Vẹt bị rụng lông nhiều

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Wasabi, 11/4/16.

1. Wasabi

Wasabi Thành viên Mới

Hi cả nhà,
    Mong mọi người giúp mình với. Chú vẹt này mình nuôi được nửa năm. Khoảng 2 tuần nay, no bị rụng lông nhiều. Mình vẫn cho ăn uống bình thường: ăn thóc, uống nước đầy đủ, trái cây: khế, ổi, chuối,... Mình nuôi pé này chung với 1 pé nữa. Mà pé kia không sao. Mình co up hình lên. Có gì mọi người xem giúp mình nó bị gì và cần chữa trị gì nha. Rất cảm ơn mọi người. Mình nuôi vẹt nghiệp dư nên không có kinh nghiệm lắm. DSC_0100.JPG DSC_0102.JPG

2. Khúc Túy Du

Khúc Túy Du Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Office Managerment
    Có thể chú vẹt của bạn đang thay lông đó !! bạn nên tách óe ấy ra đi, trùm áo lồng và chăm sóc kỷ lưỡng vào

3. Wasabi

Wasabi Thành viên Mới

Cảm ơn bạn Khúc Túy Du nhiều nhé. Có thể cho mình hỏi thêm được không? Vì mình đi làm suốt nên không có nhiều thời gian chơi với nó,vậy nếu trùm lồng lại thì nó có một mình. Mình sợ nó buồn. Theo bạn thi đây là tình trạng thay lông tự nhiên hay có bệnh gì không?

Khúc Túy Du thích bài này.
  4. Khúc Túy Du

Khúc Túy Du Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Office Managerment
    Lúc trước mình cũng có nuôi 1 con Xích nhưng bị giang hồ đua gòi !! Nên mình cũng hok rành lắm nha hihi. chỉ có thể tư vấn cho bạn như thế này thôi:
    Theo câu hỏi của bạn thì có vài vấn dề như thế này :
    - Trong khi Vẹt (loài chim nói chung trong không gian nhốt) đang trong thời gian thay lông thì cơ thể của Vẹt rất yếu là một, hai là trong quá trình thay lông thì Vẹt cần rất nhìu dinh dưỡng hay năng lượng để phát triển bộ lông mới. Nên trong thời gian này bạn nên trùm áo lồng để tránh gió độc làm chim bị bệnh ( nói chung là trúng gió ) hoặc dịch mà " Nguyên Sinh " về đoàn tụ với ông bà, bạn là nữ thì chắc có thời gian biểu chính xác thì sáng sớm trước khi đi làm bạn mang chú Vẹt ấy ra phơi chút nắng ấm ( dộ khoảng 15 - 30 phút ) rồi mang vào. rồi nếu có thời gian biểu tương đối thư thả thì nên cho Vẹt tắm( mình hok rành là Vẹt có tắm hok nữa) để có bộ lông mới mướt và đẹp hơn.
    -Chế dộ thức ăn thì trong thời gian này bạn nên chú trọng khẩu phần thức ăn đầy đủ dinh dưỡng nhất chó chú Vẹt nha, bạn có thể tham khảo trên google hoặc các topic khác trong forum này về khẩu phần thức ăn cho Vẹt để có bộ lông đẹp. và sắc sảo nhất.
    - Bạn đừng sợ nó bùn hihihi trong thơi gian này Vẹt rất yếu và mệt, bạn nên có những củ chỉ nhẹ nhàng với Vẹt thôi nhé, ránh cầm chim " tung hứng hay chơi đùa lung tung " kakka vì chim rất yếu và nhạy cảm trong thời gian thay lông này.
    - Thay lông là tình trạng bình thường của tất cả các loài chim bạn ak " như mình thay quần áo hàng ngày thôi, thì chim hay Vẹt cũng có thời gian thay lông thôi. mõi loài chim thì có thời điểm thay lông khác nhau. Nên bạn cú yên tâm về việc chú Vẹt bé bỏng của bạn thay lông nhé.
    ===> Tóm lại trong thời gian này bạn nên chăm sóc kỷ lưởng cho chút Vẹt thân yêu của bạn nhé. Thân

ngoctuan and Wasabi like this.
  5. Wasabi

Wasabi Thành viên Mới

Cảm ơn bạn Khúc Túy Du nhiều nhé!!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé