Tiễn mẹ theo chồng

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Chuyện Xã Hội' bắt đầu bởi vinaincon, 7/9/16.

1. vinaincon

vinaincon Thành Viên Kỳ Cựu

Tiễn mẹ theo chồng (Sưu tầm)
    Không biết đăng bài vào đâu nên đưa tạm lên đây. Nếu có gì không phải nhờ MOD/MIN move giúp. Cảm ơn nhiều!

Hôm nay đọc được một bài thơ trên facebook của facebook Tú Tửu mình thật xúc động đến bật khóc một mình trước màn hình, mình cũng nằm trong hoàn cảnh này nhưng thật may mắn Má đã không làm điều này với mình, càng khóc bao nhiêu thì càng thương Má bấy nhiêu.

Tác giả thay lời đứa trẻ thốt lên những lời đau khổ khi người mẹ phụ lòng một đứa con nhỏ bé của mình. Bài thơ đã lấy được nước mắt của người đọc, cảm nhận được tiếng khóc xé lòng, nỗi buồn thui thủi của đứa trẻ khi những người xung quanh không ai đồng cảm nỗi buồn này của em, nỗi đau đến tột cùng phải chịu đựng khi người thân nhất của đời mình là mẹ cũng chẳng thèm chút bận tâm đém xỉa đến cái nỗi buồn ấy mà lo an vui bên cái tình yêu của mẹ, mẹ dường như không chút đắng đo cho cuộc đời em từ bây giờ không biết đi về đâu ông bà ngoại sẽ cưu mang hay cậu dì sẽ nâng đỡ. Mẹ người đã xé ruột cho mình ra đời ấy vậy cũng bỏ rơi thì liệu rằng người thân cưu mang sẽ mặn mà lo lắng cho em từng bữa cơm manh áo từng con chữ hay là em phải làm việc vất vả để có từng bữa ăn chứ đừng nói tới con chữ nó xa vời.

Người cha bỏ rơi, tưởng rằng đời em sẽ được an ủi bởi người mẹ thế nhưng em thật bất hạnh người mẹ cũng không cam chịu đi tìm niềm vui khác, em đành an phận sống như những đứa trẻ không may mắn mồ côi cha mẹ. Dù điều kiện như thế nào thì bây giờ bữa cơm của em cũng thiếu đi sự quan tâm của người mẹ chỉ biết có để ăn cho no không còn dám ao ướt được ăn ngon những món mẹ nấu, đòi ăn những món mình thèm như những đứa trẻ cùng trang lứa. Ngủ cũng không có vòng tay ấm áp của người mẹ nữa rồi đêm hôm lở có sốt cao thì cũng chờ tới sáng hẳn hay chứ không còn ai chườm khăn cạo gió pha nước chanh đề hạ cơn sốt chứ nói đến đưa đi bệnh viện.

Rồi đây trên đường đời của em sẽ phải thui thủi một mình, nhìn những đứa em mà cũng người mẹ ấy sinh ra được chăm sóc thì lòng sẽ càng buồn hơn nhưng đó cũng chính là động lực lớn nhất trong cuộc đời giúp em phải đối diện và chinh phục với chính cuộc sống này. Những nỗi đau em gánh chịu trên đường đời những cảm nhận của em về cuộc sống xung quanh sẽ là nội công thâm hậu giúp em vững chãi mạnh mẽ bước trên đường đời này.

=======================

Hôm nay mẹ bước theo chồng
    Họ hàng làng xóm rất đông đến mừng
    Lẻ loi con hóa người dưng
    Lòng con chợt ước mình đừng sinh ra!

Mẹ cười rạng rỡ như hoa
    Con buồn đôi mắt lệ nhòa đứng trông
    Mẹ ơi mẹ có biết không
    Áo con tuy đẹp nhưng lòng xót xa!

Người ta có mẹ có cha
    Con có cha mẹ như là mồ côi
    Bơ vơ lạc lõng trên đời
    Đớn đau đói khát biết người nào lo!

Nghẹn ngào chẳng dám khóc to
    Cỗ bàn khách khứa dô hò thật vui
    Gầm bàn lặng lẽ con chui
    Quệt ngang nước mũi sụt sùi nhìn ra!

Mẹ giờ là vợ người ta
    Chỉ ít phút nữa xe hoa đi rồi
    Mẹ lo hạnh phúc mà thôi
    Mẹ ơi có biết con ngồi khóc không!

Mẹ vui cất bước theo chồng
    Đời con còn lại mênh mông nỗi buồn!
    TÚ TỬU

Last edited by a moderator: 7/9/16
    hunken085 and micui like this.
  2. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Vào đây được không bác vinaincon

3. micui

micui Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    mê linh hanôi
    Ch
    Cháu cũng đọc được bài này trên Facebook

4. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Cuộc đời thật trớ trêu ... có những bà mẹ - ông bố hy sinh hạnh phúc ( ham Muốn ) của riêng mình để no cho con cái vương trưởng ... ( Thật đáng kính ) .
    ***** Và cũng có rất nhiều Bà mẹ ( Ông Bố ) chỉ Tớn nên no cho chính mình ( kiểu sống gấp ) ... ko cần bít con thơ nghĩ gì ....????
    ****1/ Tui đã chứng kiến một ông bố ( Doanh Nghiệp )... vợ ốm chết từ năm con mới 2 tuổi... ông bố này ở vậy nuôi 2 người con đến năm cô con gái lớn 32 tuổi ( ham học ) ... -- Bố thì lý do : khi nào no cho con vương trưởng thì mới tính đến việc mình ...
    - Con thì lý do :sợ đi lấy chồng bố một mình nuôi em ... Bố vất vả và bố buồn .
    *- Và rùi đến năm cô con gái 32 tuổi cũng phải xuất giá ... và ông bố cũng được thở phào ( thoát được quả bom nổ chậm ) !
    *****2/ Và một bà mẹ tươi cười bước lên xe hoa khi 3 đứa con gái đứng ôm nhau khóc bên cánh cổng ( chị cả mới lấy chồng và 2 em còn bé )... lúc này mọi người ở đám cưới đều nhìn 3 đứa trẻ ... chẳng ai quan tâm đến đám cưới nữa ... và họ thì thầm với nhau những điều mà họ cần nói ......ôi trời ... ????

**** Ko bít bài thơ này sau khi bà mẹ đọc được sẽ nghĩ gì vậy ta ????
    **** cụ nào vận một đoạn thay lời bà mẹ trấn an con .. nào ....

5. Nguyen dinh Vuong

Nguyen dinh Vuong Thành Viên

Nghề nghiệp:
    IT ( infomation technology)
    Chịu không biết vận thế nào CỤ ah. Chỉ tôi cho các cháu thôi

6. vinaincon

C
    Cảm ơn cụ

7. vinaincon

Ở đời có người hy sinh vì con và cũng có người chỉ lo cho bản thân.
    Ps: Khó mà vận thơ dc cụ ạ. Nghĩ, hiểu dc nhưng biến cảm xúc thành thơ thì ngoài khả năng

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé