Vấn đề Nuôi Than sinh sản

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi angeltbh, 16/5/14.

1. angeltbh

angeltbh Thành viên Mới

như tiêu đề đầu năm mình có gép 1 cặp than chim đực là chim mộc dở 8 tháng lồng còn chim cái nuôi non lên 2 mùa lồng
    mình đã thử rất nhiều loại rác để cho 2 em nó làm tổ và chỉ khi ném chổi chít chặt nhỏ vào lồng thì bắt đầu thấy em nó càm rác và làm tổ và đã hạ sinh được 2 quả trứng và vẫn đang đẻ tiếp.
    tổ mình làm bằng hộp sữa bột.
    Cuối cùng thì tổ chòe than nhà em đã nở được 3 em thân!
    các cao thủ nào bít cách chăm sóc chim sinh sản thì xin góp ý để mình có một đôi than đẻ tốt nhất thân!

Last edited by a moderator: 24/5/14
  2. Lãng Tử HN

Lãng Tử HN Thương gia

Ðề: Vấn đề Nuôi Than sinh sản

+ Đang mùa chim non, bạn bắt nguyên 1 ổ sẽ có cả đực cả mái, nhốt chung 1 lồng từ bé, thả avi chung, chúng nó sẽ tự cặp đôi và đẻ tiếp.
    + Chuồng trại Avi pải rộng rãi và nên có cây cối bên trong. Phía trên lắp 1 số ống tre đường kính khoảng 7-10cm 1 đầu để đốt, 1 đầu rỗng, để các đôi tự tha rác sinh sản.
    + Thông thoáng, mát chứ không gió lùa, yên tĩnh và kín đáo, các em nó sẽ đẻ.

Avi mình đang làm 1 cái mới để chơi chòe than Avi ghép đẻ, bạn rảnh qua chơi, anh em cùng thảo luận thực tế:

+ Rộng 90cm, dài 8m, cao 3.5 m, có mái lợp.
    + Bên trong có cây cảnh, non bộ, thác nước nhân tạo chảy xuống hồ bên dưới cho các em uống nước và tắm tiên nếu thích.
    + Chỗ lắp cành đậu bên dưới là đất xốp trồng cây để ỉa bậy là tiêu luôn không phải dọn. Chỗ không lắp cầu bên trên lát si măng gắn sỏi và tạo 1 đống rác nhân tạo gồm rơm rạ lá cây, bên dưới dúi sâu dế để các em tự bới tự ăn.
    + Có chỗ phơi nắng, nước từ hồ vặn van là tự thoát nước, thông thoáng.
    + Phía trên có các hốc đá , ống tre, cây um tùm tạo điều kiện cho các em tình tứ.

Dự án dự kiến tổng chi phí :

+ 6 cây sắt hộp (khung và mái) X 80k/cây = 480k.
    + 30m lưới bọc nhựa X 20k/m2 = 600k
    + Đá đi nhặt ở ven đường cao tốc, về gắn xi măng đục đẽo tùy ý.
    + Cây đi ăn trộm hoặc xin tùy điều kiện :))
    + Ống tre thì đầy, ra chỗ bán tre luồng xin gốc về mà tự làm cho râu ria rễ già cho đẹp.
    + 1 bao xi măng và vài xô cát = 80k

Hết, thêm tý công rảnh dỗi chủ nhật thứ 7 túc tắc tự làm cho vui.

3. thanhphong11

thanhphong11 Thành viên Mới

bác cho vài cái ảnh cho ae mở rộng tầm mắt.

4. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Chỉ nhiêu đây thôi là bác đã sai rồi, làm thế chim bị trùng huyết mất và không tuyển được những con chim có tố chất.
    Đối với than, nếu nuôi ghép đẻ, chọn những con trống già rừng đã thuần, nếu được con chim hót múa càng tốt, có bông bẹ thì càng tuyệt vời.
    Mái thì chọn mái non hoặc mái chuyền nuôi lên, càng đĩ thõa càng hay. Tuyệt đối không dùng mái bổi già rừng.

Đó là cách chọn chim, còn avi thì tùy theo diện tích mà làm, càng rộng thì chim càng thoãi mái, trồng vài cái cây bụi trong avi được thì càng hay, một bên avi có mái che cho chim trú và làm tổ, một bên để trống cho chim đón nắng. Có như vậy chim mới gần với thiên nhiên hơn, đẻ nhiều hơn, nuôi dạy con tốt hơn.

Thời điểm thả chim vào chung một avi: Nếu là một cặp chim lạ chưa nhốt chung lần nào bạn nên kè lồng cho chúng nó quen dần khoảng 1 tuần, sau đó mới thả vào, nếu chúng nó chỉ vờn nhau mà không đánh nhau thì OK. Nếu chúng đánh nhau thì tách cặp ra, lựa con mái khác kè tiếp. Thường khoảng vừa sau tết âm lịch thì thả chung được rồi. Còn nếu đã nuôi chung lâu rồi thì bỏ qua khâu này.

Thường vào mùa sinh sản từ giữa tháng 2 âm lịch trở đi, chim bắt đầu bắt cặp sinh sản. Nếu mình nuôi ghép đẻ, thì sau khi chim đẻ xong lứa thứ nhất, khi chim non mọc lông đủ ấm thì bạn bắt chim non ra khỏi avi nuôi riêng để chim đẻ tiếp lứa thứ 2. Chim rừng có thể đẻ 3 lứa, tuy nhiên nếu mình nuôi ghép đẻ thì xong lứa thứ 2 bạn đừng cho chim đẻ nữa để chim không mất sức và nuôi con lứa thứ 2 tốt hơn. (lúc bắt lứa đầu ra nuôi riêng đừng để chim bố mẹ nghe tiếng chim con nhé)
    Khi chim đẻ, ngoài cám đủ vi lượng, bạn phải thường xuyên vứt dế, cào cào, giun đất cho chim ăn để bổ sung dinh dưỡng cho chim và làm mồi cho chim mẹ nuôi chim con. (Mỗi ngày khoảng 5k dế, 5k cào cào cho 1 căp chim bố mẹ và các con.
    Bạn mình đang nuôi 6 cặp, đã xuất bán lứa 1, lứa 2 chuẩn bị nở, lứa 1 mình có bắt 3 con trống hôm nay trời mưa đã líu gió rồi!

Last edited by a moderator: 16/5/14
  5. angeltbh

angeltbh Thành viên Mới

thank bác đã góp ý bác cho em hỏi chút khi tách chim con thì tách thế nào đợi đêm thì bắt chim con ra và nhốt riêng chỗ khác phải không bác.
    và bắt lúc chim con biết chuyền rùi hay là bắt lúc nó còn ở trong ổ ạ?
    em nuôi trong lồng tập trung nên cũng không được to lắm hihi

6. angeltbh

angeltbh Thành viên Mới

bác thông cảm em đang đi công tác ở hạ long nên chưa chụp được ảnh hum nào về em sẽ chụp lên cho các bác xem thank

7. thanhphong11

thanhphong11 Thành viên Mới

ok bác. mà bác nuôi chung các loại mà than vẫn sinh sản ạ. ngoài cám ra hàng ngày cung cấp nhiều mồi tươi k hả bác( khi chim bắt cặp, đẻ trứng, nuôi con)?

8. quang37

quang37 Thành Viên

Tài Tử lại tiếp tục bốc phét gặp nhưng gặp thầy thợ chơi Than Hót Múa rồi. Càng nói càng lòi cái dốt ra.
    Hình như a là a Dần dưới Cần Thơ phải k ạ? Cho em hỏi a Dần, mấy con chim trống bạn a có chọn Than Hót Múa k? Em nghe nói rằng cũng như gà tre, con chim hay là nhờ con mái. Nếu kiếm được con mái hay đẻ ra được những con Than Hót Múa thì lứa nào ra cũng toàn Than Hót Múa.
    Một nghệ nhân Than Hót Múa có tiếng ở Biên Hòa ngày xưa cầm nhiều con chim mùa đầu đi thi lấy giải bình thường, thời điểm ấy than rất có giá và gần như mấy mùa liên tục hắn luôn có chim con mùa đầu chơi rất hay và bán được rất nhiều tiền.
    Gần đây, Than bắt đầu nhen nhóm trở lại, hắn đang kiếm Than lại chơi nhưng giờ thì chim lại k ăn thua nữa. Hắn mới tiết lộ rằng, ngày xưa có quen một thợ bẫy trên Daklak và mua chim con từ ông ta, ông này biết được một thung chim có con chim mái và mỗi mùa ông đều bắt con của con chim mái này bán cho hắn. (ông ấy k quan tâm chim hót múa hay k, chỉ biết mùa nào cũng bắt từ thung đó rồi bán cho hắn). Sau này con chim mái đó bị người khác tới bẫy nên hắn cũng mất luôn mối để lấy Than con hay.

9. angeltbh

angeltbh Thành viên Mới

em nuôi tất ở avi to thì chúng không sinh sản chỉ khi tách ra lồng tập trung 60.40.40 thì chúng lại càm rác và đẻ. về thức ăn thì mình chỉ cho ăn cám gà thỉnh thoảng mới cho ăn một bữa sâu và châu chấu. bây giờ khi thấy chúng đẻ thì mình thúc mồi tươi nhiều hơn rùi

10. angeltbh

angeltbh Thành viên Mới

kê dép ngồi chờ cao nhân chỉ giáo thân!

11. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim

Các bác toàn "bốc phét", mình có em than bẫy chuyền 2 mùa lồng, nhảy như ma làm, nhốt ở lồng tre vuông tự làm 30cmx30cmx45cm. Hôm qua bẫy được 1 em cave, tống vào lồng với con đực kia, nó học con đực nên tự ăn cám (mình nuôi chim không có sâu, dế, mùa này châu chấu, cào cào chưa có). Thế mà yên, không đánh nhau chứ. Dự kiến nuôi như vậy, khi nào rỗi làm avi thả vào, nếu kịp thì vụ này có chim non, không thì vụ sau

12. angeltbh

angeltbh Thành viên Mới

Bây giờ đang là mùa châu chấu cào cào mà bác bảo chưa có hum vừa rùi mình có đi quay 30' được 2kg châu chấu cào cào cho chim ăn cả tháng thân

13. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Bạn cũng đừng đánh giá bác Tài như thế, có thể đó là cách của bác ấy nhưng mình thấy anh em cũng thích bác ấy ở khâu mua bán có uy tín trên diễn đàn.
    Về vấn đề nghệ nhân gì đó thì mình không dám nhận, được cái mình chơi than từ lúc còn đi trăn trâu ở quê đến giờ 42 tuổi rồi vẫn còn đam mê. Ngày ấy than đâu có giá như bây giờ, than bay đầy đồng, cứ vào mùa này thấy nó bay đến những cái cây có bọng, cây dừa thấp thấp, bụi chuối có buồng là theo thế nào cũng có tổ. Nếu nhà có chim lớn thì cũng không bắt làm gì, nếu chưa có chim thì cũng chỉ bắt một tổ chơi thôi chứ không như bây giờ họ toàn bắt bán lấy tiền.
    Những năm học đại học và thời gian mới đi làm mình cũng không đủ thời gian chăm sóc nên không có nuôi, nhưng thứ 7 chủ nhật rãnh là ra cội uống cafe xem chim hót 2-3h là bình thường. Mình mới chơi lại khoảng 5 năm trở lại đây khi nhà cửa đã ổn định thôi.
    Đúng như bác nói vấn đề chim mái, càng đĩ càng hay, gặp trống là xòe đuôi đấu ngay (thường thì chim mái hay chỉ đấu trong khoảng 5p là tuyệt vời rồi). Nhưng con mái hay phải cặp con trống giỏi, có dáng đẹp nữa thì mới tốt - con chim hót múa mà như cái hột mít thì cũng đâu có ngon.
    Mình dân miền Tây nên mình không rành lắm về chim miền trung hay rừng NCT gì đấy nhưng bạn nói than không có giá là chưa đúng lắm. Tùy vùng mà con chim gì nó có giá. Ví dụ ngoài Bắc thì chơi họa mi, miền trung thì chơi lửa, chào mào, riêng dân miền Tây thì chơi than, sâu đầu đỏ vì nguồn chim tự nhiên dồi dào. Anh em chơi ở Cần Thơ mình quen biết thì chơi than nhiều, hầu như ai cũng có. Có một nỗi buồn là năm nay chim cũng đã bắt đầu hiếm. Giá chim non năm nay nếu đã biết mổ thì các cửa hàng thâu vô đã 200k-250k/con rồi (thâu nguyên tổ). Hôm chủ nhật rồi chạy về quê, hơn 10.000m2 vườn của ông bà già có duy nhất một con than trống hót cả ngày mà không có lấy 1 con mái cho nó bắt cặp. Nếu như trước đây thì mình đã bẩy con đấy rồi vì con nào càng khó bẩy thì đó mới là con chim hót múa hay (vì nó không thích đá nên chưa sập bẩy). COn nào đánh cả tuần mới dính thì càng tuyệt. Mới alo cho ông bạn chuyên đi đánh bẩy xin một con mái đem về đấy thả cho nó bắt cặp mà chưa có
    Hiện nay nếu con than mà đi thi vào tới vòng chọn thì giá không dưới 10m, những con lấy 2-3 giải thì vài chục m là bình thường chứ không phải mất giá đâu bạn.

14. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Mình không biết bác nuôi chim sao nhưng nếu than chuyền mà qua 1 mùa lông, con chim chưa dạn - nhảy như ma như bác nói anh em mình ở đây đã thả hết rồi, thả về thiên nhiên cho nó duy trì nòi giống chứ con chim như thế có dám hót khi có người đâu (ở tại nhà) chứ chưa nói là bãi dợt chơi.
    Mình chơi chim hót, không bao giờ nuôi con chim quá nhát và cũng không nuôi con quá dạn người.

Last edited by a moderator: 17/5/14
  15. quang37

quang37 Thành Viên

Ý em ở Biên Hòa khoảng mấy năm trở lại đây, con Than con Lửa nó mất giá so với ngày xưa vì phong trào Chào Mào lên ngôi, người chơi cũng bỏ nhiều vì chăm mấy con này vất vả hơn con Chào Mào nên chỉ người đam mê thực sự mới chơi thôi, chứ k bảo rẻ anh ạ! Miền Tây các anh k chơi Chào Mào mạnh như trên này, vẫn duy trì phong trào Than nên toàn lên Biên Hòa mua hết chim hay về dưới đó đấy.
    Bây giờ dưới 10 triệu mà vô được vòng chọn cũng hay đấy, ở Biên Hòa mấy con 10 triệu đổ về thì vừa thi vừa run đấy, còn 1 2 3 thì dưới 50 triệu đừng có nghĩ đến chuyện hỏi mua.
    Còn Tài Tử thì em có đề cập gì đến vấn đề mua bán đâu, đang nói hắn bốc phét về việc nuôi Than đẻ thôi.

Last edited by a moderator: 17/5/14
  16. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim

Hót tốt chứ bác, tại đi làm cả ngày nên không có thời gian chăm và gần nên nó nhảy thôi. Nhảy thế nhưng mặt mũi, lông lá ngon lành, đi làm về treo ra là sổng nhé

17. angeltbh

angeltbh Thành viên Mới

mỗi người mỗi cách mà các bác thân!

18. Lãng Tử HN

Lãng Tử HN Thương gia

Trào lưu chơi chòe lên cao cũng chẳng biết từ khi nào có cái câu "nhất mi nhì khuyên tâm chòe tứ mào".

Đã là chơi chim, không phân biệt lớn bé, mới chơi hay chơi lâu, nghệ nhân hay nghệ củ. Nuôi chim dưỡng tính nuôi cây dưỡng thần.
    Mỗi người 1 cách chơi khác nhau, chimcanhvn là nơi để tất cả mọi người đóng góp những kiểu chơi của riêng mình, không bắt ép phải nghe theo.

Quang37 ạ. Anh em Hà Nội chơi chim là chơi thực tế, nhìn tận mắt, nghe tận tai và sờ nữa. Uh cứ cho họ mới chơi họ chưa biết gì, vì thế mới lên đây để học hỏi kinh nghiệm. Vì vậy không ai nói phét hay nói điêu khi chia sẻ những gì mình đã làm. Còn tin hay không thì tùy, không ai ép ai cả, bạn đã tham gia vào đây, nên cho những đóng góp theo đúng chủ đề. Còn những chuyện khác, mình không bình luận thêm.

Thân mến.

19. quang37

quang37 Thành Viên

Giá như ta không quen biết nhau, dù cô đơn cũng đã sao, thì giờ đây chắc ta sẽ không thế này đâu.
    Một lần này nữa thôi, xong rồi em hãy đi, kể từ đây về sau, chắc anh không phiền em nữa đâu.
    (Giờ thì anh hứa để làm gì_Nhất Trung_AXN)

20. Lãng Tử HN

Lãng Tử HN Thương gia

Phong cách chơi Khuyên của mình 2 năm về trước đây, lồng không nan chả giống ai, và cũng ăn gạch là hành hạ con chim thế mới đau chứ :

Tips : Phóng To Video Và Chọn Chất Lượng HD Để Xem Video Rõ Hơn

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH
    ĐỂ ĐƯỢC CẬP NHẬT VIDEO MỚI NHẤT

Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip

Mã bbcode forum :

Mỗi người 1 phong cách, cùng bắt tay nhau chia sẻ tạo nên 1 bản hùng ca hoành tráng. Thân mến.

Last edited by a moderator: 14/5/15

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé