Thức ăn hàng ngày cho Yến

Thảo luận trong 'Chim yến hót' bắt đầu bởi BlackCanary, 14/11/12.

1. BlackCanary

BlackCanary Thành viên Mới

Đa phần các bạn chưa chơi yến hay sắp chơi yến đều lo và nghĩ là thức ăn và cách chăm sóc yến phức tạp . Nhưng 1 khi đã biết yến ăn gì và cách làm cám như nào thì mọi việc lại đơn giản và dễ dàng hơn các bạn tưởng rất nhiều :
    · Thức ăn chủ yếu của yến là các loại hạt và cám :
    + Hạt kê ( đỏ là chính )
    + Hạt mè ( đen , trắng ngà )
    + Hột cải
    3 loại này nếu trộn theo công thức thì tỷ lệ là 1kg kê + 300gr hạt mè + 200gr hột cải ( khuyến khích các bạn để hạt cải riêng vì hạt cải dễ mốc , ảnh hưởng đến các loại hạt khác )
    + Hạt láng ( Cái này có cũng đc , ko có cũng ko ảnh hưởng đến sự phát triển của yến vì giá hạt này hơi cao , ngoài bắc hiếm nơi bán ) ( nếu có thì dung công thức trên + thêm 500gr hạt láng )
    + Cám trứng ( có thể mua hoặc tự làm ) ( đây là link web hướng dẫn cách làm cám : http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=79529 )

· Thức ăn bổ xung hàng ngày :
    Giống như các bạn chơi chim rừng cho chim của mình ăn sâu , mồi tươi để con chim sung mau lên . Yến cũng cần bổ xung để đực nhanh căng mái nhanh đẻ :
    + Mai Mực ( cái này thì treo cố định trong lồng để chim ăn , nghịch , mài mỏ )
    + Rau tươi ( xà lách , dưa chuột , cải chip , cà rốt ) ( mùa nào rau ý để mua cho tiện và rẻ các bạn nhé , bảo quản thì có thể cho rau vào túi ny lông để tủ lạnh ) ( nhớ rửa sạch và ngâm qua nước muối loãng cho an toàn cho các thiên thần nhỏ đáng yêu của các bạn nhé )
    + Trứng ( ưu tiên trứng chim cút , rẻ , luộc nhanh chín ) ( dành cho ai nuôi ít thuận tiện hơn là cho ăn trứng gà )
    Ngoài ra các bạn có thể nghiên cứu thêm 1 số loại rau tươi phù hợp với môi trường nơi các bạn đang sống .
    Rất mong sự chia sẻ thêm của các bạn trong topic này !
    (Nguồn [email protected] )

Last edited by a moderator: 6/8/18
  2. thanhduongip4

thanhduongip4 Thành Viên

Ðề: Thức ăn hàng ngày cho Yến

Mình hay cho ăn trứng cút luộc, cắt làm đôi không bóc vỏ để cắm vào xiên cho dễ và trứng không bị khô, một ngày 1/2 quả cho 1 con chim nhưng mình nghe nói chim ăn trứng cút lông không mượt bằng ăn trứng gà .

3. BlackCanary

Gà hay chim cút giờ toàn nuôi cám công nghiệp nên bổ gần như nhau , mình chọn trứng cút vì a e nào nuôi ít cắt trứng cút tiện . Hơn nữa nếu Hoàng yến bạn cho ăn trứng cút thì mầu vàng vừa phải , trứng gà thường làm đậm mầu con hoàng yến lúc thay lông , dễ thành Hoàng cháy . Nếu mùa hè bạn mà đi làm cả ngày thì chỉ nên cho 1/4 quả ( trứng cút) rùi chiều đi làm về bổ xung 1/4 quả nữa vì thời tiết mùa hè trứng nhanh hỏng , chim ăn dễ tiêu chẩy . Chúc bạn có đàn chim ưng ý . Thân !

Last edited by a moderator: 18/2/13
  4. thanhduongip4

thanhduongip4 Thành Viên

Cảm ơn bạn về những chia sẻ trên, mình mới nuôi yến nên không có kinh nghiệm, chia sẻ của bạn rất tốt với mình, mình thấy cho ăn trứng cút rất tiện lợi, sạch và dễ bảo quản hơn trứng gà nhưng nghe mọi người nói xâu lông nên mình chuyển sang trứng gà, hôm nay về lại chuyển sang trưng cút cho tiện. Bài làm cám của bạn hay quá, mình làm chim nhà mình ăn bột là chính ăn hạt rất ít . thank

5. BlackCanary

Chúc mừng bạn nhé , chim chịu ăn bột thì khỏe và nhanh căng lắm , trong gạo có nhiều chất , ViTaMin nhất là B1 , chim cứng cám , ko bao giờ lo bị bệnh run chân run tay , thành phần cám của mình đủ đạm ( trứng ) khoáng , canxi ( mai mực ) . nhưng liều lượng bạn cũng chỉ nên cho ăn nửa cóng 1 ngày thui , còn lại để chim ăn thêm các loại hạt , trứng và rau . hum sau hết bỏ cám vào tiếp , vừa tránh chim ko ăn quá nhiều , vừa đỡ nhanh mốc cám do chim tắm và vẩy nước vào cám . Mùa này thì ko sao , sang mùa xuân trời hay nồm , bạn để ý thay cóng cám và làm sạch liên tục nhé , vì mùa này cám nhanh mốc , chim ăn vào dễ mắc bệnh đường ruột và mất giọng !

6. taolaty

taolaty Thành viên Mới

A.Hải chơi yến thì không phải bàn rồi em toàn mua cám bên anh Hùng anh Hải có thể cho em ít thông tin về vitamin để trộn thêm vào cám không?bên anh Hùng toàn thấy vitamin đầy nhà hèn gì con nào con đó mập mà đẻ như cái máy vậy cho em iot1 thông tin về vitamin và cách dùng với cám tỷ lệ rao sao nha anh.

7. BlackCanary

Hjhj chắc bạn nhầm Mình với Hải SG trùng nick mình bên Aqua rùi , Mình là Quân ở Hà Nội , cũng có niềm đam mê yến và các loại chim nhỏ như a e thui . Còn với câu hỏi về thông tin về bổ xung vitamin thì theo mình nghĩ là ko nên lạm dụng quá . Trong gạo và rau xanh ( nhất là cà rốt ) có rát nhiều vitamin và dưỡng chất cho con chim của bạn rùi , còn về iot thì đã có trong cám ( bạn có thể đọc bài làm cám của mình đã có 3 thìa muối ) . Thế nên ko cần bổ sung vitamin vào thức ăn hàng ngày nữa . Thân !

8. taolaty

taolaty Thành viên Mới

vậy là mình nhầm làm tưởng Hải q12 tại mình cũng thấy thức ăn cung cấp rất ok nhưng chim đẻ trứng hơi nhỏ là sao?mình muốn tim hiểu rõ vấn đề này

9. thanhduongip4

thanhduongip4 Thành Viên

Ở chỗ mình sống là miền núi không có mai mực bán nên mình xay vỏ trứng cho vào, muối thì mình không giám cho nhưng chim vẫn ăn nhiều lắm, dạo này ăn hạt ít hẳn đi nên mình cũng khống chế lượng cám để nó còn ăn hạt, Rau cải chíp thì nó ăn như lợn con.

10. BlackCanary

A Tuân xóa dùm e toppic này nhé !

Last edited by a moderator: 19/1/13
  11. Minh râu

Minh râu Thành viên Mới

bạn cho hỏi HN thì mua mai mực ở đâu?. Tks

12. BlackCanary

Nếu bạn mua 1 2 cái thì giá tầm 5 đến 10 nghìn 1 cái ( tùy độ to nhỏ ) ở bất kỳ cửa hàng chim nào ( Tăng bạt hổ , Kim ngưu , Chợ hà đông , Chợ hàng da , vườn hoa phùng hưng , Hoàng hoa thám .... ) . Còn nếu bạn mua kg thì ra vườn hoa phùng hưng ( qua dẫy bán chim đến dẫy bán đồ hải sải , chị e bán mực bầy mai mực ra cả rổ về phơi mấy ngày là cho chim ăn được ) hoặc loại đã sao qua ( khô) thì ra phố Lãn ông ...

13. Minh râu

Minh râu Thành viên Mới

Cám ơn bạn nhiều. AE nào muốn mua mai mực thì có địa chỉ cần tìm đây rồi

14. beolun97

beolun97 Thành viên Mới

nhà mình có thằng em yến,thấy thằng em nó cho ăn rau xà lách,trứng cút,vs cám khuyên,thế là em nó hót hơn chòe nữa,hót cả ngày

15. BlackCanary

16. lqdt

lqdt Thành viên Mới

Cám ơn những bài viết bổ ích của blackcanary, bạn có thể nói rõ thêm 1 chút nữa được không?
    - Chế độ dinh dưỡng cho chim trông trên 2 tháng: ngoài hỗn hợp kê, mè, hột cải như bạn đã nói những bài trên. Mà tỉ lệ mè 30% là áp dụng cho mua Đông tại HN phải không? Rau thì cho ăn hàng ngày, trứng cút 1 con ăn mấy lần trong 1 tuần (mỗi lần nửa quả hay 1 quả)
    - Chế độ dinh dưỡng cho chim mái trên 2 tháng
    - Chế độ dinh dưỡng cho chim đang thời kỳ thay lông
    - Chế độ dinh dưỡng cho chim đang nuôi con

17. BlackCanary

Hì hì , câu hỏi của bạn khá thú vị . Chế độ ăn trên của mình là chế độ ăn chung ( 1 dạng tổng hợp ) tức là khá đầy đủ dưỡng chất cần thiết cho các thiên thần nhỏ của bạn . Thực ra để nuôi 1 con yến hót ko thì cho ăn kê , thỉnh thoảng cho ăn trứng ăn rau thì nó vẫn sống và vẫn hót bình thường . Như con người ăn cơm với rau thì vẫn sống và tồn tại nhưng tiềm tàng thể lực thì vẫn cần phải có thức ăn giầu đạm và protein thì ngoài tồn tại ra mới phát triển tốt và bền được . Nếu bạn đã từng nuôi chim rừng rồi thì chắc bạn cũng biết là nếu chỉ cho ăn cám ba vì không thì chim vẫn sống , vẫn hót , kiên trì thì vẫn có thể căng , nhưng nếu thức ăn hàng ngày ăn thức ăn bổ dưỡng ( tức là cám tổng hợp theo công thức có đủ chất hơn ) thì con chim cũng sẽ có lực mà căng nhanh hơn , mã bóng bẩy hơn . Thế nên bạn cố gắng cho thiên thần nhỏ của bạn ăn uống đủ chất ngay từ lúc mang về . ( Đây là điều lý giải tại sao nhiều ng chỉ thích nuôi chim non từ nhỏ , để chăm sóc nó 1 cách chu đáo nhất đến lúc trưởng thành và sinh sản để đảm bảo tỷ lệ đực đạp có cồ và mái đẻ tốt chiếm tỷ lệ đa số ) . Vì vậy bạn có thể dùng thức ăn đó cho Yến của bạn trong suốt vòng đời , tức là từ lúc bạn đón về nuôi cho đến lúc Yến của bạn băng hà hay chuyển nhượng .

Còn về rau và trứng thì theo kinh nghiệm của mình ( và học hỏi từ sư phụ , các bô lão , đàn anh đi trước ) thì chắt lọc được như sau :

+ Nếu con chim ở trạng thái bình thường ( non , chưa căng ) ko có dấu hiệu thay lông thì bạn có thể cách nhật 1 ngày ( mỗi lần 1 nửa quả trứng cút ) hoặc mỗi ngày 1 nửa quả + 1 lá rau ( tùy bạn lựa chọn phù hợp với môi trường nơi bạn sống có rau gì nhé )
    + Nếu giai đoạn chim thay lông ( Nhất là lông máu ) thì con chim khá là yếu . Nên giai đoạn này đạm đối với chim là khá quan trọng , bạn nên cho con chim ăn theo nhu cầu , tức là nếu cho trứng vào thấy chim ăn được thì bạn đừng tiếc mà bổ xung thêm . chế độ bình thường là 1 quả trứng cút 1 ngày . Mùa hè thì chia làm 2 lần mỗi lần nửa quả vì mùa này trứng nhanh thiu , mùa lạnh thì bạn có thể lười cắm cả vào cũng được ^^ Còn tiếp .....
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    ( tiếp tục bài trên ) Ở giai đoạn thay lông này , bạn chú trọng về rau . Vì chim yếu , nên đường tiêu hóa cũng kém nên cũng hay đi phân ướt , thế nên để ý phân mà cân đối cho ăn rau , nếu phân bình thường thì vẫn dùng chế độ 1 ngày 1 lá , còn nếu ướt thì ngưng 2 3 hôm mới cho ăn 1 lần .

+ Ở giai đoạn chim căng thì khá đơn giản rồi , con đực ăn khá ít ( vì lúc này chú chàng còn phải tập trung hót múa để quyến rũ bạn tình ) . Điều nhận thấy rất dễ dàng là người con chim top lại , gọn gàng ko xù xì như đang yếu hay thay lông , hót suốt ngày ( nhà bác nào có trẻ con hay vợ khó tính thì liệu hồn giai đoạn này :)) ) Đối với đối tượng này thì cho ăn nhiều nó cũng chă ăn ===>>> phí thức ăn , nên chế độ lúc này chỉ là 1/4 hoặc 1/8 miếng trứng cút là đủ . hàng ngày thì ngoài 1 lá rau ra thì bổ xung 1 lát cà rốt nhỏ ( tươi , thái mỏng , rửa kỹ và ráo nước nhé ) để chim bổ sung vitamin nhé ( kể cả hoàng bạn cũng cho ăn ko sợ nhé , vì chim thay lông xong rồi nên carotein trong cà rốt ko ảnh hưởng lên mầu lông trong giai đoạn này đc ) ...

18. jerry_love

jerry_love Thành Viên

Đọc mấy bài chú ý của anh quân, không khéo em phải chuyển qua chơi yến mất ! nhìn đàn yến nhà anh mà kết quá......!

19. lqdt

lqdt Thành viên Mới

Cám ơn Blackcanary nhé! Còn chim mái rớt trứng đầu tiên trong cuộc đời thì cho ăn và chăm sóc thế nào?
    Các giai đoạn cho ăn trên mình mới thấy kê, mè, cải, trứng và rau thôi, có còn bổ sung thêm gì nữa không bạn. Hồi nhỏ đọc sách nuôi yên của Việt Chương mình thấy họ có cho uống AD3E, xổ giun định kỳ nè. Bạn có thể cho mình biết được kg?

20. BlackCanary

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé