Xin cây mần tưới chữa rệp cho chim

Thảo luận trong 'Sức khỏe và dinh dưỡng cho họa mi' bắt đầu bởi vanmar, 1/8/11.

1. vanmar

vanmar Thành Viên

Có thể đi các tỉnh Nam ĐỊnh, Hà Nội, Hà Nam, Ninh Bình, Thái Bình, Hải phòng, Hưng Yên để xin bác nào có lòng hảo tâm mà ở các tỉnh trên cho mình dịa chỉ qua xin ít lá nhé
    Tks

2. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Ðề: Xin cây mần tưới chữa rệp cho chim

Theo mình bác nên dùng thuốc cũng được mà. Ra hàng mua thuốc phun nhé.

Chỉnh sửa cuối: 1/8/11
  3. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Theo mình bác nên dùng thuốc cũng được mà. Ra hàng mua thuốc phun nhé. Còn sợ chim bị rệp, bọ thì bạn mua nước dành cho chó tắm ấy.

4. anh_hung908

anh_hung908 Thành viên Mới

Bạn ra hàng lá mua 10-20k cho nhanh.
    Mình mua về dùng vài lần rồi mấy lần trc nghĩ cũng ok mà lần vừa rồi lót dưới đáy lồng vài ngày bỏ ra vẫn thấy nhiều con bọ bằng đầu kim ở đáy lồng, ko biết thế nào nữa

5. vanmar

vanmar Thành Viên

Hôm trước tớ mua thử rồi sài 4 ngày vẫn thấy rệp nhiều quá, nước tắm nước xịt, vệ sinh lồng chỉ chết con nào dính nước. Hôm sau cầm lồng vẫn bị rệp bu đầy tay ngứa kinh
    Bạn tư vấn luôn tên thuốc dùm.
    Tks

6. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

:))@-):))
    Hê hê hê bác này kinh quá nuôi 1 con chim mà rệp nhiều như ngta nuôi cả trại gà thế này à??????
    Xem lại khâu vệ sinh cá nhân của bác thế nào đi kẻo......hì hì hì
    Kinhhhhhhhhhhhhhhhh.........!

7. casiquangle

casiquangle Thành viên Mới

vậy là rệp của chim hay của người ?

8. tungden

tungden Thành viên Mới

các bác cứ ra hàng thú ý hỏi mua thuốc diệt rệp,chấy rận cho thú nuôi gia cầm khoảng 20k về phun vệ sinh phơi khô lồng rồi cho chim vào,đảm bảo hết rệp,nếu phun vào chim thì che mắt chim đi nhé,thân

9. vanmar

vanmar Thành Viên

Hehe tớ thì ngon lành tại con chim này đi mua lại chủ cũ vs không tốt nên em nó mới bệnh thoai. Bực nhất mỗi lần cho chim đi tắm mình cũng phải chui vào nhà tắm, tắm cho iem chym không ăn cơm, không ăn canh, không uống nước của mình hehe
    Nhà bác Cóc tía có phải ở Hòa Bình không nhỉ? tuần tới lên đó công tác tiện thể xin mấy cây mần tưới :)

10. vanmar

vanmar Thành Viên

Fun rồi 4 ngày không hết thế mới định tìm bài thuốc khác. Tks đồng hương Nam Định
    Hôm nào tớ đi công tác về giao tý nhá

11. Coc Tia

:-" Vâng bác cứ lên HB rồi ới tôi, sẽ có cây mần tưới ngay lại còn đc xem chim cò nữa nhé, tuy nhiên người khác sẽ mang tặng bác chứ tôi thì k trồng nữa, trước có 1 khóm cũng mang cho mất rồi...

12. boyht

boyht Thành viên Mới

Ah ra nhà bác cóc tía ở Hoà Bình ah? em nghe nói hoà bình có chim ở Đà Bắc là chơi hay lắm, ko biết bác có ở gần đó ko ah?

13. Coc Tia

\m/=:)\m/
    Bác hỏi tôi cũng xin trả lời thế này: Chim Đà Bắc thường to con, hót dữ, giọng bền, âm vực nhiều cao độ, nhiều giọng lạ, chọi tốt chân chủ yếu có 2 mầu là nâu đen và vàng đậm. Thường chỉ có 2 bộ: Ngũ trường và đuôi lá vả mình củ đậu,loại làng nhàng hầu như k thấy có hoặc bị lạc đến..., ngày trước vì mi Lạng Sơn rất có tiếng nên lái chim thường mua về mượn tiếng bán khá đắt cho người chơi ở HN và Hà Đông vì đi gần và tiện đường...Thực ra bản thân HM Đà Bắc rất hay vì nó đc chọn lọc tự nhiên rất tốt: Khí hậu tự nhiên mát mẻ bởi bao quanh đồi nương tươi tốt là những dãy núi đá vôi, thêm nữa địa hình hiểm trở như vậy + với rất nhiều loài chim dữ, thú dữ săn mồi thế nên những chú mi nào sống đc đều phải đòi hỏi sk và các giác quan phản xạ cực tốt>Qua rất nhiều thế hệ chọn lọc nên HM ở đây hót hay, bền sức, dữ tợn và to đẹp hùng dũng.
    Tiếc rằng vài năm trở lại đây hầu như k còn 1 con nào thuần chủng nữa vì bị săn bắt cạn kiệt mất rồi để phục vụ cho các lò chọi mi ở các tp dưới xuôi...
    Nếu hỏi các cụ về mi Đà Bắc thì ai cũng biết những vấn đề CT kể trên như 1 hoài niệm về 1giống HM hót hay, chọi tốt dáng chuẩn, tuy nhiên hỏi các bác chim cò có thâm niên ở HB đã từng qua tay 1 vài con đều suýt xoa luyến tiếc về nó, còn nếu có ai mang đến 1con mi mà nói là nguồn gốc Đà Bắc thì liệu chừng vì đều nhận đc ánh mắt nghi ngờ hoặc bị nói huỵch toẹt thô thiển thế này: "Bây giờ làm ...éo gì còn chim ĐB nữa???"
    Tuy vậy hiếm thôi chứ k phải là k có, CT may mắn sở hữu 1con 2 năm rồi từ lúc mộc ở rừng về và bị gaỹ mất 1 móng biên. Mới đây có bác H. Chủ Tịch phường(...) mới mua đc 1con mộc đẹp và hay lắm, các cao thủ và mấy cụ chơi mi chọi (CĐ tiền đô) đang tìm mọi cách gạ mua lại mà chưa đc...
    Nó già rừng, đầu bẹp, mắt lồi sáng quắc, mộc tinh mà treo giữa sới vẫn hót đấu với chim già lồng vô tư, áp lồng mi chiến có bảng hạng nó chơi tất làm mấy bác dí chim phát hoảng tách vội vì sợ vỡ chim của mình...hì
    Tóm lại HM Đà Bắc "danh bất hư truyền" cùng với mi Mai Châu nổi tiếng đứng bên bờ tuyệt chủng rồi bạn ạ...
    (Đây cũng là đề tài CT ấp ủ định viết lên dđ chia sẽ cùng ae mà chưa có thgian...)

14. boyht

boyht Thành viên Mới

Cám ơn bác CT đã chia sẻ cho anh em biết thêm về mi Đà Bắc.
    Ngày trước em cũng thỉnh thoảng lên Hòa Bình chơi với bạn ở đó, nhưng là ở dưới TP nên chỉ được nghe danh thôi ah. nagyf đó lại chưa biết bác hjx. hy vọng có dịp em lên đó xin bác chén trà.

15. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Anh Cóc cho anh em xin tấm ảnh chân dung chàng Đà Bắc 1 tí...? Y/c này chắc sẽ dc bác chấp thuận

16. Coc Tia

Nó đây bác Mavanz này, ảnh cũ ngày nó đang thuần dở nên mỏ trấu hơi dài vì k dám thay cầu mài cho nó.

17. vanmar

vanmar Thành Viên

Con của bác CT đẹp quá
    Bác xem giúp em con này có phải chính gốc Đà Bắc không? Hay là lạc ở đâu đến vì nhìn chân mỏ không giống màu như bác miêu tả.
    Con này hôm đi làm qua Tân Minh- Đà Bắc mua được.
    Chim hót hay nhiều giọng mỗi không được gấu lắm nên bị con mộc chiến ở nhà đè.
    Hiện nay đã đem nó đang được một ông em chăm sóc kỹ càng.
    Đợt sau lên Hòa Bình công tác nhất định vào chỗ bác giao lưu.
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=CBo6Lsi8Lsc&feature=related[/YOUTB]

18. boyht

boyht Thành viên Mới

sao lại được mỗi một kiểu thế bác? con chim nhìn đẹp quá, mắt em này nhìn rất có thần bác nhỉ

19. dunghoabinh

dunghoabinh Thành viên Mới

chào bác coc tía hân hạnh được làm quen với bắc, em cũng là người ở hòa bình và ở vùng núi đà bắc ,em tên dũng . e đã đọc rất nhiều bài giờ mới biết bác ở hòa bình đấy, nhà bác ở chỗ nào thế để khi nào e muốn qua học hỏi kinh nghiệm nuôi chim hoa mi của bác . gio e đang gột con mi mộc gia rừng đã được 5 tháng tuổi lồng rùi ma nó vẫn nhát quá . chim gốc diều bồ tân minh bác ah. Đúng như bác nói giờ chim đà bắc hiếm thật đấy muốn tim mua chim đúng gốc đà bắc hơi khó nếu có giá chim mộc cao ngất ngưởng . chim từ rừng vừa về đến nhà chưa vào cám giá đã hơn 2 triệu, con đẹp có khi đến 3 hoặc hơn 3 triệu . thực tình mua chim mộc với giá cao thế ma sác xuất chỉ 50/50 hic.

20. minhcong

minhcong Thành viên Mới

em ở nam định đây em toàn chữa bằng nc muối thôi khỏi hết các bác cứ chữa bằng thuốc sịp thì hỏng hết chim
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    mà hehehehe em vừa hỏi ông già rùi hihi vườn nhà em cũng có một khóm cây đó hehehe

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé