vấn đề my mái để hộ đực

Thảo luận trong 'Họa Mi Chọi' bắt đầu bởi tuancodoc, 16/1/11.

1. tuancodoc

tuancodoc Thành viên Mới

chào các bác, em mới tập tọe chơi mi chiến thôi. lựa được con trống đẹp rồi nhưng nếu không có mái thì trống cũng vứt đi thôi. nên hôm nay em lập topic này để mọi người cùng vào thảo luận và rút ra kinh nghiệm cho nhau về một con chim mái hay, cách chọn chim mái. theo các bác thì khi ốp mái vào trống, nếu là một con mái hay thì biểu hiện của nó là như thế nào ạ?

2. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Ðề: vấn đề my mái để hộ đực

Theo mình 1 con họa mi mái hay đó là khi gần chim đực thì mặt nó luôn hướng về đực , đồng thời búng cánh liên tục. Nếu siêng nữa thì miệng sùy tiếng không ngừng. Một cách nữa là gần trống nào cũng gây tính rạo rực ở trống.

3. tansuphi

tansuphi Thành Viên

Tôi thì thường chọn mái như sau:

Dáng hình thoi ( nhỏ, dài ), lông tơi, nhạt màu, đầu xà, nhỏ, tóc thưa, mỏ nhỏ, mỏng, đuôi thắt, tuổi rừng không nên già quá, chỉ thay 1 lần lông rừng là được. Bộ này thường sẽ là 1 ả mái đĩ và đanh đá, dễ ghép và hộ tốt, ra xới sẵn sàng đánh vợ người, và nhất là có thể thay chồng liên tục mà vẫn không bị mất lửa.

Về cách ghép mái:
    Trước khi mua về nên để tách biệt ra cho chúng sống cảnh cô đơn khoảng 1 tuần --> sau đó đem về treo gần đủ cho chúng nghe thấy tiếng của nhau --> sau treo lồng gần nhau vài ngày cho chàng và nàng ăn nhau hẳn, rồi lại nuôi tách riêng ra ( nhưng chớ để gần con trống khác kẻo nó thay lòng, đổi dạ) đến đêm trước khi cho chiến thì mang về cho ngủ gần nhau ---> sáng hôm sau cho đi chiến.

Cuối cùng xin lưu ý: chơi mi chiến thì con mái cực kỳ quan trọng.
    Vài lời tham luận, mong anh em tiếp tục trao đổi

Last edited by a moderator: 16/1/11
  4. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

mình đang dự tính ra tết kiếm đôi họa mi nuôi nên rất quan tâm vấn đề này
    các bậc tiền bối vào cho thêm kinh nghiệm với nhé
    cám ơn rất nhiều

5. thaicntn

thaicntn Thành viên Mới

Anh Tân có thể chỉ giáo cho em ít kinh nghiệm về chăm mái và ốp mái trước khi ra xới không ạ. Em thấy có người bảo mái chăm 1 chế độ trống chăm 1 chế độ có người thì trống mái đều chăm như nhau hết.

6. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

Bác Tân chỉ rành rọt vậy sao anh em không nhờ hẳn luôn bác Tân kiếm 1 em chơi cho tiện nhỉ. :):):)

7. Overstar

Overstar Thành viên Mới

Về cách chọn thì cũng 50 - 50 thôi bạn àh . Chứ cũng khó mà theo sách vở được . Dù sao chơi chim cũng là cái duyên của chủ chim và chim . Còn về phía mình , rất may mắn sở hữu 1 con Mi mái già lồng khá hay . Hiện có 5 con mi mái mà mình đang rất để ý tới .
    + Con mái của anh Cường bạn mình : Là mái già lồng độ 3-4 mùa . Chim già rừng lên . Biểu hiện khi ghép trống , nếu 1 con trống đã ăn khớp với nó thì nó thuần trống rất nhanh . Còn ngược lại , với 1 con trống k hợp thì chả có biểu hiện gì cả , nhiều lúc còn mổ cắn trống nữa . Việc hộ chiến cho trống ăn khớp với nó , tiếc là mình chưa có dịp tận mắt chứng kiến . Thực sự mà nói con mái này khó kén , nhưng rất tốt với việc thuần bổi và chọn giúp mình 1 con trống chiến ác .
    + 2 Con mái của anh Công bạn mình : - Con thứ nhất có kiểu đá chim mái khác rất tàn ác , chỉ đứng bên lồng và lôi chân mái địch sang . Tiếng xìu hơi đanh , kích trống cũng tương đối , gặp mái yếu thế kích liên tục . Đặc điểm lợi thế của con mái này là đòn đánh mái đối phương .
    - Con thứ hai có kiểu ôm cửa công , đối mặt với mặt , là có kiểu đứng trước cửa công như trống . Thân hình to vạm vỡ , đòn đá rất ác . Mình chưa nghe xìu lần nào , chỉ thấy kẹp đá là toàn lao như trống . :( . Điểm yếu của con này ở chỗ là chỉ khi thua mái địch mới lên cầu đứng kích trống lao đá .
    + Riêng con thứ nhất , con mái mình trước đá thắng , khiến nó xù đầu , nhưng đợt gần đây bị đau chân nên thất thế con mái đó 1 đòn lôi chân :( . Con mái thứ hai thì bị thất thế ngay lần đầu với độ lao như trống . Về đặc điểm của mái mình , tuổi lồng khá tốt , 2-3 năm . chim lứa lên . tiếng xìu 5-7 tiếng . Khi ở đỉnh điểm , bung cánh kích trống đồng thời lao đá mái đối phương , nhiều khi còn lao đá trống đối phương . Nhưng thất thế thì lên cầu đứng xìu . Thua trận thì nhảy sàng cầu , thỉnh thoảng đứng nép dưới lồng kích trống . Điểm yếu của nó cũng là điểm hơi kén trống . Điểm mạnh là rất chung thủy với trống đang gép . Có thời gian , mình sẽ thử quay lại những trận đá mà mấy anh em chỗ mình thường giao lưu .
    + Con mái của anh Giàu huế trong Tp Vinh mình đang sống : có con mái rất ít xáp lá cà để đá mái địch . Nhưng điểm lợi thế của nó khi cặp đá là đứng trên cầu xìu kích trống .

Trên là những ý kiến của mình về những con mái hiện mình đang rất để ý . Vấn đề mái hộ chiến rất quan trọng với trống , nó chiếm đến 50% tỉ lệ của trận đấu . Chẳng hạn thế này , khi lần mái mình thua thì nó rất ít kích trống , khiến trống phân tâm lo cho mái , và ngược lại nó sẽ chỉ quay lại kích mái và tìm cách đá mái đối phương , đó là cặp của mình . Và rất nhiều lí do nữa để chứng minh mái hộ chiến chiếm 50% kết quả trận đấu .
    Thân !

8. tansuphi

tansuphi Thành Viên

Về cách chọn và cách ghép thì tôi đã nói ở trên. còn về cách nuôi thì bạn cứ làm sao cho nó béo khỏe và hãm đừng cho nó xùy nhiều, nuôi ở chế độ cô đơn, để cho nó thèm trống. Ngược lại đối với trống cũng vậy.

9. suhamvui

suhamvui Thành viên Mới

anh Tân cho em hỏi là như vậy thì một mái chỉ cặp với 1 trống, vậy có cách nào ghép được với nhiều trống không? vì nhà em nhiêu trống mà chỉ có 1 mái thôi.

10. thaicntn

thaicntn Thành viên Mới

cám ơn anh rất nhiều.

11. thaicntn

thaicntn Thành viên Mới

theo mình nếu bạn nuôi hót thì vấn đề nuôi 1 con mái dùng cho mấy con trống kia thì không sao. Còn nếu nuôi chiến thì bạn nên xem em trống nào tốt nhất và áp dụng như anh Tân đã chỉ ở trên. Bạn phải lưu ý vấn đề om chiến vì trong quá trình om không chú ý có thể làm loãng chim

12. Topwhisky

Topwhisky Thành viên Mới

e đồng ý với ý kiến của bác nó như kiểu đĩ đấy ạ em nào mà đĩ là con trông nó sung lắm ;))

13. vinhhunghp

vinhhunghp Đang Nghỉ Mát

Gửi bác thaicntn
    Bác đã nói thì nói cho chót, bác hãy tư vấn cho anh em trên diễn đàn biết cách ủ chim làm sao để chim không bị loãng.
    Cám ơn bác.

14. thaicntn

thaicntn Thành viên Mới

em thì cũng chỉ mon mem tìm hiểu với được mấy ae chơi mi chọi chỉ cho là trong thời gian om chuẩn bị đi chiến thì cặp mi chiến được nuôi ở 1 không gian tĩng dưỡng không được để cho nghe và nhìn thấy mi khác như anh Tân đã nói ở trên vd như con mái không chung thủy như thế sẽ làm loãng chim
    Thân!!!

15. tuancodoc

tuancodoc Thành viên Mới

em mua được hai con mái các bác ạ. hai con đều to con, mắt méo, họa mắt to chẳng biết có ra gì ko nữa

16. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

hai con mái đó theo mình ko nên nuôi. Mình thì ko thichs mái hoạ tọ và đậm. chỉ khoái em nào nhỏ con, mắt nhỏ...

17. briandang

briandang Thành viên Mới

help me!
    các bác tư vấn giúp em nhé.
    nhà em hiện tại có 5 em mi. khủng kiếp. mình chỉ chơi mi dc hon 4 tháng thôi.
    nhà mình toàn mi thuộc. hix đa số mua trên diễn đàn.
    2 con mi hót và 1 em mi mái. em mi mái này phá lông đuôi lắm nhưng dc cái gặp mình là búng cánh nhìn cũng vui vui nên mình giữ lại chơi. em này làm nhiệm vụ giữ lữa cho 2 em trống hót.
    mình mới bắt thêm 1 cặp chiến.
    em trống mỏ to nhìn rất gấu nhưng mà là mộc chiến nên mình đang chăm lại
    em mái nhỏ con, dụ trống rất hay, mình ghép nó với trống và đem em mái cũ lại nó dụ sao mà con trống đánh luôn con mái kia luôn.
    nhà mình nhỏ lại ghiền mi nên h quân số nó vậy kg biết nuôi chim có bị loãn kg? em mốc chiến mới đem về kg biết chịu nổi nhiệt của mấy em cũ kg? các bạn cho lời khuyên nhé.
    1 vấn đề nữa là làm sao ghép mái cho em mộc chiến là mình? cách ghép như thế nào là hiệu quả?
    thanks

18. tuancodoc

tuancodoc Thành viên Mới

vấn đề ghép mái bác tansuphi nói ở đầu topic rồi mà, bạn đọc lại trang đầu đi nhé. nuôi nhiều như vậy tất nhiên là loãng chim rồi, cùng lắm là nuôi đến hai cặp thôi bạn ạ.

19. o_kia_x

o_kia_x Thành viên Mới

Bạn lần sau viết ngắn gọn cho mọi người dễ đọc và nhanh hiểu ý bạn muôn nói gì.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé