiếng sau quay lại trôi tận trang 5 . Bó tay . Nói đến tiền thì ai cũng ngại rồi . Cứ 40 bài mơi được tham gia mục mua bán , một nick chỉ được giao bán 2 bài trong vòng một tuần , các nick mơi phải kích hoạt trong vòng 24h . Còn việc spam ở các mục khác đội ngũ admin phải tự đi làm sạch thôi , không có cách khắc phục đâu , nói là làm chứ bệnh để lâu khó chữa . Quan trọng bộ máy quản lý có dành thời gian cho diễn đàn không thôi .

13. closeyoureyes

closeyoureyes Thành Viên

Mình chỉ là thành viên bình thường chưa có đóng góp gì cho diễn đàn. tuy nhiên vì mìn làm nghề lập trình web nên mình biết là cái này có thể làm được chứ ko có gì là quá đáng cả. Như bên arowana chức năng "Có bài mới" của họ cũng chỉ liệ kê bài mới ở một số chuyên mục thôi. Dữ liệu đã đựoc nhập vào box cụ thể thì việc dùng câu query loại nó đi ko quá khó.

Còn nếu lập ra mấy cái box rao vặt đó chỉ để ngăn mấy cái thằng chuyên spam, thì các mod nên thêm phần nhập captcha vào chỗ post bài. Tuy a e viết bài sẽ phải mất thêm mấy giây để nhập nhưng đảm bảo là ko ai phàn nàn hết. Còn bọn tự động nhập auto bàng tool thì thách kẹo chúng nó cũng ko nhập đc.
    Mình góp ý là để diễn đàn tốt hơn, để những người thữong xuyên vào đây giao lưu cảm thấy thoải mái vui vẻ hơn thôi. Nếu mod thấy như vậy là phiền phức lắm điều quá thì sorry vậy.
    Thanks

14. quyvothuong

quyvothuong Thành viên Mới

theo em, thực sự thì việc thu phí cũng tốt vì vừa tăng thêm thu nhập cho diễn đàn lại vừa giảm đi được số lượng spamer và thành viên cũng e dè hơn khi buông ra những lời khó nghe để tránh bị xóa nich rồi mất tiền để lập lại nich mới... nhưng cũng có những mặt hạn chế của nó : 1.những người yêu chim cảnh thực sự sẽ e dè khi muốn gia nhập diễn đàn, vì khi nhận tin nhắn yêu cầu kích hoạt tài khoản thì đa số mọi người đều nghĩ đây như là một hình thức tin rác nhằm kiếm tiền nhiều hơn số tiền mà diễn đàn công bố, và như vậy thì uy tín và chất lượng của diễn đàn sẽ giảm đi nhiều và bị mọi người coi như một diễn đàn vụ lợi. 2.đối với những kẻ đã có ý định lợi dụng dđ để lừa đảo, vụ lợi thì số tiền nêu trên thực sự chẳng là gì so với mức lợi nhuận mà chúng có thể kiếm được nhờ hành vi lừa đảo ấy. em thấy rằng việc thu phí sẽ làm tăng một chút về mặt chất lượng của dđ...nhưng lại làm mất đi nhiều hơn về mặt uy tín cho nên em nghĩ là ko nên thu phí...còn về các bài viết spam thì đành trông cậy vào sự quản lý gắt gao của bqt dđ và các mod vậy...

15. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager

Mình chỉ là thành viên bình thường chưa có đóng góp gì cho diễn đàn. tuy nhiên vì mìn làm nghề lập trình web nên mình biết là cái này có thể làm được chứ ko có gì là quá đáng cả. Như bên arowana chức năng "Có bài mới" của họ cũng chỉ liệ kê bài mới ở một số chuyên mục thôi. Dữ liệu đã đựoc nhập vào box cụ thể thì việc dùng câu query loại nó đi ko quá khó.
    - Chimcangvn sử dụng diễn đàn VBB là phiên bản diễn đàn thương mại nếu như có chình sửa trong SQL hay trong code thì sau này lâng cấp rất khó khăn vì thế mà mình rất hạn chế việc chỉnh sửa trong code và SQL chỉ ưu tiên chình sửa code về vần đề bảo mật thôi

Còn nếu lập ra mấy cái box rao vặt đó chỉ để ngăn mấy cái thằng chuyên spam, thì các mod nên thêm phần nhập captcha vào chỗ post bài. Tuy a e viết bài sẽ phải mất thêm mấy giây để nhập nhưng đảm bảo là ko ai phàn nàn hết. Còn bọn tự động nhập auto bàng tool thì thách kẹo chúng nó cũng ko nhập đc.
    - Thật ra khi đăng ký thành viên mình cũng đã bắt nhập captcha bằng câu hỏi tiếng việt việc này tránh được những cỗ máy spam của nước ngoài nhưng lại gặp phải những cỗ máy spam của Việt Nam thật ra những người viết ra những công cụ Spam là những người có kiến thức giỏi về thể loại diễn đàn VBB vì thế mà họ đã nghĩ ra tất cả những tình huống mà một quản trị viên có thể làm và có cả hệ thống giữu liệu captcha cả hình ảnh lẫn câu hỏi tiếng việt. Nói thế không có nghĩa là bó tay tuy nhiên sét cho việc đăng bài khó khăn quá thì Spam cũng bó tay nhưng thành viên thấy khó vì khó người khó ta mà dễ ta thì dễ người mà

16. xiaolin

xiaolin Thương gia

Nghề nghiệp:
    Anything you think :D

Ngăn chặn Spamer thì mình xin có ý kiến sau:
    Tất cả các Nick mới chưa có bài viết nào thì sẽ không đc lập topic...Phải có từ 15 bài viết trở lên ( cái này bao nhiêu thì tùy thuộc vào BQT đưa ra 15, 20 or có thể nhiều hơn ).....cần có số lượng để theo dõi tình hình của thành viên...mỗi thành viên khi tham gia diễn đàn khi đăng ký phải có 1 số đt để thông báo Code giống như đăng ký Gmail bây giờ vậy....như vậy BQT quản lý đc cả sdt của thành viên có thể dễ dàng hơn nếu thành viên đó post 1 topic mua bán mà không đưa ra đc đúng số đt đã đăng ký lấy code thì coi như là lừa đảo hoặc có ý đồ " manh động "...:D

Thứ 2 đối với các thành viên mua bán
    - Thành viên mua bán thường là dựa trên tinh thần tin tưởng lẫn nhau...Nhưng chính vì cái đó mà bị lừa thì đừng lên đây kêu ca này nọ....hoặc chửi bới lung tung...có thể viết bài thông lồng tố cáo nhưng không đc viết những từ ngữ thiếu văn hóa....

Em thì có ý kiến như thế này: BQT diễn đàn quản lý 1 tài khoản chung Cho anh em mua bán chưa có sự tin tưởng lẫn nhau thì cứ chuyển tiền vào tài khoản của BQT sau khi người mua nhận hàng mà cảm thấy không có vấn đề gì thì phải lập tức thông báo với BQT để BQT chuyển tiền cho người bán và mỗi giao dịch thành công thì người bán có thể trích lại 5% ( hoặc tùy tâm ) số tiền bán đc gọi là công giao dich của BQT dùng để xây dựng diễn đàn mạnh hơn...

Trên đây là mới bắt đầu ý tưởng của em...em phải đi làm việc và suy nghĩ tiếp để nói sau...Mong đc anh em thông cảm và đừng ném gạch em nhé

17. bum1992bg

bum1992bg Thương gia

theo e nghĩ nên đặt mức giá là 15k nếu muốn đăng ký thanh viên mới ạ. vì nếu 1 ai đó đã có lòng nhiệt huyêt. đam mê thì k thể k bỏ ra 1tin nhắn đó. cung chỉ là 1 lần thôi ạ chứ có phai đăng ký nhiêu lần đâu. chơi chim có thể bỏ ra cả triêu đồng để mua chim thi tai sao a.e lai k thể bỏ . ra 15k. đã là quy định thi e nghĩ mọi ngươi cần châp hành....cần nhưng thành viên uy tín và chât lượng chứ tạp nham nhiu qua lại thành loãng ....... mong a.e hiểu và cùng góp ý ạ. thanks

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé