Xin tư vấn bắt lại chim khứu sổ lồng.

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Khướu' bắt đầu bởi hunglanvt, 10/12/10.

1. hunglanvt

hunglanvt Thành viên Mới

Ông hàng xóm nhà mình có con khứu bị sổ lồng mấy hôm nay. Chim vẫn sống lòng vòng quanh nhà mình (Ông đem từ ngoài bắc vào treo ở phòng trọ). ông ta muốn tìm cách bắt lại vì sợ nó chết do sống trong lồng quen rồi mà ra ngoài thiên nhiên khó tìm thức ăn nên dễ chết lắm. Mình không chơi khứu nên không có mồi và chỉ có lụp chào mào thôi. Theo các bạn có cách gì bắt lại không? Con khứu này siêng hót lắm và tiếng hót có vẻ yếu dần nên mình nghĩ nó sắp ra đi về nơi vĩnh hằng rồi. Xin các chuyên gia vài lời khuyên .

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. butbi

butbi Thành viên Mới

Ðề: Xin tư vấn bắt lại chim khứu sổ lồng.

Hôm vừa rồi mình cho khướu ăn sơ ý bị nó bay ra mất. Khướu mình mới bắt về nuôi được 2 tuần. Nhưng khi nó ra khỏi lồng nó vẫn ở quanh quẩn nhà mình. Sáng sớm nó vẫn hót và chiều về nó vẫn hót quanh nhà. May qua mình mượn được con khướu cái cạnh nhà. Mình nhốt khướu cái vào lồng rồi đặt lên cây. Quả nhiên con khướu của mình suốt ngày quanh quẩn ở bên khướu cái trong vòng 2, 3 ngày. Thấy ổn mình mượn lồng bẫy về thả khướu cái vào và quan sát. Sau 45 phút quan sát thì thành quả đã đạt được. Khướu của mình đã bẫy lại được! Mong bạn bẫy được nó về với chủ nhé.

3. hainamnd

hainamnd Thành Viên

Chim đã nuôi lâu mà bị xổng ra ngoài ăn cám đã quen nên khó có thể kiếm được thức ăn hoặc nếu có kiếm được nhiều mồi tươi quá cũng sẽ bị đi ỉa mất thôi. Thường nếu chim vẫn ở quanh quẩn gần nhà bạn đừng lấy lồng bẫy bẫy làm gì vì có khi chim sẽ không vào đâu, bạn nên lấy lồng vẫn nuôi chú khướu ấy bỏ đầy đủ cám và mồi như vẫn cho ăn bình thường rồi mở cửa lồng ra treo lên cây mà em nó vẫn đứng là em nó quen lồng quen ăn tìm cách chui vào thôi. Cách này khá hiệu quả đối với chim nuôi lâu đã thuần người rồi đấy, nếu chim vẫn chưa tìm thấy cửa thì bạn nên làm 1 cây cầu nhỏ bắc từ nhánh cây vào phía cửa lồng là Ok. Chúc bạn sớm bắt lại được chú chim yêu!

4. hunglanvt

hunglanvt Thành viên Mới

Cám ơn các ý kiến của các bạn.
    Ông này ở phòng trọ sát nhà mình thôi và cũng không phải thích chơi chim lắm nên lồng mục mà không biết nên mới bị sẩy. thật sự mình cũng không muốn bắt lại làm gì nhưng sợ nó chết vì không quen với môi trường bên ngoài thôi.

5. truongtranbao

truongtranbao Thành viên Mới

Hi bạn! Nếu bạn ở Quận Tân Phú mình sẽ cho mượn lồng bẫy khưú, lần trước mình đã bẫy một chú y như vậy. Nên nhớ rằng Khứu nuôi không chiụ mồi dế đâu nhé.

6. hunglanvt

hunglanvt Thành viên Mới

Cám ơn bạn nhiều. Mình ở dưới tận Phú mỹ (BRVT) khu vực gần nhà máy nhiệt điện phú mỹ.

7. michealowenmu7

michealowenmu7 Thành viên Mới

ấy chà giống mình rồi - bẫy lại dễ thôi nhưng đặc biệt là địa hình của bạn phải nhiều cây cao to lá mọc um tùm vậy mới dễ bẫy lại được, hôm trước mình cũng làm sẩy họa mi nhưng chỉ trong 1 ngày là bẫy lại được . Bạn kiếm 1 lụp mi hay lụp gáy bạn trang trí trang nhã lên nhá màu mè màu xanh lá lên cho mồi tươi ( DẾ) để gần nhà và mở file khướu trống và khướu mái và em nó nghe thấy sẽ tìm 2 con khướu ấy, và xà xuống ăn mồi , nên dễ bị xụp.
    Chúc thành công

8. hunglanvt

hunglanvt Thành viên Mới

Cám ơn các bạn rất nhiều.Hồi nãy, mình lấy cái lụp chào mào cho con quach líu vào và thêm trái cà chua đem treo sau vườn. Khoảng 15 phút sau thì đã bắt được rồi.
    Xin cám ơn tất cả nhé.

9. hai75

hai75 Thành viên Mới

Bạn nên tìm một em khướu cái để trước cửa để nhử nó vào phòng đảm bảo bắt được ngay.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé