Xin hướng dẫn nuôi và dạy ưng ấn

Thảo luận trong 'Dinh Dưỡng và Luyện Tập' bắt đầu bởi behoa172, 24/4/11.

1. behoa172

behoa172 Thành viên Mới

Hiện tại em đang nuôi 1 con ưng ấn trưởng thành, được 10 ngày , Mới tập em nó bay từ cầu qua tay tầm 1,5m .Nhưng nó nhát quá.
    Mong các bác hướng dẫn giúp em cách train em nó .Liệu con ưng ấn này còn khả năng huấn luyện freefly không ạ .

2. khuyenhanoi

khuyenhanoi Thành viên Mới

Ðề: Xin hướng dẫn nuôi và dạy ưng ấn

hầu như các bạn mua chim xong rồi vào lập 1 cái topic và kêu ae chỉ dùm giống như là mua 1 chiếc xe hơi về xong rồi kêu MỌI NGƯỞI ƠI TÔI MỚI MUA ĐƯỢC 1 CHIẾC XE HƠI VẬY MỌI NGƯỜI CHỈ TÔI LÁI XE VỚI vậy tại sao ko học bằng lái trước hay tìm hiểu về xe đi
    thân!

3. behoa172

behoa172 Thành viên Mới

Cảm ơn bác Titaioi. Ngày xưa bác học trên lớp bác ai cũng giỏi giống bác hả.Chả có thằng điên nào chưa biết lái xe đi mua xe đâu bác ah. Bác nên đọc kĩ giúp em câu hỏi rồi hãy chém. Cái thằng mua xe ở đây nó học lý thuyết sau đó đi mua xe lái thực hành thì gặp đoạn đường sóc khó đi ,không tìm được phương pháp khắc phục nó đành phải hỏi người khác .

4. khuyenhanoi

mình ko biết chém gió gì cả mình chỉ nói để ae rút kinh nghiệm
    theo mình trước khi rước 1 e nào về thì hãy tìm hiểu chẳng hạn lên hỏi ae để có các bước chuẩn bị cụ thể cho 1 con chim và nên bắt đầu với loại nào....Mình chỉ góp ý còn bạn muốn làm thì cứ làm mình ko nói gì bạn nữa.Thân!

5. v2t

v2t Thành viên Mới

bác này Ko hĩu chuyện rồi ....bác titaito chỉ là may Rồi bạn nói vậy thấy xong ......mốt ỗng ko chém gió kĩu này bạn mới khổ ....tui nói thật đó

6. hungbv

hungbv Thành viên Mới

anh Khoa nói đúng đấy. lên tìm hiểu kĩ mọi thứ có thể trước khi mang chim về, các mem mới ko chịu tìm hiểu và lập các toppic này thường rất nhàn,các câu hỏi thường lặp đi lặp lại, các bạn lên tìm hiểu thật kĩ trước khi mua chim

7. behoa172

behoa172 Thành viên Mới

Mong mấy bồ đọc kỹ câu hỏi rồi mới chém em . Em hỏi là tỉ lệ huấn luyện thành công con ưng ấn hơn 1 năm tuổi này là có cao ko. Còn các bác hỏi em tại sao lại mua nó và sao không tìm hiểu trước khi mua . Em phải nói lại rằng , mua nó của 1 thằng lái buôn chuẩn bị bán sang thằng Trung Quốc,

8. hoanghawk-eagle

hoanghawk-eagle Đang Nghỉ Mát

chim nuôi chơi falconry ok. giống này khôn lắm. cố gắng nha bạn

9. hungbv

hungbv Thành viên Mới

tỉ lệ thành công của con chim hơn 1 năm tuổi này là do bạn, do cách huấn luyện của bạn, con chim chỉ chứa 10% trong sự thành công của bạn thôi

10. tranphuongnamkt

tranphuongnamkt Thành viên Mới

hầu như các bạn mua chim xong rồi vào lập 1 cái topic và kêu ae chỉ dùm giống như là mua 1 chiếc xe hơi về xong rồi kêu MỌI NGƯỞI ƠI TÔI MỚI MUA ĐƯỢC 1 CHIẾC XE HƠI VẬY MỌI NGƯỜI CHỈ TÔI LÁI XE VỚI vậy tại sao ko học bằng lái trước hay tìm hiểu về xe đi
    thân!

chuẩn men ! thôi a giúp ng ta đi. mới chơi nên nóng vội ma. phần lớn đều thế
    tỉ lệ thành công của con chim hơn 1 năm tuổi này là do bạn, do cách huấn luyện của bạn, con chim chỉ chứa 10% trong sự thành công của bạn thôi
    cùng chung ý kiến. but bạn phải nói rõ hơn 1 năm là bao nhiêu dưới 2 năm chứ nếu thế thì cón khả năng đào tạo. but bon này khó cứng đầu nên bạn phải thât kiên nhẫn. mình thì ko có khả năng kiên nhẫn cao như thế. nên chơi cắt hung cho lành hehehe

11. hungbv

hungbv Thành viên Mới

ok behoa 172 mua chim lần này là trong trường hợp bất khả khắng, thực sự mình cũng cực kì gét chim của VN bị bán sang CN, behoa 172 liên lạc với mình, mình sẽ giúp bạn tất những gì mình biết để huấn luyện chú chim này

thanhquan2000 thích bài này.
  12. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Mình cũng đang nghĩ về Crested goshawk nếu bác biết thì chia sẽ cho mình, lượng thực phẩm một ngày chuẩn để C. Goshawk là bao nhiu để chim không quá cân mà vẫn khỏe mạnh thank's

13. khuyenhanoi

crested goshawk mùa này chưa có chim non chỉ có chim bổi thôi còn về luong thức ăn ntn thì tùy vào chim bổi hay chim non và trọng lượng bay tự do và trọng lượng săn bắn khi nào bạn có chim đi mình sẽ hướng dẫn và nói cụ thể.Thân!

14. khuyenhanoi

ah quên ae hay nhầm con besra với con ưng ấn vì chim non nó giống nhau nếu tinh tế mới nhận ra được!Thân!

15. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Uhm hiện tại mình đang tìm hiểu sự thật về nhiều loài, từ thực phẩm chính ở thiên nhiên, kích thước và sinh sản...cách thức săn mồi để sẳng sàn khi đưa một em khác về từ khi mình thả kes. Hiện tại có một bác nói về merlin mình cũng muốn tìm hiểu để biết như thế nào.

16. higen1981

higen1981 Thành Viên

Cắt hung của bác như thế nào, post ảnh cho tôi xem với, có j học tập một e.
    @ Titaioi Tôi có đọc ở diễn đàn có 1 bác nào viết là : nếu a e mới chơi mua dc e nào mà cần hỏi gì thì cứ lập hẳn một topic để hỏi và a e nào biêt sẽ trả lời. Theo cá nhân tôi nghĩ a e mới chơi thường rất bỡ ngỡ và muốn hỏi a e có exp để đc hướng dẫn và cũng đỡ lo cho con chim quý nhỡ may tèo, vậy a e nào nhiệt tình và có kinh nghiệm thì cứ lên chỉ bảo. Còn mục chim săn mồi của chúng ta đâu phải quá nhiều bài nếu ko muốn nói là buồn tẻ, vậy sao chúng ta ko thể dành chút time cho nhau, cũng là đẻ có thêm nhưng bài viết bổ ích để đọc (đành rằng a e mới chơi chúng tôi có thể hay ỷ lại :D ). Sorry, vài lời muốn nói mong a thông cảm và bỏ qua. Thân

17. khuyenhanoi

cũng 1 vấn đề đó mà ae ko chiu đọc trong hki đó ae đã post bài đó rồi rất nhiều chủ đề hỏi trùng nhau

18. xlx_Ku Khoi_xlx

xlx_Ku Khoi_xlx Đang Nghỉ Mát

ai cũng cần cơm ăn áo mặc và diễn đàn cũng cần duy trì tài nguyên để cho các bài viết hửu ích nửa bạn àh

19. tranphuongnamkt

tranphuongnamkt Thành viên Mới

tại nếu muốn chơi chim săn thì phải tìm hiểu trc 1 time thì mới nên cầm chim về. a khoa chỉ muốn ae pro hơn trong việc chơi chim thôi. ko phải là có ý ko muốn nói nhiều đâu. nếu có 1 lượng kiến thức sơ khai rồi thì chỉ cần chỉ bảo thêm 1 chút là ổn mà

20. kaiser

kaiser Thành Viên

theo mình ko phải lúc nào cũng có sẵn chim để mà học hỏi xong rồi đến mang về mà nuôi thôi đâu.như bác chủ top là 1 ví dụ........hay như mình chưa bao giờ mình nghĩ là sẽ nuôi những loại này....vì mình chỉ nuôi chào mào và các loại chim hót thôi nhưng........1 hôm ông chú ở đâu mang về 1 con ưng ấn....mới mở mắt xong.....yếu xìu rồi....ổng nói cho mày nuôi....vứt thì ko nỡ, nuôi thì ko biết cách thế là lên diễn đàn tìm hiểu đọc cũng rất nhiều bài....cũng có những cái ko hiểu lắm....nên mới mạo muội post bài hỏi....ai dè bị chửi te tua lun....cũng may đc sự chỉ giáo tận tình của a khoa (titaioi) và các ace nên giờ cũng hiểu sơ sơ đc vài vấn đề.....và con chim cũng đã khỏe lại ăn uống tốt........
    ko phải các ace muốn hỏi đâu mà vì có đc con chim quý lần đầu tiên đc nuôi nên dù có đọc và tìm hiểu rồi nó bình thường thì ko sao chứ lỡ có hắt hơi sổ mũi cái là cuống hết lên hỏi này hỏi nọ...vì cũng chỉ là học thôi chứ đã thực hành đc con nào đâu....vì vậy các ace cũng nên thông cảm và chia sẻ.....mình nghĩ trước khi chơi món này các bác cao nhân cũng như vậy thôi....các bác cũng trải qua nên có thể hiểu....mấy lời mạo muội mong các bác bỏ qua.....chúc ace sức khỏe ,,,dd ngày càng phát triển....thân

Cuongly thích bài này.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé