topic bàn luận về chim hút mật đà lạt

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Hút Mật' bắt đầu bởi duykha12762, 30/6/13.

1. duykha12762

duykha12762 Thành viên Mới

như tiêu đề em cần bác giúp đỡ về các vấn đề sau của hút mật đà lạt, cũng như giúp 1 số ae đang muốn nuôi loài chim đẹp này.

em chỉ hỏi riêng về hút mật đà lạt thôi nhé.hj.và e cần các bác giải đáp giùm em những vấn đề này.
    - hút mật đà lạt có đuôi dài em nuôi lồng tròn của óc mít thấy chật chội quá, không biết loại lồng nào nuôi nhìn hợp nhất vậy.
    - hút mật đà lạt cần tắm nắng nhiều hay ít và cả tắm nước nữa.chế độ dinh dưỡng có giống 7 màu và 5 màu k?
    - vấn đề vào cám e cũng thấy lâu hơn mong các bác chỉ cách vào cám nào nhanh và hiệu quả giùm e nhé.tk các bác rất nhiều.

Bài viết mới
  2. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

Ðề: topic bàn luận về chim hút mật đà lạt

_hút mật đà lạt nên nuôi lồng chòe đất để hạn chế hư đuôi
    _chế độ chăm giống như các dòng hút mật khác, nên phơi nắng sớm sẽ tốt hơn vì chim ở vùng khí hậu khá mát.
    _vào cám như các dòng chim khác, với riêng bản thân thì dòng chim này nhanh vào cám nhưng lại hay đột tử.

vài dòng chia sẻ những hiểu biết của riêng bản tân với bạn, chúc bạn có những chú chim xinh xắn.

3. hoangtulai

hoangtulai Thành viên Mới

Nhanh vào cám, ăn cám thuần nhưng cũng điên điên nó bỏ ngang, phải làm lại từ đầu ehehhe

4. sondt41506

sondt41506 Thành viên Mới

Tuy nhà đã thuần được nhiều chim này rồi, nhưng không biết nói gì nữa, vì các Cụ đã nói hết ở trên cả rồi ! =D>

5. ong cham chich

lại giấu bài rồi, so về số lượng thì gần như kg có AE nào nuôi đc nhiều bằng cụ, thế nào mà lại không có chiêu nhể?

6. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Em nui sao lại thấy khó vào cám cho loại này nhất, khi vào cám ổn thì lông lá lại xấu quơ xấu quắc. Chim hm đl nhà em sao rất khoái liếm hút chứ không chịu mổ cám như 7 màu hay 5 màu :-??:-??

Lồng nuôi nên nuôi lồng vuông to (nui lồng tròn cũng được nhưng cầu phải bố trí sao cho không hỏng đuôi - đuôi quẹt vô nan + mật + cám nữa là nhanh hỏng lắm), hm đl rất thích tắm trầm mình nên cóng tắm phải to và có chỗ đậu rộng rãi cho bé rũ lông rũ cánh-đuôi.

Cụ Sơn giấu bài à
    Đúng đó bác ong à, em phải ^:)^^:)^ cụ Sơn về năng khíu nui nhìu hm như thế đó

7. hoangtulai

hoangtulai Thành viên Mới

Em thấy mấy con Đà Lạt lúc trước em mua về hôm sau vào cám lun......

8. sondt41506

đẳng cấp quá K ! Chỉ cho ae đi nào ! :-bd

9. ong cham chich

bệnh chung của dòng này đó cụ, tỉ lệ 5/5, cóng tắm thì lấy chai coca cắt đít, lồng nuôi thì tròn hoặc vuông gì cũng đc, lông lá xấu thì cứ xác định là bỏ mùa đầu thôi cụ àhh, nếu nuôi bằng lăng qung8 thì cứ vô tư, còn vô cám thì con nào cũng xơ xác như nhau thôi.

10. sondt41506

Có Cái Clips mới quay lúc chiều ! Các bác vào chém cho vui nhé !
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=nK7VOn-1pDw[/YOUTB]
    [CLIP]http://www.youtube.com/watch?v=nK7VOn-1pDw[/CLIP]

11. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Nhìn cái đáy lồng ghê quá Sơn ơi ^:)^^:)^:-ss:-ss

12. ong cham chich

>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)cụ nói thực quá

13. sondt41506

Các Cụ thông cảm ! Thời gian thay nước, châm thức ăn cho nó còn ko có lấy đầu thời gian thay bố lồng ! kaka:-bd

14. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Nhân top nói về hmđl, tanoai muốn xin thêm KNo từ ace nuôi hmđl.
    Hmđl theo tanoai thấy thì tương đối dễ thuần - rất nhanh dạn và rất dạn - nếu chịu khó và bớt tí thời gian cho em nó thì trong vòng 1 tháng (có tập thói quen nhé) thì có khả năng thả ra khỏi lồng được rồi mà không sợ bị mất ( trừ những trường hợp quá bất ngờ bất khả kháng làm chim hoảng và bay đi lun:D)

Nhưng, có một chữ nhưng hơi bị bùn, là thế này: chim xấu lông đi :(

Vậy ace nào nuôi được chim hmđl thay lông trong lồng ít nhất 2 lần (2mua) thành công, tanoai đề nghị và tha thiết được nghe những chia sẽ kinh nghiệm của ace. Rất mong ace đóng góp ý kiến và kinh nghiệm.
    Trân trọng cám ơn ace !

15. chimcanh_nhoxiu

chimcanh_nhoxiu Thành Viên

Thế thì anh nuôi giống cụ ong_cham_chich ấy thả nó ra ngoài nuôi cho đẹp lông, chim dể thuần dể dạn và rất dạn mà !!! hihi

16. ThanhTung89

ThanhTung89 Thành viên Mới

Chào mấy bác...Hôm nay khuấy lại topic mong mấy bác chỉ giáo cho em vài kinh nghiệm về nuôi hút mật Đà lạt.Tình hình là em có mua một em Đà Lạt đã ăn cám.Sau khi mua về thì em cho nó ăn cám trộn đường (đậu xanh,chuối,trứng,tôm) nhưng lâu lâu em mới cho nó uống mật.Sau một tháng thì em nó rụng lông xấu hoắc...ít chơi..Mấy hôm ni trời Huế mưa bão nên em nó cứ ủ rũ,xơ xác nên em bỏ mật ong cho nó hút.Và vậy là em nó không ăn cám nữa mà chỉ hút mật.Em bỏ mật ra em nó lại ăn cám nhưng không mạnh.Em thấy nó yếu hẳn và có triệu chứng die.
    Nên em có vài thắc mắc mong mấy bác góp ý giúp:
    -Chim hút mật cho ăn cám có để thêm cho em nó cóng mật hay không?
    -Khi làm cám (đậu xanh,chuối,tôm,trứng) có nên trộn đường không hay chỉ để vậy thôi?.
    -Và tình trạng của em nó thế này thì bác nào có bí quyết gì chỉ giáo giúp,em nó die thì tội nghiệp.Thả ra thì mưa gió thế này em nó cũng chết
    Thanks mấy bác!!!

17. anhbig

anhbig Thành Viên

Bác cũng giống mình khi nuôi hút mật 5 màu, và mình tham khảo ý kiến bạn duongrau01.mình làm ct cám y như bạn (đậu xanh,chuối,tôm,trứng) ko bỏ đường, nhưng chừ mình theo ý kiến bạn duongrau01 bỏ đường vào bạn ạ, bạn cứ canh mẻ cảm thêm đường tỉ lệ 30% đường 70% cám,thêm nữa mình ko dùng chuối nữa mà chuyển qua dùng xoài chín bạn à,xoài chim ăn ún nước đỡ dơ cám lên màu vàng ươm rất thơm.chim ăn mập sung căng mùa đông thay lông mà hót hét cả ngày...ps thêm: mình ko cho hút mật,chỉ ăn cám ko.(bạn ở Huế bão vào thế nào nhà bạn có thiệt hại gì ko, mình ở quảng nam cũng gần bão nhưng ko bị ảnh hưởng gì) Mình hỏi thêm ở Huế có bán hút mật đà lạt à, vậy có luôn 7 màu hay thanh tím xác pháo gì ko và giá cả thế nào bạn

Last edited by a moderator: 1/10/13
  18. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Theo tui thì khi chim HM đã vào cám thuần thì bạn ko nên để cóng mật trong lồng - chim uống nhiều sinh hư và bỏ cám dẫn đến xả nước nhiều - suy chim ! mà một hoặc hai ngày bạn nhỏ vài giọt mật đặc vào cóng cám ( bên rìa cóng )để chim ăn lấn cả cám - chim khỏe hót xung !....khi làm cám bạn ko nên cho đường vào ( đường sẽ làm ẳm cám - dẫn đến bết cám và mốc ) còn đường bạn sẽ trộn vào mỗi sáng khi cho ăn tỉ lệ 30% cho nhiều cũng ko tốt - ( bạn nên mua đường hoa mai - giá rẻ - cát to có mùi thơm mật mía chim hay ăn - tốt hơn đường trắng ) - chúc bạn có nhiều chú chim đẹp - thân !

19. anhbig

anhbig Thành Viên

Lúc đầu mình cũng trộn đường sau nhưng kiến nó lên ghê lắm nên thôi :) cám trộn từ đầu sấy khô đóng hộp trích ăn dần làm vừa đủ ăn 2 tuần đến 1 tháng ko sợ mốc đâu bạn...

20. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Kiến thì khó gì đâu bôi tí mỡ Hoặc cột tí vải vụn vào đầu trên móc treo lồng tẩm dầu hoặc xịt tí thuốc muỗi vào là ok - còn đường cho vào sấy khô thì sẽ mất đi mùi thơm của mật mía ! - bạn dạo này nuôi được nhiều chim đẹp ko ? Bưa nao rảnh pots nên ace ngắm tí - Thân

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé