Vấn đề đã và đang gặp về XANH TÍM

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Hút Mật' bắt đầu bởi hoangtulai, 27/7/13.

1. hoangtulai

hoangtulai Thành viên Mới

Mình có 2 con Xanh tím chuyền nuôi lên, 1 con trước trổ nhiều hơn, nhưng sắp trổ đầy đủ thì em nó bị xù, khoảng 2 tuần thì mỏ ra dài hơn và bị hỡ ở đoạn giữa mỏ....potay vì em nó xù quá nên thả,
    Tiếp tục vài tháng sau tới em chuyền thứ 2 cũng bị y trường hợp mọc màu lông lên gần 100% thì bắt đầu cũng hiện tượng xù, bây giờ thì đã đc 2 tuần, nhìn kỹ phát hiện mỏ dài hơn tí và bị hở ở đoạn giữa y như em trước, vì bị hở nên ăn cám rơi nhiều vãi...
    Nắng nôi, tắm tắp và dinh dưỡng đầy đủ....mình cũng chả hiểu nó ra sao luôn, bác nào có gặp trường hợp giống mình xin ý kiến với, mùa sau chắc quyết định nuôi bỗi đã trổ lun, nuôi chuyền tới giao đoạn này là nó bị như thế....:((

Bài viết mới
  2. nhsang

nhsang Thành viên Mới

Ðề: Vấn đề đã và đang gặp về XANH TÍM

trường hợp mới , có hình k a chụp lên cho ae xem rút kinh nghiệm
    Thực đơn e nó ăn mỗi ngày là gì vậy a ?
    Mới mua đc con xanh tím 2 mùa của 1 anh trong cội nó hót như điên đè con ốc mít mồi ở nhà nín luôn :(

3. chimcanh_nhoxiu

chimcanh_nhoxiu Thành Viên

kỳ vậy hoangtulai !
    Mình từng nuôi cả chục con chuyền chưa con nào bị hiện tượng như bạn ! lạ quá ! mỏ nó bị hở, dài ra mỏ chấu là lúc chim đang yếu lửa (đang thay lông) nên bị, khi chim thay lông xong lửa củi đầy đủ là hết à ! cho nó ăn sâu quy nhiều khi đã xong lông là hết à (nó mổ sâu già đánh vào cầu nhiều cái mỏ nó sẽ tự gãy và liền ....còn chim bị xù 1 phần thiếu nắng phần nữa là do công thức cám của bạn chưa đúng !!! (cám ko đúng rất nguy nguy hiểm đó,,,chim sẽ bỏ ăn ngang ko thèm ăn nữa...tự dưng bỏ ăn chết cũng có....nhiều người cho ăn cám lửa BD là ko dc...ko phải con nào cũng chịu đâu! nên cho ăn cám khoen hay cám chim hút mật (dong_phương) hay hơn nhiều đó bạn !
    nó ăn có bao nhiêu đâu !!! bằng 2 lần hm 7 màu thôi. hihi

thấy bạn nuôi cũng nhiều chim (xác pháo, đà lạt, xanh tím...) mà thất bại nhiều quá ! chia buồn với bạn ! chỉ là góp ý, ko phải mong bạn bỏ qua !

4. hoangtulai

Chắc bạn cũng nuôi hút mật thành công lắm nhỉ ;))
    Cám mình làm đó giờ ăn vẫn bình thường mà, nắng tắm táp thì mình đã nói ở trên, rất đầy đủ, lúc con trước chỉ sài cám của a dong_phuong nhưng vẫn bị, chỉ bị mỗi xanh tím là như vậy thôi, mấy em hút mật của mình vừa thay lông ào ào rồi có sao đâu...nuôi nhiều là hồi xưa bạn ơi, bán hêt rồi, chừa vài con chơi thôi, chuyển chơi khoen vì hút mật trên này ko có ai đi dợt nên hơi buồn, chứ ngày xưa hút mật con nào mới bắt về là ăn cám lun, nhiều con thả lun, chứ ko như 1 số bạn bây giờ phải tập....=)) Nói thiệt với bạn là cám khoen mình sài từ Bắc vào Nam qua rất nhiều loại rồi, hút mật thì mình làm cho nó ăn chứ chả cho ăn cám khoen. Mình cũng đã sủ dụng qua loại cám của tụi nước ngoài nghiên cứu riêng cho hút mật+chim ruồi nhưng chơi giải trí nên ko có mua nữa vì giá chát quá....:))

Last edited by a moderator: 27/7/13
  5. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Thử bổ sung trứng kiến và chuối xem, con này mà bị xù thì hơi khó rồi, phân nó thế nào vậy ?

6. hoangtulai

Phân nó vẫn đẹp và khô bình thường như trước giờ tanoai ơi, hình như dong_phuong cũng có 1 con bị nhưng ko để ý hay sao ak, thấy dong_phuong có con chuyền nuôi lên mà tự nhiên hơi bị méo mỏ...còn con của mình nay thấy em nó đỡ xù rùi, mặc dù hôm rài 4 ngày không có nắng và cũng ko tắm nhưng thấy đỡ xù nên mình nghĩ ko phải do thiếu nắng và tắm...

7. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Đúng là ko phải lý do thiếu nắng hay tắm, mà mình nghĩ là do dinh dưỡng hoặc do hệ tiêu hóa kém hấp thu của nó ( thiếu vitamin or đạm). Trước kia mình nuôi thỉnh thoảng cho uống vitamin tổng hợp (appeton), ăn trứng kiến và chuối (chuối tiêu), thay nước uống = nước khoáng Vĩnh Hảo.

8. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

Thuc71 ăn nhiều dầu hay lượng đạm cao cũng gây nên tình trạng xù, chữa trị bằng cách giã cám gà con trộn với đường, canxi thiếu sẽ gây méo mỏ, vào tép luôn cả vỏ mới đủ lượng canxi, có thể bổ sung bằng vỏ sò xay nhuyễn.Về tình trạng hở mỏ chim thì xem lại chim có bị lở mỏ hay kg? Nếu có thì dùng nước muối nhạt rửa, nhớ làm hàng ngày để tiện theo dõi sức khỏe của chim

Last edited by a moderator: 29/7/13
  9. hoangtulai

Xin cám ơn tất cả các bác góp ý, để về cho nó ăn hoàn toàn bằng bavi xem sao, chứ cám gà thì hơi bị nóng hihi...

10. dong_phuong

dong_phuong Thành Viên

Hiii con của a do mỏ chấu dài , cho ăn chuối vừa chín tới là hết hi , chim xù lông phần nhiều la do tiêu hóa e xem lại che độ ăn xem sao và về sinh lồng cho sạch sẽ

11. hoangtulai

Dạ con của em chắc cũng mỏ chấu lun quá, em nó bay nhảy bình thường rùi, bớt xù....chắc sắp qua hết thời kỳ này rùi...

12. nhox39

nhox39 Thành viên Mới

nhà em mới đc ông cậu cho 1 con xanh tim bổi dạn người lm mà em thấy sao nó ốm lắm ít hót nữa mấy bác có cách nào làm chim mập mà siêng hót không :( :(

Last edited by a moderator: 3/8/13
  13. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

trứng kiến và trái cây chín ngọt cho chim ăn thường xuyên, cám tăng thêm đạm sẽ giúp chim tăng trọng và hót căng khi đủ sức khỏe.

14. nhox39

nhox39 Thành viên Mới

em cho nó ăn chuối được không bác

15. nhox39

nhox39 Thành viên Mới

s lâu qá không thấy dong_phuong đâu z bác :?

16. nhox39

nhox39 Thành viên Mới

con xanh tim cua em no chet roi

17. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Em bẩy xanh tím cũng hay gặp chim bị hở giữa mỏ nhưng không đến nổi rớt thức ăn ra ngoài , hiện tượng này khá nhiều , các bác để lồng chim trên cao trước mặt nhìn chim hướng ra nơi có ánh sáng sẽ thấy giữa mỏ nó bị hở . Cái này là do bẩm sinh thôi bác ak .

18. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

đọc đến bài này thấy lòng nhẹ nhõm hơn chút ít - vì thấy những bài trước các bác tranh luận nghe choáng lun - chả là tui được tanoai sg tặng cho em xanh tím hồi năm 2013 nuôi tới nay qua mùa đông chim vẫn ổn chim khỏe mạnh ăn uống tốt phân ị đẹp hót lai rai - mỏ cũng bị hở giữa - nhưng ko sao - mỏ ko có chấu nhưng phiền một nỗi em này ăn chuối ko chịu quẹt và vệ sinh sạch mỏ - cứ một thời gian mỏ bẩn đóng bờ nhìn xấu kinh - Tui lại phải bắt ra rửa và vệ sinh mỏ cho em nó - thế là em nó lại lao lồng mất mấy ngày - tình trạng này xin các pro cho ý kiến - thân !

Last edited by a moderator: 25/2/14
  19. trumbangdang

trumbangdang Thành Viên

Em nghĩ bác nên thiết kế cho nó cái chậu tắm từ cái cóng nhựa đựng sâu cho lửa - to và cạn, cắt bỏ bớt phần màu cam đỏ. Em nó tắm, rỉa lông .... sẽ tự làm sạch mỏ à bác. Hoặc lấy cóng cho sơn ca gắn thêm tai cóng -> cóng tắm.

20. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Cảm ơn - cách này cũng hay nhưng nghe ko ổn vì như vậy thì thì chim tắm trong lồng - lồng ướt - bố lồng hư ko ổn lắm !

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé