Tư vấn Chim Chào Mào Hót - và Ra lông đuôi

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Trần Ken, 13/10/17.

?

Chim hót trong nhà và cách ra thay lông đuôi chim trống

1. chào Mào

1 phiếu
    100.0%
  2. Chào Mào

0 phiếu
    0.0%
  1. Trần Ken

Trần Ken giao lưu kết bạn , làm quen

Nghề nghiệp:
    Công Nghệ Thông Tin
    -Vấn đề 1 :
    hiện tại thì e mới làm cái chuồng lớn nuôi chim cảnh . có 3 con chào mào . 2 trống 1 mái . 2 trống mới mua đều là chim hót con 2 màu con 3 mùa và 1 mái thuần nói chung 3 con ok rồi .tách 3 con ra riêng thì hót liên tục . Chuồng lớn mà nuôi 1 con trống thì quả thật rất tiếc cái công làm . e tính bỏ 1 cặp vào chuồng lớn và 1 trống ra ngoài để kích hót ... Ae xem vậy có dc ko ? nhưng sợ thả vô nó ấm cúm quá ko thèm hót thì lại bắt ra hư chim ...
    - Vấn đề 2 :
    1 trống của e chim hót nhưng do bị hư đuôi nên khách để lại cho e . ae biết cách nào cho ra đuôi lại . lông mượt lên dc ko ? hiện tại còn đúng dc 2 lông đuôi nhìn ngáo ghê ...
    mong ae topic chia sẽ cách chơi và loại thức ăn để e ấy mau chóng hồi phục
    21687886_595194774204512_3185066346160447534_n.jpg 21761509_595194744204515_8961361875023834822_n.jpg 22473260_605502049840451_950986093_o.jpg

2. Tung TiTan

Tung TiTan Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Văn phòng
    Mình ko có điều kiện để chơi Avi vì nhà chật quá, nhưng theo những gì quan sát và suy luận chủ quan của riêng mình thì có ý kiến với bạn thế này: Theo nguyên tắc,bạn thả 2 trống cùng loài vào một chuồng thì con tinh tướng nhất mới hót, còn con còn lại bị nó đè cụp hết cả mào thì làm sao mà hót nổi nữa. bạn muốn tất cả những con trống đều hót thì phải tách riêng ra và ko cho thấy mặt, chỉ nghe thấy giọng hót,lúc đó chúng hót đối đáp gọi nhau rất xung, điều đó là đúng rùi. Bạn có cái Avi đẹp đó,mình nhìn cũng thấy thích,,nếu thả có 1 cặp chào mào thì cũng tiếc thật,bạn có thể thả thêm loại khác vào,ví dụ:chòe than,chòe lửa,khuyên, oanh....(ko thả mi, khướu vào vì nó đánh chết chào mào đó). Còn vấn đề cuối cùng: Một e trống của bạn bị hư đuôi, nhưng bạn ko nói rõ chim đã thay lông chưa( chắc tầm này chim thay rồi), và lông đuôi gãy hay bị xơ?, nếu gãy thì có ra hết chân lông ko., hay gãy nửa chừng. Trường, hợp lông gãy ra hết chân thì tự nó sẽ mọc lại, còn gãy nửa chừng thì phải đợi đến mùa thay lông năm sau mới có bộ lông đẹp được, còn bạn muốn có bộ lông đẹp ngay thì chỉ còn cách bắt ra nhổ, đây là cách bất đắc dĩ, chẳng ai khuyến khích cả!( mặc dù nuôi Avi, khi nhổ cũng nên bịt mặt cho chim nó ko nhớ mặt). Cách chăm thì bạn cho ăn cám chào mào bán sẵn, loại tốt(vì bạn nuôi ít), hàng ngày cho mỗi em vài con dế,cào cào...,hoa quả có loại gì cho ăn đấy. cho thêm khay nước tắm vào trong lồng(nước uống và nước tắm phải luôn sạch và đầy đủ) Bạn nên bố tri rải rác thêm cầu đậu, cóng thức ăn và nước uống phải cài sát lưới để sao cho hàng ngày bạn có thể tiếp đồ ăn, uống dễ dàng, thông thường họ làm thêm các ô cửa nhỏ bàng bàn tay thò vào được ở nơi treo cóng thức ăn nước uống. Chuồng cũng phải có lối thuận tiện để bạn dọn phân. AVi bạn cũng nên bố trí làm sao che được mỗi khi nắng gắt, mưa to hoặc khi gió lùa mạnh.. Trước mắt mới chơi thì cứ tạm vậy đã rồi theo thực tế và kinh nghiệm thì hoàn thiện sau! Một vài ý kiến nông cạn và chủ quan của mình, nếu chưa đúng và chưa đầy đủ mong các tiền bối có nhiều kinh nghiệm cứ thẳng thắn chỉ bảo góp ý giúp bạn ấy được tốt hơn! Xin hết!

Chỉnh sửa cuối: 14/10/17
    Trần Ken thích bài này.
  3. Trần Ken

Nghề nghiệp:
    Công Nghệ Thông Tin
    - trước tiên xin cám ơn bạn ...hiện tại mình tách 3 con ra dc 2 ngày rồi . hót in ỏi cả ngày . con chim gãy đuôi của mình đang trong time thay lông . mình đang dùng cám thay lông để mình theo dỏi 1 tháng xem sao ..
    -chuồng lớn như vậy .. ngoài việc nuôi 1 con trống chào mào . có thể nuôi thêm . chòe lữa or chòe than trống ... chung không bạn , khác loài nó có hót và đá nhau khi sống chung ko ?

4. Tung TiTan

Nghề nghiệp:
    Văn phòng
    À vậy, vấn đề về chào mào bận xử lý như vậy là ổn! Con chào mào cụt lông đuôi sau khoảng hơn tháng nữa sẽ ra bộ lông đuôi đẹp thôi bạn! Còn về vấn đề nuôi thả Avi, mình nghĩ bạn có thể thả CM chung với chòe lửa, chúng ko đánh lẫn nhau.Thả CM chung với chòe than thì bình thường chúng ko đánh nhau,(nhiều người cũng thả vậy rồi mà!),trong một trường hợp hãn hữu nào đó có thể chòe than nó đánh,nhưng hiếm lắm! Theo mình,bạn cứ thả đi, ko sao đâu! Các loài nuôi chung với nhau nếu chúng có cuộc sống đầy đủ, thoải mái thì chúng sẽ hót hết ý mà! Bạn cứ thả vài loại vào Avi cho vui! Chúc bạn có nhiều niềm vui với những chú chim của mình!

5. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Nếu có không gian thì mình cũng thích nuôi chim giống bạn vì mình thấy con chim được sống trong môi trường gần với thiên nhiên thì chim mới đẹp và thoải mái, nhưng là lông lớn thì lưu ý thiết kế phần dọn về sinh chứ không là một thời gian sau nó thối um lên đấy hi hi hi

Tung TiTan thích bài này.
  6. Trần Ken

Nghề nghiệp:
    Công Nghệ Thông Tin
    cám ơn bạn !
    để mình kiếm thêm con Chòe Lữa bỏ vào cho vui . chứ chuồng lớn được 1 con CM cũng buồn . nhưng về thức ăn thì sao bạn . chòe lữa có ăn cám của CM dc ko ? vì chuồng đó mình chỉ bỏ trái cây và cám CM thôi !

7. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    nều chim nhốt lồng lốn thì bạn cho chim ăn 1 loại cám là cám bavi thôi bạn, nếu nuôi lồng lớn thì lên nuôi một cập có thể là 1 cặp chào mào, 1 cập chòe lửa, 1 cập chòe than cũng đủ diện tích bạn nhé

Tung TiTan thích bài này.
  8. Tung TiTan

Nghề nghiệp:
    Văn phòng
    Bác Ngọc Tuan tư vấn giúp bạn rồi đó, bạn cứ mạnh dạn thả: 1 đôi chào mào+ 1 đôi chòe lửa+ 1 đôi than và thêm loại chim nhỏ khác cho nó đa dạng( mỗi cặp nên thả một đôi trống mái). Thức ăn thì như Bác Ngoc Tuân nói: Bạn nên cho ăn cám ba vì, hàng ngày cho thêm ít hoa quả và ít sâu, dế, cào cào..cho chúng ăn mới đủ chất. Cứ mạnh dạn thả nhiều căp vào cho sinh động, bạn cứ yên tâm nuôi, sau này nếu có vấn đè gì chưa biết, bạn cứ mạnh dạn hỏi các bác trên diễn đàn trả lời giúp bạn! OK.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé