Về cám cho chích chòe lửa

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi shama 2011, 12/5/11.

1. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Dạo này mình đọc nhiều bài trên diễn đàn mình thấy rất nhiều anh em hỏi đến cách làm cám cho chim mau sung , mau hót lắm . Khi thì công thức này , khi thì công thức kia nhưng các bạn lại quên 1 điều chim của mình là chim rừng thuần lên thì mồi cần thiết vẫn là đồ tươi thui .
    Quan trọng nhất đối với cám cho chích chòe lửa là đậu phộng nhưng các bạn lại bỏ qua , và (TÍNH ỔN ĐỊNH ) của các mẻ cám của các bạn làm có điều tay hay kg nữa là 1 chuyện (khi thì già lửa , khi thì yếu lửa quá ) chưa kể có 1 số bạn nghe công thức này hay hơn công thức mình đang làm thì lại đổi liền . Đâm ra chim của bạn sẽ kg bao giờ ổn định được ...
    Các công thức làm cám thường là các bí quyết của dân nuôi lửa thi , thì bạn nghỉ đi họ sẽ dễ dàng nói cho mình biết à ,cho dù họ nói nhưng cũng sẽ kg nói hết đâu ...... . Và nếu có nói hết thì với kinh nghiệm của người nuôi chim bình thường thì làm sao làm được những mẻ bột lúc nào cũng điều tay đâu hay là tùm lum luôn và chim của bạn có thích hợp hay kg nữa là chuyện khác .
    Mình từng qua Sing học 1 thời gian mình thấy bên họ chỉ nuôi bằng thức ăn tổng hợp (thành phần nhiều vitamim nhóm B là chủ yếu và có đậu phộng nữa ) .Quan trọng là họ vẫn bổ xung mồi tươi hằng ngày ( gián nuôi và sâu cá rồng đó ) cộng với chế độ tâp luyện 1 cách khoa học . Chim của họ có những con trên 10 mùa vẫn lấy giải thi hót bình thường đó ( đa số chim chích chòe lửa bên Sing điều là chim con nuôi lên ) .
    Bản thân mình bây giờ nuôi lửa thì vẫn nuôi bằng cám Bình Dương (cám chợ đó nhưng độ ổn định của cám khá cao ) thôi , bổ sung thêm vitamin B và ngày nào cũng có đồ tươi . Mình luôn giữ cân bằng về các món ăn cho chim tùy theo THỜI ĐIỂM chứ kg cho nó ăn tập trung vào món ăn riêng nào hết ...
    Mình cũng từng làm cám rất nhiều rùi nhưng các bạn có nghỉ là mình sẽ làm cám như vậy để cho nó ăn suốt được kg ???
    Chích chòe lửa là chim rừng thì vẫn rất cần đồ tươi , cám chỉ là bổ sung thêm những gì mà chim thiếu khi sống trong môi trường nuôi nhốt mà thôi ... Với mình [CÁM CHO CHIM KHÔNG LÀ GÌ ] đâu các bạn ....thân...[-(

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 12/5/11
  2. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

Ðề: Về cám cho chích chòe lửa

e cám toàn mua cám đậu phụng dành choa chòe l ửa và cám trứng nửa đem về tộn chung lại thêm 10 quả trúng gà . bt thế thui.
    p/s : thằng bạn cho ăn cám gà con . chim nhà nó hót vân ko thua kém gì . e và nó vẫn cho ăn mồi tươi đều

3. duongvanthien79

duongvanthien79 Thành viên Mới

em nghĩ anh nói cũng đúng.ma anh có thể nói rõ hơn về cách cho ăn từng thời điểm không.cái này em đang rối

4. duongvanthien79

anh shama cho em hoi cái này với:ngày nào em cũng cho mấy con chim ăn trứng kiến+cào cào(sáng sớm thì trứng kiến mua về cho ăn liền vì sợ hư mà trứng kiến em có trộn ít bột, trưa em cho ăn cào cào đến khoãng 4h em cho ăn sâu(giờ đổi thành dế vì có 1 em thây lông, con kia thi em cho ăn dế để vỗ béo và hạ lửa để chuẩn bị thây lông).đều đều như vậy ngày nào cũng, cho ăn vậy có tốt chưa anh?con kia thây lông bât đắc dĩ,chưa kip vỗ béo hạ lửa gì cả,cả chuc ngày vừa rồi em nó ko đc chăm sóc tốt nửa chứ,ko biết thây lông có gặp vấn đế gì ko nữa.chuyện của người ta thì mình thấy bình tĩnh đến khi mình gặp thì hồi hộp lo hết sức.anh shama chỉ bảo em ít kinh nghiệm nha anh,để em chăm cho các chú nó dc tốt.xin cảm ơn anh trước
    em chuyễn wa đây để anh tiện giúp đỡ luôn:|

5. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

a trường có nghe nói về chòe lửa đầu đàn chưa , e nghe nói lữa sống riêng theo lãnh thổ nhưng lại nghe nói có lửa đầu đàn , con nay các chim khác gặp đều sợ . dù chim bổi nhưng chim thuần vần sợ . a từng gặp qua chưa

6. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Gọi là shama đi em , nghe nó tây tây chúc đó mà ...hì hì... Chim chích chòe lửa trống sống ngoài tự nhiên điều có lãnh thổ riêng biệt vì thế sẽ kg có chim đầu đàn đâu . Chim em nói là những con chim già rừng đó , chim sống lâu năm trong rừng thì nó chinh chiến và đấu hót nhiều nên chất giọng của nó rất rát và hay nửa .Nhiều con càng hay thì lãnh thổ của nó càng rộng vì thế mà 1 năm nay anh vẫn đang săn mẫu chim già rừng đó ... nhưng hic hic ....khó lắm . Chim già rừng thì phong cách chơi và giọng của nó nẹt thì khỏi chê , chim non rừng và thậm chí chim thuộc nhiều mùa nhà mà gốc chim bổi là chim non rừng đi nữa thì khi gặp nó thì vẫn sẽ ( rút hình ) luôn đó .
    Cách đây nhiều năm trước anh may mắn được sở hữu 1 con như thế và nó là một con khó có đối thủ trong những cuộc thi hót đó ....thân....

7. ldhung

ldhung Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Project Engineer

Chào anh Shama, cho mình hỏi một chút nhé. Mình mới mua 01 con CCL bổi, nuôi được 1 tháng rồi. Có lẽ em lửa này cũng đã được thuần trước nên rất dạn (chỉ nhảy khi mình đụng vào lồng chim và đổ thức ăn vào cóng) và hót sổng rất to (khoảng được 3 giọng). Từ khi mua chim về, mình cho chim ăn thức ăn tươi thường xuyên, bên cạnh đó có bổ sung cám (cám làm sẵn mua chổ đại lý bán chim). Mình thấy rất lạ là hầu như chim chỉ ăn mồi tươi, không hề thấy ăn cám. Khi mới mua về khoảng mấy ngày đầu, chim có vẻ đang thay lông vì mình thấy lông rụng nhiều. Nhưng khi nuôi được gần 1/2 tháng thì không thấy chim thay lông nữa. Hằng ngày, mình vẫn cho ăn sâu nhỏ + sâu to, cách 2 ngày cho ăn cào cào, dế luân phiên và cho tắm ngày một. Con CCL của mình hiện tại đang hót sung và to vào 5h sáng, 3h trưa, 9h tối. Không biết mình có nên hạ lửa để chim tiếp tục thay lông không? Giả sử chim đang có lửa thì mình nên cho ăn thức ăn như thế nào, tăm táp ra sao? Vì mới nuôi lần đầu nên mình chăm sóc chim rất kỹ lưỡng, vì vậy mong anh tư vấn giúp. Cảm ơn anh!

8. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

@SHAMA : e cũng theo a lùng mãi mà ko có . có ông anh đi bẫy chim được con lửa rừng bẫy được con này la con mồi của ông hư luon tung lồng lun . ko hót nửa do con bổi nó làm ghê quá hư lun con mồi của ông ( con mồi 5 mùa rồi ). thế ko biết phải con già rừng lắm ko nữa nhưng có cái lạ là chỏm lông trên mỏ nó dài hơn các con lửa e thấy . đem về bỏ vô lồng đứng xa ra là nó ko nhảy nhót gì loạn xa. năn nỉ bán ma ko . ông nuôi để thay con mồi . mới bẫy về buổi tối sáng e xuống coi trả 1tr5 ko bán hix .

9. duongvanthien79

anh shama, anh có lửa mồi không?bửa em đi daknong vào rừng hái phong lan với mấy ngừoi bạn, em huých sáo thấy chèo lửa đáp lại wa trời.nếu anh có bửa nào anh em minh hop mặt đi bẩy thử anh. em thấy lửa ở trên đó hót cũng hay

10. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bây giờ đầu tiên em phải tập cho chim ăn cám lại thôi , chim kg ăn cám thì khó nuôi lắm . Lấy sâu trộn cám và từ từ rút sâu ra bớt dần chim sẽ ăn cám thôi . Chim bổi thường hay thay lông từ từ như vậy đó , nhớ là trong lồng kg bao giờ để cóng sâu đầy như thế vì chim sẽ ăn sâu và kg ăn cám đó . Sau khi chim ăn cám lại thì nhớ chim nên cho ăn mồi tươi vào giờ trưa , để buổi sáng chim còn ăn cám nữa . Tập chim ăn cám lại đi rùi mình sẽ hướng dẫn bạn tiếp ...thân...

11. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bó tay thui em ơi , chim của anh bây giờ chỉ mới gầy dựng lại thôi , chưa đâu vào đâu hết . Mà nếu có chim hay anh cũng kg cho nó đi làm chim mồi đâu , làm mồi nhiều thì chim sẽ sanh ra bu chụp vì thế sẽ kg đi thi được . Nên thui đi em ... mà em cũng đừng đem đi làm gì , nếu muốn đi bẫy em phải luyện 1 con thui và nhớ rằng khi nó thành chim mồi rồi thì sẽ khó và kg thể thành chim thi hay được . Em thử lên mạng kiếm tài liệu về cách bẫy chim bằng điện thoại đi , hay lắm đó , kg cần chim mồi đâu ...thân...

12. kidcute

kidcute Thành viên Mới

bạn cho mình hỏi,chòe lửa hót rất tốt.từ khi thay lông xong,im bật,chê độ cám vẫn như cũ,ko hiểu là do đâu,bạn có thể chỉ dùm mình đc ko.ngay cả hót chuyện cũng ko hót,mình nuôi đc 1,5nam rồi

13. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bạn có cho đồ tươi đầy đủ lúc thay lông và lúc xong lông rùi kg ? Bạn quan sát lông chim thay còn sót cộng nào kg (bạn cho chim tắm và xem coi độ ướt và mau khô của lông có điều kg ) ? Và lúc thay lông chim của bạn có từng bị hoảng hay bi chim nào căng đè kg ? Chim bạn thay hơi sớm đó , và giờ đang chuẩn bị vào mùa thay lông nên chim kg căng là bình thường . Bây giờ chứ ráng chăm cho tốt theo hướng dẫn của các bài viết của anh em trên diễn đàn đó ...thân...

14. duongvanthien79

anh shama:không biết con chim của em giờ đang thây lông(do chum áo lồng wa lâu),không đúng mùa vậy có ảnh hưởng gì về con chim không anh em lo quá,giờ em chăm chủ yếu là mồi tươi và bổ sung vitamin b thương xuyên.dù đang thây lông nhưng em nó cũng có đi gió dù rất nhỏ.với lại em sợ nó bị đè wa vi con kia gáy rất dữ,ma chim đang thây lông có nên mở fai chèo lửa cho em no học không

15. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bó tay em luôn đó , kg có việc gì khó cả . Cứ dế và trứng kiến nhiều vào , nên kiếm 1 chút vitamin E cho nó đi , hạn chế B lại đi kg tốt đâu . Em cho ăn đủ chất là ok rùi , đừng lạm dụng vitamin quá cũng kg tốt đâu . Nhớ mở file nhỏ thui và thưa ra kg khéo mở to quá thì hư chim luôn đó ....thân...

16. duongvanthien79

cảm ơn anh,em sẽ kiếm vitamine cho em nó,mà cái vụ anh nhờ em chắc khó thực hiện wa vì bửa em lên đó có hỏi vài tiệm chim mà nó hét gia trên trời không ah,bửa nào rảnh đi mượn chim mồi đi bẩy thử ra sao.muốn có chim hay thì mình tự đi săN cho chắc.nếu có em sẽ phone cho anh.cảm on anh nhiều

17. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

mấy anh oi.làm sao nuoi chích chòe lửa bổi cho dạn và đuôi dài tối đa vậy?mà nuoi chích chòe lửa lồng cỡ nào mới phù hợp vậy?em mới chơi mong các anh chỉ dùm.e chân thành cảm ơn.

18. duongvanthien79

ban chịu khó tìm đọc trên diễn đàn có tất cả các bài viết hướng dẫn nuôi lửa bổi đó bạn,còn lồng nuôi thì theo mình thì chon lồng 82 nan là tốt nhất(lồng chợ chỉ có 220k thôi,cũng khá đẹp đó,nếu nhà chặc chội thì co thể chon lồng 64 hoặc 72(cỡ lồng này phù hợp cho lử đuôi<20)mình thì chọn lồng 82 dù lửa duôi ngắn hay dài.nếu ban co em đuôi trên 21 thì chon lồng 90 lồng này khá to.chúc bạn vui vẻ

19. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

cam on anh.ma cám ccl lam sao vậy.e thấy mấy anh kia chi lam khó wa.mấy anh chỉ cho e cách làm đơn gian mà hieu qua dc hok ạ?!

20. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Em đọc bài viết của anh ở tiêu đề đi , làm cám làm chi tốn công và tốn tiền mà hiệu quả kg an toàn , trong khi em mới tập nuôi chòe lửa thôi ...thân...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé