xin chỉ giáo về Họa mi

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi Pham Xuan Quynh, 28/3/16.

1. Pham Xuan Quynh

Pham Xuan Quynh Thành Viên

tình hình là mình mới mua và nuôi 1 em mi mua ở mấy chổ bán chim dạo. vì mới chơi không biết coi tướng tá làm sao nên chỉ cần thấy em nào hót là xúc thôi, không cần biết đầu xà, mắt xéo, ngu trường ngủ đoản j hết( có biết coi tướng đâu)
    mới đầu mua về khoảng 1 tuần em ko hót hét j hết cho dù kích file mái (lúc mua thi kích mái nó phang ầm ầm). bây giờ thì dc hơn tháng lồng rồi kích mái thì hót rất to, nhưng những lúc không có mái thi hót bé lắm, lâu lâu nó còn kêu "tặc tặc éc" nữa
    ví dụ nhé: ta chia volum thàng 12 cấp, có mái thì âm lượng 12 còn không có mái thì chỉ dc 3-4 thôi,
    cái này là do chim chưa quen nên như vậy, hay là do chế độ dinh dưỡng ko tốt vậy các bác. bác nào biết chỉ giáo giúp nhé
    cám mình coi tren dd nên o nhà tự làm: 300g gao, 100g đậu xanh bóc vo, 100g thit bò, 100g tôm sú, 100g gan heo, 10 trứng gà, 1 muỗng đường, 1 mật ong, 1 sủa ông thọ, B1, canxi.
    mồi tươi thì 1 ngay khoang 10 con superworm

2. Vuhongcuong

Vuhongcuong Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    ôi sao ko có cụ nào vào trả lời cho chủ pic phấn khởi nhẩy?

Pham Xuan Quynh thích bài này.
  3. IdoLBird

IdoLBird Thành viên Mới

Hi bạn, theo như mô tả của bạn thì con mi đã bắt đầu quen môi trường nhà bạn rồi đó. Nó hót be bé như thế gọi là hót chuyện, tức là nó đang luyện giọng, nhưng vì chưa thực sự dạn dĩ nên chưa dám gào to. Bạn có chim hót chuyện là tốt rồi, ráng chăm kỹ, chịu khó cho tắm nhiều là sẽ nhanh dạn...(Bạn nên xem thêm trên diễn đàn có nhiều bài về cách chăm sóc mi nhé)

mimoilc and Pham Xuan Quynh like this.
  4. Pham Xuan Quynh

Pham Xuan Quynh Thành Viên

thế mà mình cứ tưởng, do chế đọ dinh dưỡng không tốt nên nó bị hư giọng.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé