Tình bạn???????

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi xi_thuyvan_hue, 21/11/10.

Trạng Thái Sẩn Phẩm:
Tin đã hết hạn hoặc giao dịch đã thành công
  1. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    Tình bạn

Hai người bạn đi trên đường vắng vẻ. Đến một đoạn, họ có một cuộc tranh luận khá gay gắt và một người đã không kiềm chế được giơ tay tát vào mặt bạn mình. Người kia bị đau nhưng không hề nói một lời. Anh viết trên cát: "Hôm nay, người bạn thân nhất của tôi đã tát vào mặt tôi".

Họ tiếp tục đi, đến một con sông, họ dừng lại và tắm ở đấy.

Anh bạn kia không may bị vọp bẻ và suýt chết đuối, may mà được người bạn cứu. Khi hết hoảng sợ, anh viết lên đá: "Hôm nay, người bạn thân nhất đã cứu sống tôi".

Anh bạn kia ngạc nhiên hỏi: "Tại sao khi tôi đánh anh, anh viết trên cát, còn bây giờ anh lại viết trên đá?"

Mỉm cười, anh trả lời: "Khi một người bạn làm chúng ta đau, chúng ta hãy viết điều gì đó trên cát, gió sẽ thổi bay chúng đi cùng với sự tha thứ... Và khi có điều gì đó to lớn xảy ra, chúng ta nên khắc nó lên đá như khắc sâu vào ký ức của trái tim, nơi không ngọn gió nào có thể xoá nhòa được...”

Hãy học cách viết trên cát và trên đá.

LÀM ƠN MẮC OÁN

Tình bạn thật đẹp đúng không các bạn??
    Nhưng những hôm nay, tớ thật sự đau đầu về 1 người cứ luôn miệng anh em bạn bè với tớ.
    Tớ từng gởi 1 con chim Bổi cho người này với giá 400k, tặng cái lồng và khăn trùm hết 60k.Chả mục đích buôn bán gì cả. Cùng 1 niềm đam mê nên ai muốn chia sẽ thì tớ chia sẽ.
    Tớ gởi con chim đấy thật sự hay.Nhưng vừa chuyển ra Hà Nội vài ngày là người bạn đấy là CHÊ BAI đủ điều. Rồi còn đi nói và kể với các anh em trên diễn đàn có quen tớ là con chim ấy tệ.
    Thế nhưng sau vài tuần, Thì lại hối hận vì nhận ra con chim đấy thật sự hay.Khen mãi với tớ, và tiếp tục Nằn Nặc đòi tớ tìm giúp em khác tầm dưới 2triệu.
    THật sự ngày nào cũng điện thoại tớ hối thúc thường xuyên. Tớ bảo cuối tuần tớ mới đi tìm giúp được từ nhà bạn bè tớ.Thế mà trong tuần cứ điện thoại suốt. ( không hiểu tại sao?? ))
    Ngay cả bạn Overstar, Chàomàohuế,Ngoctuan cũng đau đầu vì người này.

Rồi 1 ngày trên diễn đàn ở mục buôn bán có rao bán cặp chim chào mào Huế giá 2triệu.( http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=868 )
    Người bạn đấy của tớ nhờ đi tìm chim THUẦN,CHƠI TRƯỜNG TỐT, nhưng giá DƯỚI 2TRIỆU :|
    THì đây có 1 con, tớ từng nhìn thấy chơi ở trường 2 lần rất tốt. Chim 14tháng.
    Tớ thấy con này được nên bảo bạn tớ xem các Clip thế nào:
    Theo tớ biết thì con này 14THÁNG, Chim Mộc nuôi lên vùng chim BÌNH THÀNH ở Huế.
    Và theo tớ từng nhìn thấy nó ở trường 2 lần thì chơi tốt.
    Tớ biết gì rồi miêu tả lại vây!
    Chỉ đưa ra đánh giá cho người bạn đấy tham khảo.Bắt chim hay ko là quyền của người bạn đấy!!

Giá chủ chim đưa ra là 2triệu.
    Nhưng lợi dụng tớ ở Huế và có biết chủ chim nên người bạn đấy muốn hạ giá con chim còn 1triệu rưỡi + 1 con chim bổi mồng lân 500k. Vị chi là 2000k

Rồi người bạn ấy gởi tiền vào 2triệu 100k cho tớ nhờ tớ bắt hộ. Nhờ tớ mua lồng chuyển ra.
    Với 100k dư ra, tớ mua 2 cái lồng bẫy hết 110k chưa kể tiền ly vài K ko đáng kể.
    Nhưng rồi ra HN chưa được vài ngày thì người này chê con chim đấy non mùa, ra trường ko chơi.( Thử hỏi con chim 7-8triệu đi vài trăm km ,thay đổi khí hậu vậy có chơi tốt ngay được ko chứ????
    Có ý định muốn đổi lại ko mua nữa.Giờ muốn tớ trả lại cho nó tiền.
    THỬ HỎI TIỀN ĐÂU ĐỂ TỚ TRẢ LẠI,TRONG KHI CON CHIM ĐẤY KO PHẢI TỚ BÁN.VÀ NGƯỜI CHỦ KO MUỐN NHẬN LẠI CON CHIM VÌ SỢ CON CHIM NÀY RA TRƯỜNG HN BỊ ĐÁ BỂ

Các bạn nghĩ sao về người bạn này?? Tớ thật buồn và thất vọng đúng ko??

Giờ tớ không biết phải xử lý việc này như thế nào cả ANH EM CHO LỜI KHUYÊN NHA!!

Last edited by a moderator: 25/4/11
  2. CIA

CIA Thành viên Mới

Ðề: Tình bạn???????

Rất thông cảm và chia sẻ với bạn, mình cũng bị trường hợp này rồi, nên đối với chim cò tốt nhất chúng ta không nên mua hộ. Hay thì có vài lời cảm ơn và khen, dở thì lại chê bôi, tức tưởi, có biết đâu khi mình vất vả kiếm chim cho họ.

3. Chào Mào Huế

Chào Mào Huế Thành viên Mới

Tình bạn

Hai người bạn đi trên đường vắng vẻ. Đến một đoạn, họ có một cuộc tranh luận khá gay gắt và một người đã không kiềm chế được giơ tay tát vào mặt bạn mình. Người kia bị đau nhưng không hề nói một lời. Anh viết trên cát: "Hôm nay, người bạn thân nhất của tôi đã tát vào mặt tôi".

Họ tiếp tục đi, đến một con sông, họ dừng lại và tắm ở đấy.

Anh bạn kia không may bị vọp bẻ và suýt chết đuối, may mà được người bạn cứu. Khi hết hoảng sợ, anh viết lên đá: "Hôm nay, người bạn thân nhất đã cứu sống tôi".

Anh bạn kia ngạc nhiên hỏi: "Tại sao khi tôi đánh anh, anh viết trên cát, còn bây giờ anh lại viết trên đá?"

Mỉm cười, anh trả lời: "Khi một người bạn làm chúng ta đau, chúng ta hãy viết điều gì đó trên cát, gió sẽ thổi bay chúng đi cùng với sự tha thứ... Và khi có điều gì đó to lớn xảy ra, chúng ta nên khắc nó lên đá như khắc sâu vào ký ức của trái tim, nơi không ngọn gió nào có thể xoá nhòa được...”

Hãy học cách viết trên cát và trên đá.

Đoạn văn trên rất ý nghĩa và sâu sắc, mong một ai đó sẽ đọc hiễu và cảm nhận nó để rồi đám mây đen sẽ tan đi và bầu trời lại bừng lên ánh sáng

4. xi_thuyvan_hue

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

Vấn đề là đã lợi dụng tình cảm của tớ. Cứ đòi mua chim của tớ mà chim của tớ toàn chim đắt tiền cả, đâu có con nào dưới 2triệu đâu. Có tớ cũng ko dám bán, vì thật sự người này chưa am hiểu hết về chim.Cứ đòi mua chim của tớ suôt!!! haizzz

Tưởng đâu nó mua được con chim kia rồi tớ được yên thân, nào ngờ???
    Tớ đánh giá con chim theo những gì tớ biết và nhìn thấy.( các bạn nhìn clip nó đá lồng là cũng biết nó có chiêu khóa đầu đối phương http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=868 Con bên trái nhé!! ))

Tớ đánh giá theo những gì tớ biết chủ yếu cho người đấy tham khảo, chuyện mua hay không là quyền của người đấy!!
    Thế rồi còn nhờ tớ ép giá ( bằng sự quen biết của tớ với chủ chim) từ 2triệu xuống còn 1triệu rưỡi.
    Con bổi từ 700k xuống còn 500k

THế mà giờ đây!!!!=((

5. nguoinhaque

nguoinhaque Thành viên Mới

Đó là những chuyện thường ngày.... Những chuyện thường ngày khiến ta buồn phiền nhất chính là những va chạm rất đời thường với anh em, bạn bè... Bạn là người tốt và bạn là người hết lòng với cuộc đời:
    Trăm năm trước ta chưa từng gặp mặt
    Trăm năm sau biết có gặp lại nhau
    Cuộc đời sắc sắc không không
    Thôi thì hãy sống hết lòng vì nhau
    Thì mong bạn cũng không nên buồn lòng vì những tình bạn như vậy.... Chẳng có lý do gì để bạn phải có trách nhiệm trong những việc như vậy cũng như chẳng có lý do gì khiến bạn phải quan tâm thái quá hoặc buồn bã vì sự lợi dụng hoặc sự không tin tưởng vào bạn bè của những người như vậy... Sợ rằng một lúc nào đó bạn sẽ phải thốt nên:
    Nghèo vì bạn - Khốn nạn vì đồng hương
    Nhưng cũng đừng như vậy mà nguội lạnh đi sự nhiệt huyết, nghi ngờ vào những tình cảm chân thành bởi trong xã hội chúng ta đang sống còn rất nhiều người tốt, rất nhiều người coi trọng chữ Tình chỉ sợ bạn và tôi chúng ta chưa thể dành trọn chữ Tâm cho đời
    Làm người tốt khó lắm.......... Em muốn làm cậu bé vô tư

6. xi_thuyvan_hue

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

Năn nỉ người ta bán con 2triệu xuống 1triệu rưỡi. Con 700k xuống 500k . nào là tốn tiền điện thoại,tiền tin nhắn. Rồi hôm đấy lụt, phải phiền đứa bạn đến lấy chim đem ra bến xe gửi hộ vì tớ không đi được nữa chứ!!! Híc

7. Inferboy

Inferboy Đang Nghỉ Mát

Người bạn ấy là ai nhỉ xị :D...

Sao chim ngoài HN Huế mắc dữ, trong SG này chim rẻ bèo :D

8. xi_thuyvan_hue

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

Tớ chỉ nói ra để các bạn cùng chia sẽ với tớ!!Tớ cũng không muốn nêu đích danh người bạn đấy ra! ^^ Chim 1triệu rưỡi vậy là rẻ rồi đấy INFERBOY à, ở huế giờ chim chưa được 12tháng mà chơi trường tốt giá trên 2triệu rưỡi. Con này 14tháng giá 1triệu rưỡi. Chim chưa căng lửa, lại thay đổi địa điểm khí hậu thì làm sao ra trường chơi tốt được đúng không??
    Người bạn này nuôi chim không có CHỮ NHẪN. Chim thế này mà mang ra trường chim ở Hà Nội thì có nước làm HƯ con chim!! TRường chim ở Hà Nội cũng kinh khủng,toàn máu mặt cả mà!! Híc!!!

9. xi_thuyvan_hue

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

Người đấy có điện thoại cho chủ chim rồi. Không hiểu sao lại còn đòi mua thêm chim của người kia nữa chứ!!!! Bó tay.com

10. dungseven

dungseven Thành viên Mới

lời nói cổ nhân đúng và sâu xa và ý nghĩa quá-con người anh phong gặp một lần thấy ngay sự khác biệt-người đàn ông vô tư chính là anh
    chuyện này xị ko có gì phải bận tâm cả xị ạ vì bạn chỉ là người giúp thôi mà.thuận mua vừa bán do hai bên thoải thuận-video thì đã thể hiện con chim như thế nào rồi mà
    riêng cá nhân mình mua chim của anh em như sau mình rất thẳng thắn-chim mua có ảnh có video-chuyển chim ra đúng chú mình ưng-1-2-3...tháng chú ta ko chơi cũng là điều dễ hiểu con người môi trường sống khí hậu cách chăm sóc,làm con chim thay đổi có thể là suy làm nó ko chơi,nhưng ko sao quan trọng là nó có tố chất tốt chăm tốt sẽ hồi nhanh mà.xị đừng buồn xị nhé

11. Inferboy

Inferboy Đang Nghỉ Mát

Topic này đổi lại là bạn tình đi Xị ơi hihihi

12. Hiền Cô Nương

Hiền Cô Nương Thành viên Mới

Cái này có lẽ cũng là một kinh nghiệm và một bài học để anh em ChimCanhVn theo dõi và rút ra kinh nghiệm. Hình như có ai đó đã có ý kiến rồi và Hiền Cô Nương cũng xin nhắc lại: Những ai có nick màu xanh lá cây và nick đỏ nên hạn chế tối thiểu về sự mua bán, nếu là người quen và tin tưởng nhau thì yên tâm nhận, còn cảm thấy không ổn thì nên từ chối cho chắc ăn. Kẻo lại xảy ra trường hợp đáng tiếc thứ hai.
    Về vụ chim chóc, Hiền Cô Nương nghĩ mỗi người có một cách đánh giá, nhìn nhận riêng. Đặc biệt chim chuyển đi xa, lạ vùng và lạ khí hậu, tiếng ồn của xe trong quá trình vận chuyển... thì trong khoảng thời gian đầu sẽ mất tỉnh táo, chơi không căng và ra không được hết giọng, cái này gặp nhiều trường hợp rồi. Nên treo em nó ở nơi nào yên tình khoảng 1 tuần cho em nó tỉnh táo lại dần dần, và cũng đừng để em nào gần em nó kẻo em nó lạ nhà lại bị "ép".
    Hi vọng mọi chuyện sẽ được thu xếp ổn thỏa!

13. nguoinhaque

nguoinhaque Thành viên Mới

Có lẽ bài viết này không đúng chủ đề lắm nhưng thông qua bài viết này cũng mong Xị bớt suy nghĩ vì đôi khi chim không ra gì không phải tại chim không hay mà là do nó chưa hay........
    Thực chất khi bạn muốn bắt một chú chim Chào mào từ Huế hắt vào bạn nên xác định tư tưởng kỹ khi bắt không lại mang nhiều nỗi thất vọng mà sinh ra chán chường trách móc vô lý VD:
    - Nên bắt chim vào đầu mùa hè để tránh sự thay đổi thời tiết đột ngột dẫn đến tình trạng xuống chim và sợ nhất là suy chim, việc bắt chim vào mùa nóng cũng là diều kiện khi vào Thu khí hậu mát mẻ dần cũng khiến chim chịu đựng dần với cái rét khắc nghiệt mùa Đông của miền Bắc.
    - Rất khó tránh tình trạng xuống chim, thay lông khi thay đổi điều kiện sống đột ngột giữa các vùng miền nên cũng cần xác định tư tưởng bạn phải chăm sóc chú chim cả năm trời mà trong thời gian đó con chim của bạn chỉ chơi theo ngẫu hứng và sớm nắng chiều mưa.... để tránh tình trạng này bạn nên chuyển theo chim một số lượng cám tương đối và thay cám một cách từ từ, tăng cường hoa quả và mồi tươi hơn mức bình thường (Áp dụng chế độ chăm sóc của thiên nhiên).... Tìm hiểu và áp dụng một số chiêu thức sẵn có trong diễn đàn như bài viết của HoangDL về cách di chuyển chim cũng rất hiệu quả.
    - Cái Tâm là điều quí giá nhất nên bạn nên tận tâm và chung tình với em nó thì sẽ đạt được kết quả cao sau này... Thành công khó đến với ai nửa vời.
    - Mẹo vặt vãnh là bạn nên tìm mua những chú chim đã ra Bắc, có thể là những chú sau cơn ngã nước chưa tỏ rõ thái độ thi đấu tích cực nhưng có gì đó khiến bạn lưu tâm như hình dáng, bóng bộ, yếm, ngực, vai.... chỉ cần một thời gian ngắn sau khi bạn chăm sóc chu đáo bạn sẽ có chú chim tốt... Mẹo này giúp bạn rút ngắn thời gian và hiệu quả kinh tế vì thường những chú chim này giá không cao.
    - Tránh nóng vội hấp tấp trong việc chăm sóc, dãi dượt... bạn không nên có những suy nghĩ làm thế nào để chim mau căng lửa, ra chỗ rượt chim chim của mình phải thi đấu tốt... Những chú chim sau khi mới chuyển ra bao giờ cũng rơi vào tình trạnh hơi chùng xuống, đây là thời gian bạn nên kiên trì chăm sóc và không nên cho chim kè đấu khi chim của bạn không căng lửa, việc làm nóng vội hấp tấp của bạn có thể làm hỏng một chú chim yêu và tạo cảm giác luôn hoảng loạn trước đối thủ mạnh dẫn đển tình trạng Strees, Bất ổn tâm lí, hoảng loạn vô cớ, lười đấu hót.
    ....................................

Nếu có bạn nào từ đèo Hải Vân hắt vào trỏng chê người Bắc chăm chim không tốt thì bạn chưa từng biết về mùa Xuân miền Bắc... Bạn chỉ nghe thấy bài hát viết rằng Mưa Xuân cho cây tốt tươi, búp chen lá, chen cành Mà không biết rằng cái rét mùa Xuân cắt da, cắt thịt nhiệt độ có khi xuống 7 or 8C cá biệt có khi còn xuống 4 or 5C độ ẩm không khí trên 90% mưa phùn cộng với trời Nồm khiến cái gì cũng ướt, xờ đâu cũng nước, chim lép nhép, lồng hôi mù.... Khủng khiếp. Mùa Hè với Những chiếc giỏ xe chở đầy hoa phượng Với những cơn gió Lào Tây nam khiến không khí vô cùng oi ả dưới bóng cây cũng nóng, ngồi trước quạt cũng... nóng, tắm xong ... nóng, ngồi phòng điều hòa ...không nóng, khi đó người còn há mồm chứ đừng nói gì chim, cá biệt có những ngày Hà Nội nhiệt độ nên tới ngưỡng kỷ lục xấp xỉ 50C.... củng khủng khiếp. Mùa Thu Một thoáng em về, đôi bàn tay nhỏ, Cốm sữa vỉa hè... Có lẽ đây là mùa dịu dàng nhất trong năm mà người Bắc cảm nhận được.... đỡ khủng khiếp. Mùa Đông Nghe đài báo gió mùa Đông bắc đó là khi bạn cảm nhận được cái buốt giá, làn môi khô nẻ, những sắc màu đa dạng và rực rỡ của muôn vàn loại áo rét, trò chơi trốn tìm thường xuyên của mặt trời, rồi thì những tiếng xuýt xoa vì lạnh, vì phải đợi chờ... Và những chú chim yêu chỉ vì chút vô tình, chỉ vì sự sao nhãng là mẫi mãi đi vào hoài niệm, mãi mãi là xót xa.... Cực kỳ khủng khiếp.
    Vài lời luyên thuyên học lỏm mạnh mồm phét lác...... Chuồn

14. merci_lavie

merci_lavie Thành viên Mới

Cuối cùng sau một loạt các bài thì tới bài này chất Nghệ của bác Phong đã được bộc lộ :D:D:D:D:D

15. soNchieNdeN

soNchieNdeN Thành Viên Tích Cực

ban bè thì nhiều lắm em ạ!nhưng toàn bè chứ ko thấy bạn mô cả!chuyện này nói ra cho ae hiểu và rút kinh nghiêm thôi!chứ sn làm gì cho mệt óc!

16. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Bảo chuyển qua anh mua lại cho rồi giả tiền cho nó nhah em ạh. hehe

17. ác nhân cốc chủ

ác nhân cốc chủ Đang Nghỉ Mát

Nghề nghiệp:
    không nghề mà chỉ có nghiệp: mê chim!
    nơi có thật nhiều những trái tim biết yêu th

hehe, chuyện này mình thấy trang nào cũng có cả, bên Svc còn có cả một lão thich_dong_vat đc phong tặng là vua lừa nữa kìa, cụ Xị chỉ mệt mỏi thôi thì chưa nhằm nhò gì đâu, có va chạm mới hiểu đời nhiều hơn Xị àh, bước qua và ngẩng cao đầu đi bạn, mình kg làm sai kg sợ gì ai cả, chúc bạn mau quên

18. phamvannam_hd

phamvannam_hd Thành viên Mới

Chia buồn cùng Xị nhé, Ai thế? Tôi cũng mới dính 1 quả trong Huế thằng admin bên SVC đó, gửi lại chim vào cho nó, nó xem chim rồi bảo ko phải là con nó bắt cho mình thế mới ức ông ạ, nhưng thôi, gieo nhân nào thì gặt quả ấy, nó lừa mình thì người khác lừa lại nó, nó chơi đẹp thì sẽ có nhiều bạn còn chơi xấu thì chỉ được 1,2 lần thôi rồi bộ mặt của nó sẽ bị vạch trần mà. Đừng buồn nhé!

Chỉnh sửa cuối: 22/11/10
  19. xi_thuyvan_hue

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

Bài viết rất hay!!!! hihi!! vote 1 phiếu cho bác. Hồi xưa chắc bác học chuyên văn nhỉ ;))

Báo với các anh em 1 tin mừng, sáng nay người bạn đấy của tớ đã hiểu. Người bạn đấy nói là sẽ chăm con chim thêm 1 năm nữa xem thế nào. Mình rất vui vì điều này!!! Qua những bài viết của các bạn ở trên ,chúng ta có thêm nhiều bài học kinh nghiệm rồi đúng không??

Hy vọng diễn đàn của chúng ta ngày càng giữ mối TÌNH BẠN thật tốt mãi mãi

Last edited by a moderator: 25/4/11
  20. bemaap

bemaap Thành viên Mới

mình có ý kiến thế này.
    moị chuyện cũng đã gần như xong hết rồi.mỗi người chơi chim cũng nên thể hiện sự hào hoa và đẳng cấp để có sự vui vẻ nhiệt tình trong cộng đồng.
    chơi chim phải trước hết phải có tính kiên nhẫn tiếp đến phải biết đánh giá chú chim sau một thời thuần cám.chứ có ai dám chắc khi lấy chim về được vài ngày mà đánh giá được đâu.
    mình cũng vậy khi bắt đầu chơi chim mình cũng ba nổi bảy chìm chín lênh đênh,móc hầu bao bao nhêu tiền và mồ hôi(đi bẩy chim) mới có được chút ít kinh nghiệm mua chim và bẩy chim.
    mình cũng một lỗi lầm khi bắt chim cho một người bạn hd.măc dù mình khg nói ra nhưng trong thâm tâm của đầy dằn vặt,nhwng bù lại ng bạn ở hd cũng đã thể hiện tính hào hoa nên mình thầm cảm phục vô cùng.và cũng từ đấy mình khg bao bắt chim thuần nữa chỉ giúp chim bắt giúp chim bổi cho những muốn có chim huế gốc.
    chỉ có vài lời the thẻ giúp ace hòa đồng & vui vẻ.
    thânk.:bz:bz:bz

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé
  • Trạng Thái Sẩn Phẩm:
    Tin đã hết hạn hoặc giao dịch đã thành công