Vẹt Bổi khó Thuần

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi kikahary, 13/12/12.

1. kikahary

kikahary Thành viên Mới

Mình Từ nhỏ rất thích nuôi vẹt , nên ra tiệm tìm vài em nuôi chơi . Buồn Thay ra đó chĩ 1 con có vẹt ngực hồng , ko có cock , xích , thấy cũng đẹp nên zô hõi giá . họ nói 400k , trả 350k kô bán :((
    cuối cùng cũng mua với giá 400k . mang về nuôi dc khoảng 4 tuần rùi , hằng ngày ngồi chơi với nó 5-6 lần khoảng 10 '/lần Nhưng đến giờ cứ tới gần là nó cắn lồng , chạy vòng vòng ko chịu nghe lời. Mình Nghi nó là Bổi , bị người ta bẫy dc
    bây giờ nuôi nó thì chán , ngày nào cũng cho ăn , nó như 1 khúc tượng chẵn kêu , chãn nói .
    Giờ Thì hối hận đã muộn o=> ,. khuyến cáo mọi người nếu muốn mua vẹt thì nuôi con non lên thôi đừng ham đẹp mà mua vẹt bổi bị người ta lừa.................
    Video em Nó :
    http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=BA90ENfHaPE
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=BA90ENfHaPE[/YOUTB]

2. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28
    Ðề: Vẹt Bổi khó Thuần

kiên trì tạo lên 1 bé gần gũi bạn à,đừng nói là bổi lỡ.dù có vẹt già nếu kiên trì bác vẫn có thể thuần đc em nó ,chúc bác có 1 em vẹt ngoan dễ bảo ^_^

3. kikahary

kikahary Thành viên Mới

Em bó tay với em này rùi nuôi 1 tháng ùi chứ ít gì =D> càng nuôi càng chán ^#(^

4. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

Nếu đúng như bác chủ nói . Thì bác đam mê từ lâu. Theo mình thì bác phải cố gắng kiên trì . Hằng ngày vuốt ve em nó. Cắt lông cánh đi cho mau thuần. Lôi ra vuốt ve cho e nó chạy nhảy tránh tình trạng bị sờ trét nhé. Cùng lắm thì bỏ đói. Rồi đút ăn từng hạt 1. Dần dần sẽ quen thôi bác ạ. Cố gắng lên nhé. Chúc bác có chú vẹt đẹp. Kinh nghiệm ít ỏi. Anh em diễn đàn vào cho thêm ý kiến nha

5. binbin759

binbin759 Thành viên Mới

èo anh này cùng cảnh ngộ này hehe bửa mới mua con ngực hồng cũng cã tuần òi cắt cánh luôn ngày nào cũng bất ra chơi mà ra cho nó chạy vòng vòng thôi chứ ko sờ hay vuốt ve được vì cái thứ nhất là lại gần thì nó bay còn cái thứ hai là nó cắn đau kinh khủng mới mua vài bửa mà tay em lỗ ko nó cắn đau khủng khíp hix ai biết làm s cho nó không cắn nữa giúp e với

6. tumo

tumo Thành viên Mới

Thuần vẹt bổi thì điều cốt yếu là kiên trì và k nóng vội, k được làm chúng sợ ( chỉ 1 phản ứng nhanh như rút tay lại thôi là cũng làm nó giật mình) thuần vẹt có nhiều cách bạn có thể tham khảo các cách thuần vẹt bổi của ae trên diễn đàn. Theo mình biết thì có nhiều a e thuần vẹt bổi rất nhanh trên diễn đàn đấy. Vẹt bổi thfi bạn nên cắt cánh, rồi đem ra ngoài lồng vần hàng ngày. Cắn là phản ứng tự vệ trước đe dọa của chúng nên bạn trước tiên bạn phải lại gần hết sức từ từ rồi hãy tìm cách chạm vào ( đưa tay lại gần hết sức chậm, khi thấy nó phản ứng như muốn cắn hay bỏ chạy thì dừng lại im chỗ đấy đến khi nó bình thường thì lại tiếp tục và hết sức chậm rồi co tay lại cũng chậm như vậy. Mỗi lần thì càng để tay lại gần hơn đến khi nó k sợ bạn chạm vào là được...khuyến cáo đeo găng tay với vẹt ngực hồng vì chúng cắn rất đau..chảy máu là bình thường)

trọng de thích bài này.
  7. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

:(:)(:)(( tớ cũng thấy khá nhiều ng khóc kg nên lời đối với ngực hồng rồi, nhưng thú thật với tớ thì bọn nó cắn cũng như bị kiến đốt, có lẽ do bị mãi thành quen thì phải.

8. tumo

tumo Thành viên Mới

Chủ thớt tranh thủ học hỏi KN của bác ong cham chich này, mình xem mấy clip của bác ấy thuần vẹt rồi, mình thấy hiệu quả tốt mà nhanh. Chúc chủ thớt sớm thuần được em nó. ( xem clip của thớt thấy cứ chọc tay vòa lồng, làm vậy nó càng nhát nhé)

9. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

còn k mau truyền bí quyết cho chủ thớt đi , còn chọc người ta nữa hả ông già kia , :))

10. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

Hehe đúng rồi . Muốn thuần đc hắn thì phải hi sinh cho hắn khợp vài phát. :)):)) bạn thử chơi loại xích già bẫy rừng về xem. Nó cắn còn đau hơn mấy lần bọn NH đó. Mình nuôi xích . Cũng bị nhiều phát rồi. Cho bọn ngực hồng cắn ko ăn thua :))
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Cố lên chủ thớt... nếu ko thì chờ đến mùa vẹt non làm vài em chân dài mỏ đỏ về mà chơi hihi.
    1 ít gió máy xin góp vui cùng anh em :)):))

11. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Đây toàn là các cao nhân hết hehehe
    Anh chích đưa link bài mà anh " Giặn nội công " thuần Vẹt lên đi anh
    Để em add vào topic Tổng hợp cho ae dễ theo dõi :D

12. kikahary

kikahary Thành viên Mới

Toàn Cao thũ chĩ giáo em sẽ nghe 8-> Nhất định , nhất định
    tháng nữa ko thuần dc cho em nó bay về trời : để bớt khỗ cho cả 2 ép buộc kô có Hạnh Phúc Mừ :p
    chich ơi cho xin vài link học hõi @};-

13. thanhhung3558

thanhhung3558 Thành Viên

2 tháng trước có nuôi 1 e ngực hồng bổi, nuôi 1 tháng mà vẫn đâu vào đấy, bực cho nó đi rồi. Chờ đầu mùa làm em khác vậy :)

14. kikahary

kikahary Thành viên Mới

hi vọng nó kô tệ như bạn nói :))

15. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

mình thì mình k thích cách thuần cảm tử chút nào ( đó là đưa tay cho nó cắn ) :(( với vẹt bổi thì cắt cánh , cho ra đứng vòng cung , xích chân lại , cắt cánh , thời gian đầu cứ nuôi vài tháng cho nó quen với cảnh cầm tù và sự xuất hiện của con người , và hàng ngày bạn bỏ thêm thức ăn cho nó tuy là nó sợ nhưng dần dần nó cũng biết bạn cung cấp thức ăn cho nó , với vẹt bổi k bao giờ để thức ăn quá nhiều , mà phải để thức ăn làm sao cho sáng cho vào thì tối nó ăn vừa hết , rồi sáng ra hết thức ăn nó đói thì cho thức ăn vào nó mới thấy giá trị của bạn , 1 miếng khi đói bằng 1 gói khi no mà , nuôi 1 thời gian cho nó bình tĩng lại thì mới bắt tay vào làm quen với nó , còn như hiện tại bạn càng muốn chạm nó thì càng ngày càng làm nó cảm thấy muốn tự sát thôi , vì nó sợ quá mà , rồi khi quá sợ nó trở nên thụ động , thì có nhiều người nghĩ là nó đã dạn hơn 1 tí , nhưng với vẹt nếu nó quá hoãng thì sẽ trở nên như 1 cái xác k hồn . k di chuyễn , k cắn , thả đâu đứng đó ,
    sr nói dài dòng quá , quay trở lại giai đọạn thuần nó ha , nuôi nó đc 1 thời gian thì nó cũng có vẻ khá hơn 1 tí rồi , bây giờ thì bạn chuyễn sang bỏ thức ăn thật ít , cho nó ăn cầm chừng thôi , cho nó đói , vì thời gian đầu nó k chịu ăn trên tay bạn đâu , rãnh khi đi ngang thì thả vào cóng vài hạt cho nó ăn , khi bạn quay lưng nó sẽ mò lại ăn , ăn hết mà vẫn đói , bạn làm hoài như vậy thì từ từ nó sẽ đợi bạn tiếp tế thức ăn cho nó , nếu thuận lợi nó sẽ lăn săn khi bạn chuẩn bị bỏ vào cóng cho ăn , rồi từ từ bạn cầm cái cóng thức ăn đưa cho nó ăn , nếu nó chịu ăn trên cóng bạn đưa cho nó thì từ từ bạn để thức ăn trên tay , rồi để từ từ thật chậm tiến lại phía nó , thời gian đầu cho ăn trên tay đừng cầm từng hạt , nó sẽ hoãng hơn là bạn xoè thẵng bàn tay rồi rãi thức ăn trên bàn tay cho nó ăn , khi nào chịu rồi thì mới cầm từng hạt đút nó ăn , khi nào đút từng hạt đc rồi thì cứ tiếp tục như thế , cho đến khi nó thật tự tin khi bạn đút nó ăn , rồi từ từ trong lúc cho ăn bạn dùng ngón tay khều nhẹ mỏ nó , rồi dần dần mới khều phần lông trên má , rồi tới đĩnh đầu , vẹt nó kỵ nhất là đụng cánh và đuôi , nên tránh đụng mấy chỗ này . good luck

P/S : bạn chú ý trong quá trình thần nó thì phải để nó đói , nếu train từ sáng tới chiều thì khi train xong lúc tối bỏ thức ăn vô lại cho nó ăn no nê để nó ngủ có sức , no ăn no xong rồi thì lấy thức ăn ra cho nó ngủ , sáng bắt tay vào train tiếp , còn nước thì lúc nào cũng phải có ,

Last edited by a moderator: 14/12/12
  16. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

Rất Logic và hợp lý , Học hỏi anh phát nhiều nhiều , đúng là cao thủ , Nội công thật thâm hậu :X

17. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

viết thêm vài ý ( ê lão già, dạo này ta bận lắm nên không có nhiều time viết lách đâu, dừng có mà canh chém nhá)
    _ đối với vẹt bổi, nếu muốn rút ngắn thời gian thì việc cần và phải làm l;à xích chân và đứng cầu.
    _hàng ngày có ít nhất là 10p ép nó đứng trên tay bằng cách tháo xích khỏi cầu và nắm trong tay với khoàng cách từ chân vẹt đến tay cực ngắn, có thể chim sẽ cắn bạn trong khoàng thời gian này nên bạn cần có một tinh thần thép và nội lực thâm hậu để cất tiếng hét khi nó cắn (cách hay nhất để làm phân tâm đối thủ trong phim chưởng), nhớ kỹ, dù đau cũng không buông xích vì sẽ mất vẹt (khuyến cáo nên làm một cái vòng nhỏ để đeo vào tay, sau khi cắn vẹt thường tung mình và....bay, vòng tròn nhỏ móc vào tay sẽ giữ vẹt ở lại tiếp tục tập luyện (hay là bạn sẽ luyệnn tính kiên nhẫn cùng nó?) =))).
    _với bài tập ăn từ tay, món nên chọn là lúa (thóc), kỵ nhất là rau xà lách.
    _nếu muốn nuôi lồng thì nên bắt buộc vẹt đeo khoen chân để dễ dàng bắt ra xích lại để train.
    _khi vẹt bổi ở trong lồng, muốn bắt vẹt thì dùng tay chụp và đè đầu vẹt xuống nên chuồng, bóp nhẹ vào cạnh dưới mỏ và lôi nó ra (khuyến cáo là lúc này vẹt dễ cắn người nhất).
    _khi muốn xích chân vẹt, dùng một tay nắm lấy 2 chót cánh vẹt, kéo ngược lên trên, đặt xuống nền đất, dùng chân giữ cánh vẹt, một cái khăn dầy che đầu vẹt lại, tay trái cầm chân vẹt, tay phải tra khoen vào, dùng kềm bóp khoen lại sao cho vừa chân vẹt và móc xích vào.
    dạ đây thưa tím Roti:

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=70695

Last edited by a moderator: 15/12/12
    Daide256 thích bài này.
  18. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

thanks ông đã bổ sung , cách ép nó đứng tay tui không đề cập vào bài viết của tui là vì từ đầu bài viết của tui là tui có nói là tui k muốn train theo kiểu cảm tử quân , tui sợ đau lắm pa, k có tinh thần thép như ông =))

19. kikahary

kikahary Thành viên Mới

ong cham chich ỡ Long Khánh àh . Vui thế có thể trao đỗi học hõi rồi :))
    Mình cũng có xích chân . nhưng nó cắn xích hoài àh . cắn tới chừng nào tháo ra dc mới thôi . nói chung nó cắn xích lâu lắm . cho nó lên đứng cầu thì tới gần nó bay xuống đất , cắt cánh rồi nên nó bay té hoài àh . cao lắm :-ss
    àh . dùng cách bõ đói thữ rồi . khi nào đói thì lấy tay bỏ vào cho nó ăn . làm 1 tháng rùi . nhưng nó vẫn sợ . tới giờ đưa tay gần là nó cắn tay , cắn lồng @-)
    còn cách nào cao thâm , thâm hậu hơn thì lên hết nhé ! :)) mọi người cùng học hõi . Không phãi vẹt nào cũng như nhau mà :-*

20. thanhminhvtbd

thanhminhvtbd Thành viên Mới

mình cũng mới mua 1 em,ma nhát quá không sờ được ,mà em cung sợ nó cắn lắm,em phải làm sao hả mấy huynh

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé