Xin giúp cách chữa bệnh cho Than

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi langtu1204, 5/8/13.

1. langtu1204

langtu1204 Thành viên Mới

Than nhà mình khoảng hơn 2 tháng tuổi, lúc bé thì phát triển bình thường nhưng gần đây ốm yếu, vẫn cố gắng ăn uống mà sao nó gầy quá, gầy đến độ sờ vào ức chỉ thấy xương. phân ị ra thì dính ở lông đít khá nhiều, phân màu trắng - vàng và dính. Thức ăn hiện tại là cám trứng Bình Dương dành cho chòe, dế, sâu qui. Tình hình sức khỏe em ấy ngày càng yếu đi một chút! AE ai có kinh nghiệm chuyện này giúp mình với nhé!

2. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Ðề: Xin giúp cách chữa bệnh cho Than

Không cho ăn cám Bình Dương nữa bạn, hạn chế sâu quy, cho ăn cào cào non, dế lựa con non, nhỏ bóp đầu, bẻ chân, nhúng nước trước khi cho ăn.
    Cám Bình Dương là loại cám đậu trứng, bạn xem coi còn date không nhé, và bịch cám bạn mở bao lâu chưa, cám Bình Dương mở bao cả tháng là bị hư rồi (khả năng cao) nên chim bạn ăn không tiêu hóa, dễ bị bệnh. Chim bạn còn nhỏ quá chỉ nên mồi tươi thôi, cám vào cóng để đó chim thích thì ăn không nên ép nó. 3 ngày bỏ cám củ thay cám mới vào nhe.

3. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

tốt nhất là bổ sung dế nhiều vào nhe bác.lúc trước con than mình cũng suy nè.tới bữa nay mới tháy nó đỡ lại.dế +cào cào có nhiều chất dinh dưỡng nên chim mau lấy lại sức lắm.nhưng xong rồi thì đừng cho ăn dế nhiều vì chim sẽ béo lắm bác à

4. ngoctraiden2511

ngoctraiden2511 Thành Viên

Đi ỉa nặng rồi- ko cho ăn mồi tươi nữa đặc biệt là dế- có cào cào già mà con trống ý cho nó ăn ít ít cung được mà iys thôi . Mua cám ba vì cho nó ăn trong cám này có chất chống đi ỉa. pha nước chè đặc cho nó uống mấy ngày đi đã cho đỡ đi ỉa đi đã. Giờ mà bồi dế vào phân càng loãng do đạm nó nhiều càng chết. Mà nặng quá hòa nửa viên thuốc chống đi ỉa cho người (becberin)vào cám rồi bắt nó ra đè đầu đút cho nó ăn- đút khoảng 1 ngày rồi cứ cho ăn ba vì và uống nước trà xanh- khi nào ỉa phân đõng cục và hết dính ở đít nó thì lúc đó mới bồi bổ lại. chứ ko là mấy ngày nữa chết chim vì chim bị suy nặng đấy. Đừng cho chòe than non ăn sâu nhé. ăn nhiều nóng chằng được gì đâu.Ak mà quên cho tắm nắng chứ đừng cho tắm nước.3-4 ngày mới tắm thôi mà cứ đỡ đi ỉa rồi hãy tắm. chim này suy nặng sức đề khàng ko còn tắm nước nó dễ chết thêm @@

Last edited by a moderator: 5/8/13
  5. langtu1204

Cám ơn bạn. Chim mình đi ỉa không phải dạng ị chảy mà làm dạng lỏng quánh, màu vàng, dính đầy đít. Nhìn nó ăn uống rất khó khăn giống như cổ họng bị tổn thương, con dế mà hơi to chút là nó phải xoay sở 1 lát mới ăn được. Mình để ý em nó ít ăn cám dù là đói, phải đói lắm mới mổ chút ít cầm hơi thôi. Hôm chủ nhật có mua trứng kiến về cho ăn, nó quất ngon lành luôn.
    Mình sẽ chú ý không cho nó tắm nữa!

6. ngoctraiden2511

Thì nó cũng là 1 dạng đi ỉa rồi- bình thường đi ỉa sơ sơ do nhiều đạm thì tự nó sẽ khỏi nhưng mà đi ỉa đến nỗi dính đít là nặng rồi.Đi ỉa nặng cho ăn mồi tươi mấy vẫn suy chim - nhiều đạm qua nặng hơn. bác cứ làm thử cách mình chỉ đi:) hi vọng e chòe sẽ khỏi. Còn cổ họng bị tôn thương thì cái này mình chịu. bác cho nó ăn đồ mềm mềm thử đi.

Last edited by a moderator: 5/8/13
  7. kn02042012

thế cho em nó ăn trứng kiến 1 tuần cho em nó lại sức đi bác à+1 ít sâu cho em nó nữa.thường thì than mà bệnh nó rất ghét cám nó không ăn đâu.bác nên cho ăn cào cào trứng kiến đi.nhớ bỏ sung ít sâu cho em nó vì dế tính hàn lắm.bác cứ cho ăn 1 tuần chim lấy lại sức rồi hả cho ăn cám lại.than đầu mùa không sao nhưng than cuối mùa nó hay thế lắm.con than mình cũng bệnh xong vừa hết nè bác

8. ngoctraiden2511

No ko ăn cám hòa becberin thì phải banh mỏ nó ra trộn cám vơi becberin và nước đút nó ăn:) nó ăn sâu + trứng kiến nó nóng thêm. Đã đi ỉa nặng thì chim suy thì nó nóng nó càng dễ die @@ ko chữa hết thì cho ăn mấy nó cũng suy chim thôi. ko bao giờ khỏi mà cang lúc càng yếu đên lúc chết thôi

9. langtu1204

Em Than đã không qua khỏi rồi, từ trần lúc 13g30 ngày 6/8.

10. kn02042012

chia buồn cùng bác.con bị con sáo mổ đó hả bác.con mua đầu hay mua thứ 2???

11. ngoctraiden2511

Chia buôn cũng bác- lần sau rút kinh nghiệm- ỉa chảy nặng mà ko kịp chữa thì chim nào cũng chết ak bác :(

12. thanquangngai

thanquangngai Thành viên Mới

cách của bác ngoctraiden là hoàn toàn chính xác, khi chim chòe than bị tiêu chảy càng ăn mồi tươi càng mau chết,sẵn đây tôi chia sẽ với anh em chút kiến thức mà tôi có đc sau nhiều lần chia tay với chim vì bệnh này, chòe than nhất là chim mới bắt về bổi hoặc chuyền rất dễ gặp trường hợp này, còn chim thuộc thì cũng gặp khi người nuôi chim không vệ sinh trong khâu nuôi, nhận biết loại bệnh này là chim ăn nhiều mà vẫn ốm miệng chim có màu trắng nhạt khô không ướt như lúc bình thường, để điều trị bệnh này có cách sau đây, đối với chim già chim đã khi mới phát hiện bệnh có thể cho uống men tiêu hóa hoặc các loại thuốc đau bụng dành cho người theo tỷ lệ thấp uống tầm 2 đến 3 hôm là khỏi, khi chim đã phát bệnh nặng không còn bay nhảy đc thì cho chim uống thuốc vào chim sẽ chết ngay vì kiệt sức phải cho chim uống các loại thuốc tăng lực như là C sủi bọt rồi mới cho chim uống thuốc trong thời gian này tuyệt đối cắt mồi tươi chi cho chim ăn cám vài ngày chim sẽ khỏi, đối với chim tơ loại chưa trổ thì uống thuốc còn khó khăn hơn nếu co uống thì phải phai với tỉ lệ cực thấp chứ không chim sẽ chết ngay sau khi uống cách tốt nhất là cho chim ăn gián đất 1 loại côn trùng chữa bệnh rất hiệu nghiệm, khi bi bệnh cả chim già lẫn chim tơ nếu bạn có thể bắt đc gián đất hay bắt cho chim ăn uống thuốc là khi ko có cách nào khác, khi chim đã bình phục thì cố gắng giữ vệ sinh ăn uống trong mấy tháng chứ chim sẽ rất dễ mắc bệnh trở lại, đôi lời chia sẽ cùng anh em.

13. Daide256

Daide256 Thành Viên

Bị đường ruột rồi nó ỉa ra dịch nhờn dạ dày nó mới dính bổ sung vitamin e vào hoặc cho nó uống nước trà pha loãng ngày đầu mấy ngày sau cho uống trà đậm đặc ,vài ngày là hết à

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé