Vài tâm sự nhỏ gửi đến anh em FC

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi NickPOO, 8/3/11.

1. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Tình hình là có thể Nick ko theo FC đc nữa rồi , giờ phải làm ăn lo đường vợ con vì thế ko có thời gian chăm sóc cũng như huấn luyện nên chắc là đành hẹn lại anh em FC 1 lời hẹn rồi .
    Cứ mỗi tối online nhìn anh em viết bài , rồi sau đó cùng tham khảo bài viết , hy vọng sẽ làm vơi đi nỗi nhớ FC phần nào , giờ đành chơi chim sâu vậy !!!
    Mong là anh em sẽ luôn vui vẻ khi đến bên FCVN !! Chúc anh em luôn khỏe mạnh và vui vẻ. Thân

2. CườngSói

CườngSói Thành viên Mới

Ðề: Vài tâm sự nhỏ gửi đến anh em FC

Chia buồn cùng anh nhá , em kes nhà anh sao rồi trước nghe đăng sao k thấy hình vậy .. có gì cho em cái hình tham khảo hen , k chơi thì share lại em nhá

3. phuongthoa

phuongthoa Thành viên Mới

Bác nick nhà ta cùng bác raptop mà không chơi nữa thì ae buồn chết mất, giống như con chim săn mồi mà không có máu tươi nó yếu đi vậy

4. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Khi đến với Fc Nick đã biết có lẽ mình sẽ ko bao giờ bỏ đc FC , nhưng nghĩ lại thì có lẽ mình ko thể theo đc ! Thời gian thì ko có, kinh tế lại càng ko , vì thế đành nhìn anh em chơi rùi vui lây vậy . :)
    Nhưng trước khi rời bỏ FC Nick có điều này muốn nhắn đến anh em FC còn chơi củng như đang tham gia đi cùng Falcon Club VN vài điều :
    Ở trên thế giới FC dc xem như 1 môn thể thao cũng như 1 môn nghệ thuật , luôn đc bảo tồn và gìn giữ từ thế hệ này sang thế hệ khác , đã có 1 số quốc gia vùng đông nam á chúng ta đang bắt đầu tham gia và nhìn nhận đây là nghệ thuật ,nhưng tiếc là .......VN ko công nhận điều này , và khi đã ko công nhận thì việc nuôi nhốt những chú chim vua của bầu trời sẽ là 1 việc vi phạm pháp luật , thật đáng tiếc cho suy nghĩ nông cạn này !!!
    Nhưng nhìn chung khi chúng ta nuôi nhốt 1 con chim săn mồi cũng đồng nghĩa với việc chúng ta đang nuôi nhốt động vật hoang dã trái phép , và việc làm này thì ko bao giờ đc sự chấp thuận của Tổ Chức Bảo Vệ Động Vật Hoang Dã (TC BVDVHD ) tại VN. Bạn ko cần kiếm họ, tự họ sẽ tìm đến bạn để nhắc nhở hoặc truy tố tùy vào mức độ hạn chế tại sách đỏ VN của loài chim bạn đang nuôi tại nhà. :)

Vì thế , để FC đc tồn tại và đc công nhận đó là nghệ thuật , việc cần làm của anh em FC chúng ta là phải góp phần vào việc bảo vệ môi trường thông qua việc chơi chim săn . Có lẽ nói vậy 1 số bạn ko hiểu sẽ cho là Nick nói nhảm , để nói rõ cho anh em dễ hiểu hơn chúng ta cần làm những việc như sau :
    1 _ Chúng ta cần tổ chức 1 nhóm chuyên nghiên cứu nuôi sinh sản tại môi trường nuôi nhốt , nhằm góp phần thêm về công cuộc bảo vệ loại chim này !!
    2 _ Trước khi chơi các bạn nên tìm hiễu thật kĩ , tránh mua lầm những loại chim quý hiếm mà sách đỏ cũng như pháp luật nghiêm cấm .
    3 _ Khi đến với FC ai cũng muốn kiếm cho mình 1 chú chim thật dũng mãnh xứng danh dòng chim FC , nhưng đừng bao giờ làm vậy , hãy coi đây là 1 môn nghệ thuật, và chỉ cần đc chơi đc vui là mãn nguyện rồi . Hãy kiếm cho mình 1 chú chim bình thường thôi , tránh kiếm những chú chim quá tốt để rồi lại vi phạm vào luật pháp VN đang nghiêm cấm nuôi nhốt .
    4 _ ..............Còn nhiều lắm những cái chúng ta cần làm nữa để đc mọi người công nhận, đây là 1 môn nghệ thuật !!!

Mong là anh em sẽ luôn có suy nghĩ ..........1 người vì mọi người , đừng để mọi người vì 1 người , đừng để tất cả anh em ko còn đc đến với FC chỉ vì mình nuôi nhầm hàng độc !!

Đã có những bài học đc đưa ra từ những người đi trước , có thể gọi nhựng người trong Club chim săn đó là những master chuyên nghiệp , 1 người trong số đó là heeroyun . đó là 1 ví dụ điển hình của những người đã từng đi tiên phong trong phong trào FC . cuối cùng cái mà họ đc nhận là.........tổ chức bắt buộc giải tán , người thì bị phạt vi cảnh, chim đc thả về rừng . 1 kết cục đau buồn cho 1 môn nghệ thuật .

Chúng ta là những người đi sau, hãy nhìn đó làm gương , hãy tập làm những cách khác họ để chúng ta còn có ngày đc mọi người cộng nhận gọi ta 2 tiếng master , gọi Club chúng ta sinh hoạt là FC VN !!

Nick mong những dòng tâm sự trên đc anh em đọc và suy ngẫm . Chúc anh em luôn vui vẻ khi đến với FC. Nick luôn mong ước có 1 ngày chúng ta sẽ có 1 buổi off tự do , bên tay ta có chú chim đi cùng mà ko lo bị .................Hốt .
    Thân __Nick__

Last edited by a moderator: 8/3/11
  5. le_nam

le_nam Thành viên Mới

xin phép chém cái!!VN có công nhận hay không hay không là ở các bạn!hãy hết mình vì đam mê!!đừng quan tâm đến cái danh hay gì đó.miễn là thỏa mãn!!!thân gửi FC

6. Tổngtưlệnh

Tổngtưlệnh Chim ưng

Nghề nghiệp:
    Viên chức

Lần đầu tiên thấy Nick có bài viết hay đến thế mà rất đúng với thực tế Việt Nam và tôi đồng ý với những chính sách đó của Nhà nước nhưng có một cái tôi không đồng ý là cách quản lý của VN ta: Sao không có chính sách tốt hơn về vấn đề này:
    VD luôn: một khu bảo tồn và phát triển số chim quý còn lại bằng cách đưa vào sinh sản trong nuôi nhốt.
    - Thành lập trung tâm nghiên cứu bảo tồn và phát triển.
    - Cho thi cấp phép nuôi chim săn như nước ngoài.
    ...........
    - FC là một môn nghệ thuật được UNC công nhận và văn hóa di sản thế giới thế mà lại nghiêm cấm không thì......
    - Chắc gì việc cấm này đã làm cho việc duy trì bảo tồn nòi giống chim này được tốt hơn khi mà ngoài đời vẫn đầy dẫy nào bẫy, nào súng, nào .......v.v và v.v...:-??
    Một điều nữa: Phản đối những thằng không có tý gì hiểu biết gì về chim săn mà dám mang về nhà nuôi, phản đối, phản đối....

7. thanhtronghp

thanhtronghp Thành viên Mới

Lại một đồng chí theo chân bác Rap, thời gian rảnh vào 4r đọc bài góp ý kiến nha Nick.

8. le_nam

le_nam Thành viên Mới

chỉnh lại đi!!nên hiểu là mình là thiểu sỗ trong đa số!mình không có ý phân biệt!nhưng hãy biết mình là ai!!!cát ở sa mạc cũng nhiều loại mà!!

9. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Đó là điều đương nhiên rồi , Nick nói là ko thể nuôi chứ ko nói là ko thể tham gia :)):))

10. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Và thêm 1 loại nữa là .............Ghét những thằng ko biết gì lại cứ hay chỏ mõm vào chuyện người khác ! Hậu quả là.........Chết chim !

11. hungbv

hungbv Thành viên Mới

anh le_nam thấy ko chơi FC nhưng thấy tham gia và đóng góp khá nhiều vào phong trào của FC nhở,anh nói rất đúng, công nhận hay ko là ở chúng ta, nhưng quan trọng là cách làm, rất cám ơn anh
    như anh nick nói ở trên, Việt Nam ko công nhận môn nghệ thuật này, và nuôi chim vua là vi phạm, nhưng đấy ko hề phải là suy nghĩ nông cạn,thử hỏi Việt Nam có bao nhiêu người đam mê thực sự như anh em mình hay chỉ làm chết những con chim quý và làm suy giảm số lượng của chúng trong tự nhiên, nếu ko làm như vậy để chim lọt vào tay những người đấy thì sao??? Anh em mình thật tâm liệu có quản lí dc hết ko??? anh nói đúng để dc công nhận cần phải có việc làm của anh em mình, nhưng như đã nói ngay từ đầu là phải đúng cách, nếu sai một lần nữa thì mãi mãi nó sẽ ko dc công nhận. như những ai học qua triết học sẽ biết,kiến trúc thượng tâng luôn luôn phải phù hợp với cơ sở hạ tầng, vậy cơ sở hạ tầng của chúng ta đến dâu??? Muốn pháp luật công nhận thì trước ta chúng ta phải làm dc việc, vậy đã ai ở Việt nam nuôi dc chim sinh sản chưa mà đòi pháp luật công nhận điều đó. Có rất nhiều những anh em chơi từ rất lâu như anh nick nói, như anh HUy, chim_lac_viet... nhưng tại sao họ ko tham gia với chúng ta, đâu có phải vì mình lí do bị cấm và phạt vi vản đâu, tại sao ngay khi anh nick bảo lập club bên tocpic đại bàng bị cầm tù em lại nói là đã có dồi và đã tan giã dồi, và em ngăn cản, tại sao em ko để lại sdd và y!m ở tocpic thành lập hội àm lại để ở tocpic khác, đâu phải em ko muốn tham gia đâu, ... và ... rất nhiều câu hỏi tại sao em muốn dặt ra hôm nay nhưng chỉ có một cau trả lời là cái gì??? chắc anh nuick biết và một số người chơi lâu dồi cũng dõ.
    rút cục lại em cũng chỉ muốn nói như thế này: falconry là một thú chơi mới ở Việt Nam và chúng ta là những người đi dầu, đặt nên móng cho nó, nếu nền móng ko xây đúng hướng và ko vững chắc thì về sau xây tường sẽ rất khó và có thể sụp đổ, chúng ta là những người đi trước pahir almf thế nào để những người đi sau, những thế hệ sau dc chơi trong một môi trường lành mạnh, một thú chơi dc công nhạn chứ đừng để họ oán tránh những người đi dầu sao ko làm nên chuyện để họ ko có một thú chơi như thế, bài học này đã có ở nhật bản, em muốn nói, em muốn nói, em muốn nói nhiều lắm nhưng chắc vài trang ko thể nói hết những gì đang cồn cuộn trong lòng em bây giờ, em chỉ muốn mọi người nhớ và hiểu những gì em nói ở trên là đủ dồi, chúng ta đi trước đừng để người đi sau oán trách

12. Tổngtưlệnh

Tổngtưlệnh Chim ưng

Nghề nghiệp:
    Viên chức

Tôi không phân biệt gì cả chẳng qua chỉ có ý nhắc nhẹ là đừng làm những cái có thể ảnh hưởng đến tự nhiên thôi mà nói toạc móng heo ra là trước khi mang một con chim săn về nhà thì nên học một chút kiến thức đã chứ không biết 1 tý gì thì hậu quá xấu sẽ đến với con chim thôi "Vậy nhé! Nếu có thì không phải thì thông cảm nha le_nam!"

13. le_nam

le_nam Thành viên Mới

hy vọng các bạn vẫn đứng vững và phát triển FC VN!!

14. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Tôi cũng dồng ý với quan điểm này của anh , Và những gì hungbv nói trên kia , đó ko phải ko có lí , nó khá đúng và khá có lí, chắc là ko cần chỉnh rồi , đó là lí do vì sao tôi nói là........ hãy chung tay bảo vệ FC , đừng để Fc tan rã chỉ vì có 1 vài người ko hiểu chuyện .

Trên nguyên lí chúng ta chơi chỉ là trò vui, nếu người ko biết sẽ nói vậy đấy , cũng có thể đã có 1 số người cho rằng tôi háo danh nên làm rùm beng lấy tiếng , có lẽ đầu họ ko có óc, nếu có óc đã biết suy nghĩ ..........Nick đang làm cái gì, và làm vì cái gì !! Thân

15. Tổngtưlệnh

Tổngtưlệnh Chim ưng

Nghề nghiệp:
    Viên chức

Tôi thật không hiểu bạn có ý gì? Có gì cứ thẳng thắn với nhau Okie?

16. le_nam

le_nam Thành viên Mới

bạn nên có đạo đức trong nghiệp chơi!!đừng xem mình là numberone!!! đơn giản nhé!!trong số "thằng" đó không may lại có bố bạn đó!!thân!

17. le_nam

le_nam Thành viên Mới

mình ko có ý gì cả!!bạn thử nghĩ xem.bạn đào tạo một FC biết lắng nghe và làm theo,thử hỏi bạn có vui ko?cái mình muốn ở đây là" FC VN hãy cố gắng hết sức,đừng vội nản chí..."một ngày nào đó các bạn sẽ có vị trí thôi!!

18. Tổngtưlệnh

Tổngtưlệnh Chim ưng

Nghề nghiệp:
    Viên chức

Em xin 2 bác! có gì thì nhẹ nhàng nói dừng làm thế! Tôi nghĩ rằng tất cả đều có thể giải quyết bằng hòa bình. Những người chơi FC đã ít mà lại thế này thì ............. Một lần nữa em xin 2 bác!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

19. le_nam

le_nam Thành viên Mới

nhìn lại mình đi!!soi gương mõi buổi sáng thức dậy,nếu được nick hãy đánh răng thì tốt!!mình thấy bạn hút thuốc nhiều đấy!!hình như có.........

Last edited by a moderator: 9/3/11
  20. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Hình như nam cũng ko thua gì Nick trong vấn đề này đâu :-*

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé