Vài tâm sự nhỏ gửi đến anh em FC

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi NickPOO, 8/3/11.

1. dong_phuong

dong_phuong Thành Viên

Ðề: Vài tâm sự nhỏ gửi đến anh em FC

theo mình nghĩ chúng ta cứ nuôi và huấn luyên tốt chú chim mà chúng ta đang nuôi là đc rồi hee , FCVN thì thời còn dài lắm , chúng ta cứ chơi nhiệt tình rồi hãy tính tiêp club FC ,

2. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Không phải FCVN kém cỏi so với thế giới mà do chúng ta quá lệ thuộc vào nguồn chim bẫy ngoài thiên nhiên , chủng loại chim không được phong phú đa dạng như nước ngoài . Ở nước ngoài họ tự phối giống nhân tạo và sinh đẻ thành công trong điều kiện nuôi nhốt . Họ bán những chú chim non khỏe mạnh chăm sóc rất tốt từ khi mới nở để Falconer mua về đào tạo từ bé thành những chú chim săn mồi hoàn hảo và rất thân thiện với con người . Còn ở ta thì sao ? Toàn là chim bẫy ngoài thiên nhiên , đã trưởng thành bản năng hoang dã rất cao khó lòng chấp nhận con người + chim mới bẫy về qua rất nhiều tay thương lái chăm sóc chim cực tệ đến nỗi nhiều chú trông cực kỳ thảm hại , bệnh tật rồi mới đến tay người mê FC ! Thử hỏi Falconer nước ngoài gặp phải hoàn cảnh như chúng ta thì họ có thực hiện đúng bài bản hay đào tạo ra đúng chú chim hoàn hảo không ?
    Nói năng cũng phải nhìn trước ngó sau chứ bạn ANCC ! thế nào là cầm đèn chạy trước Ô tô ??? 10-20 năm nữa với tình hình săn bắt , bẫy bừa bãi như hiện nay thì liệu còn bao nhiêu chim săn mồi nữa để mà huấn luyện ? bao nhiêu chú chim khỏe mạnh đủ tiêu chuẩn đào tạo đến được tới tay người mua ?
    Sếu đầu đỏ hiện đã mất bóng tại một số vùng mà chúng đã sống hàng trăm năm nay !
    Chim sâm cầm đã mất bóng tại Hồ Tây gần 15 năm rồi ....
    Cái khó của FCV chính là chưa nhân giống được chim mà quá lệ thuộc vào chim bẫy từ thiên nhiên ! chứ mình hoàn toàn tin tưởng vào khả năng huấn luyện và đào tạo của FCV :)

3. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

hahaha, raptor đồng nghĩa là raptor lại ngại bản năng hoang dã của raptor, thế thì ai sẽ nhìn trước ngó sau khi phát ngôn đây, ANCC dám ra thông báo thách đấu với raptor: bất kì chú chim nào bạn muốn, ANCC sẽ thuần hóa e nó trở thành pet trong vòng 1 tháng, bạn dám chơi kg! kg biết bạn bao nhiêu tuổi mà dám bảo mình phải nhìn trước ngó sau (?), đc bao nhiêu năm kn với raptor và lăn lộn đc bao lâu với những sãi cánh hoang dã rồi (?), hahaha

4. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Vậy thì bạn thuần hóa một chú chim săn mồi biết săn mồi thực thụ đi ! khi nào thành công bạn sẽ hiểu được khó khăn của FCV :) Mình nói thế là để bênh vực , khích lệ tinh thần những ae theo FC vì mỗi nước 1 khác , không thể so sánh được . Ví như việt nam chửi tây không biết nuôi Khuyên , nuôi chỉ để lấy Shit chứ làm sao lứu toác mỏ ra như VN được :)
    Cái khó ló cái khôn , bạn nên khích lệ tinh thần ae FC để mong có ngày phát triển thành phong trào lành mạnh :) thì vui hơn .
    Ngoài thú vui chim cảnh còn rất nhiều việc trong cuộc sống phải lo toan nên mình cũng chỉ mới chơi chim cảnh thôi , cũng không đấu đá chim cảnh làm gì . Đam mê thì chơi , nuôi chim dưỡng tâm mà :)

5. hungbv

hungbv Thành viên Mới

anh batt nói đúng, chúng ta chỉ nên lo cho những chú chim của chúng ta trước dồi tính những chuyện kia sau, bây h những chú chim của chúng ta còn chưa ra gì mà bày đặt cái này cái nọ thì cũng chẳng ăn thua, tổ làm rắc rối hơn, có cí chúng ta đừng làm gì để ảnh hưởng đến sự thăng tiến của nghề chơi tại VN thôi, tốt nhất bây giờ nên chú tâm vào những chú chim của chúng ta song bàn đến những chuyện lập hội hay thành lập club cái gì đó sau, chủ đề chính thì hiếm mà lan man thì gớm quá, chả đâu vào đâu, toàn đọc truyện đêm khuy thôi. em xin nói thêm là làm gì có nước nào huấn luyện dc cò đi bắt ruồi như VN, anh ANCC nhở

6. battepkhoca

battepkhoca Thành viên Mới

Batt xin phép được nói thêm. đã là cuộc chơi, vui và sở thích, giao lưu mà dính đến quyền lợi và đặc biệt là kinh tế (ý này em muốn nói thẳng với ai muốn kiếm tiền từ ae đồng môn) là rất hay không vui. Vì cái sự vui của ae ta mà vô tình buôn bán bừa bãi, mà vô tình làm cho falconry ngày càng khó chơi.
    CON CHIM LÀ CỦA TRỜI CÓ DUYÊN ẮT SẼ GẶP, mình chỉ mong sao ae đam mê quá nhiệt tình quá mà vất vả lặn lội kiếm chim, đặt mua chim trên toàn quốc luôn,cái này là không hay.
    Vì mình thấy có quá nhiều ban liện hệ với mình và toàn hỏi "mua ở đâu, bao nhiêu, giá cả thế nào....." em po tay,
    MONG MÃI KHÔNG THẤY ÔNG NÀO HỎI " LÀM THẾ NÀO ĐỂ THẢ CON CHIM CHO BAY TỰ DO ĐƯỢC?"
    những câu hỏi đó mình xin nhiệt tình hết sức trả lời các bạn, còn nhưng câu hỏi " mua ở đâu, giá...." mình xin lỗi trước là mình khinh không đáp lời.
    MONG SAO AE CHƠI VUI MÀ ĐỪNG ĐỂ CÁI TIỀN NÓ LÀM XẤU CÁI BỤNG

Last edited by a moderator: 10/3/11
  7. ducminhtinh

@rap...: mình đã làm đc điều đó từ lâu đối với dòng truehawk rồi bạn ạh, chỉ là mình ngại danh tiếng lắm! Hee..., phoenix...có lẽ đều biết khả năng của mình, thân.
    @Hung...: chuyện thả chim xem bói ngẫm cho cùng củng chỉ là một kĩ xảo thôi Hưng ơi, hehe.
    @Batt...: ng nuôi và kinh doanh FC nếu biết đc khả năng của bản thân thì dễ quá rồi bạn àh, chỉ là chưa hòa nhập đã vội hòa tan thì..., hữu danh vô thực thì có ý nghĩa gì! Thân

8. khuyenhanoi

khuyenhanoi Thành viên Mới

toàn là cao thủ không mà dấu nghề hehehehheeh

9. khuyenhanoi

nếu không có chim ko tim chim và không hỏi trên toàn quốc để kiếm chim thì lấy gì để hỏi :LÀM THẾ NÀO ĐỂ THẢ CON CHIM CHO BAY TỰ DO ĐƯỢC?" không lẽ hỏi xong rồi về nuôi chim cảnh.Thân!

10. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

anh Batt nói hay quá , em thấy chuẩn nhất là câu đó, dù ko bít anh đang ám chỉ ai trong những anh em member Fc ở đây :)):))!
    Riêng em thì điều anh nói em từng bị rồi , nên ko muốn bị lại lần nữa đâu , bác Thich_Dong_Vat ( ANCC ) nhỡ :)):)) .
    Nói chung là, khi chúng ta quyết định chơi cái gì đi nữa thì cũng cần 1 ít vốn kiến thức cho bản thân, nếu ko có thì bỏ ra 1 tí tiền gọi là " tiền ngu " để mua cho mình ít exp , phải bị lừa vài lần mới khôn ra, ko nói ai cho mệt , chính Nick cũng bị lừa này ,bác Thich_Dong_Vat ( ANCC ) nhỡ =)) , nhưng ko buồn , vì có thể ít tiền đó khiến mình hiểu thêm 1 con người , vậy thôi .

Còn riêng vấn đề Club FC thì.......... Xin nói với anh em điều này , Chưa gì đã như thế này thì..... Nick tuyên bố từ giã FC . ko chơi như vầy nữa , vì ko đồng lòng. Chưa gì đã nhặng xị thì Nick về chơi lại với chú chim sâu :)):))=))
    Nick nói nho nhỏ vậy thôi , Thôi chào anh em nhé . Nick về với chim sâu đây .
    anh em nào còn muốn liên lạc chơi cho vui thì cứ pm Y!M , ko thì tùy anh em :) . Tổng chào !

11. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

To: Rap !
    Nếu cần gì ở Nick cú pm Y!M , vì hơn ai hết ở đây anh em mình là 2 con người đồng điệu nhất , về cả suy nghĩ lẫn tinh thần :D

1 lần nữa Nick muốn nhắc nhở anh em , nếu còn muốn đến với FC hãy nhớ câu này của Nick ...................:
    3 _ Khi đến với FC ai cũng muốn kiếm cho mình 1 chú chim thật dũng mãnh xứng danh dòng chim của FC , nhưng đừng bao giờ làm vậy , hãy coi đây là 1 môn nghệ thuật, và chỉ cần đc chơi đc vui là mãn nguyện rồi . Hãy kiếm cho mình 1 chú chim bình thường thôi , tránh kiếm những chú chim quá tốt để rồi lại vi phạm vào luật pháp VN đang nghiêm cấm nuôi nhốt .
    4 _ ..............Còn nhiều lắm những cái chúng ta cần làm và cần học nữa để đc mọi người công nhận, đây là 1 môn nghệ thuật , và chấp nhận cho chúng ta chơi !!!

Nick chỉ nói nho nhỏ vậy thôi , còn anh em nào cảm thấy Nick nói nhãm quá thì tùy :)
    Cảm ơn anh em trong những ngày qua đã giúp cho Nick học thêm khá nhiều điều về Falconry VN . Thân

Last edited by a moderator: 11/3/11
  12. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Không theo được FC nhưng rảnh vẫn vô đọc bài và Thanks mọi người yêu thích FC :) . Nhiều khi tranh luận thì khó tránh khỏi không hợp ý nhau ( kể cả diễn đàn lẫn ngoài đời ) nhưng trên hết là mọi người giữ được hòa khí để phong trào nuôi chim cảnh nói chung và FC nói riêng ngày càng phát triển :)
    Chúc mọi người vui vẻ , hy vọng được chiêm ngưỡng nhiều chú chim hay nữa của ae falconer :D
    Nick hôm nào up clip sâu hay nhé Rap cũng thấy chơi chim sâu rất vui :)

13. ducminhtinh

hahaha, lại muốn lôi kéo chuyện xưa sao, ANCC vốn kg ngại gì đâu, khi ng bán giao cho ta một chú chim khỏe mạnh, ta xem và đồng ý giao dịch, sau đó thì thông báo chim chết, lý do vì ng nuôi hay ng bán (?), nơi đây là một dđ để ACE yêu thích chim cảng và tìm những giây phút yên bình, cũng như cho những tay mua bán lân la tìm cơ hội phát triển, thiết nghĩ đừng hoá nó thành bãi chiến trường, tử khí bốc cao thì chỉ có kền kền và quạ mới tham ăn thôi!

14. ducminhtinh

thật sự là kg hiểu Nick cao quý như thế nào mà chat với ngoctuan đề nghị đc làm mod để dọn dẹp sạch "rác" trong chimcanh, mà cuộc sống có một điều thế này, hoa càng đẹp, chưng càng lâu, khi thành rác sẽ càng hôi thối, vì do nó ngâm chân trong vũng nc lặng của bình hoa lâu quá nên thiếu dưỡng chất của trời xanh mây trắng, và còn có cả những hạt bụi bám vào cánh hoa ngoài thiên nhiên nữa, hihi, khổ thân những đóa hoa, khi đó vứt đi còn bịt mũi!

15. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

nói là nói cho vui :D Nick bây giờ thấy cảnh này dù có cho tiền cũng ko ham mê chứ đòi nhắc với ko !! Cái Tên Thích đong vat chỉ là nói cho anh hiểu Nick cũng đã bỏ tiền ngu. Nhưng buồn thì sao buồn đc.......... có cái khó mới ló cái khôn . Ko ai mãi khôn nếu cứ đi trên 1 con đường luôn bằng phẳng và ko vấp ngã ! Nhờ bài học anh dạy Nick ngày trước mà giờNick mới có EXP như thế này đấy. ko cảm ơn hết mà gọi là buồn hay ghét là sao !?
    Còn cái việc dẹp rác dẹp rến gì đấy thì ko biết cái tin này từ đâu anh có :) Nick chả quan tâm. Mấy cái việc con nít . Ngoài đường còn đầy rác ra đấy thì dẹp thế nào đây !!
    Còn vấn đề làm Mod chỉ đơn giản là để tự mình sắp xếp lại những bài viết hay và hợp lí theo tiêu chí... hay, vui, nhanh gọn ! Chứ còn nếu mà nói để thù hiềm và trả thù cá nhân thì......Xin lỗi nhé ! Nick ko nằm trong loại đó :)):))

Nói đây đang là nói vui , Mod rãnh đi ngang có thấy cũng nên biết là nói vui , đừng tưởng đang phang nhau rồi vô banned khí thế thì tội em !

Last edited by a moderator: 11/3/11
  16. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Chính vấn đề này mới nói đến tiền ngu này :)):)) . Cần phải bị vài lần thì mới khôn ra đc.
    Còn vấn đề kền kền hay quạ thì.. ......... Tư cách trả lời !

Nick xin ko ý kiến gì về những vấn đề này nũa . Mọi việc chấm hết ngay tại đây nhé :) Cũ mới gì đấy tự lo đi %-( Nick ko tham gia nữa :)

Giờ thì chúc anh em luôn vui vẻ .

Hôm nào có thể Nick nhờ anh Đạt thuần giùm Nick con kes đấy , Cho Nick cái giá để tham khảo nhé :)

17. ducminhtinh

thanks Nick đã có nhã ý, nhưng dạo này do công việc hơi bừa bộn (tại tham ăn đấy, hjhj), nên chắc đành thất lễ vậy, vả lại khi đã có tì vết, cố giũa sao cũng kg thành vân thạch tốt đc, mà cái giá thì cũng theo thị trường trôi nổi nên cũng khó báo giá chính xác, hiện giờ là 1t5/ tháng huấn luyện và chăm sóc với các bài tập đơn giản, nhưng biết đâu xăng lại tăng giá, hoặc usd tự do tụt mạnh thì giá lại nổi trôi theo, hjhj!

18. khuyenhanoi

rôm rả thật hehehehehhe

19. khongdauviwadau

khongdauviwadau Đang Nghỉ Mát

Vui quá, bro Nick hô hào thành lập FC và sau 3 tháng chưa đi đến đâu thì lại tuyên bố nghỉ chơi, lập top. tâm sự thì lại để chém gió và bóc mẽ nhau. Chán!!!

20. ducminhtinh

ah ah ah, cụ khongdau...., cụ kg chơi chim gì hết thì vào đây làm gì, hay là chém gió chơi đi, cho có bão nổi lên để đi trốn luôn đi!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé