thảo luận vấn đề tắm táp và mồi tươi cho chòe than

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nokia8xmobile, 7/4/13.

1. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

hiên tại có nhiều ý kiến anh em về vấn đề tắm cho chòe than.người thì bảo ngày tắm một lần cộng tắm nắng thường xuyên xẽ giúp con than mau nên lửa.người thì bảo than cần nóng nên tắm nước ít mà tắm nắng nhiều<tuần tắm nước một lần>.cùng vấn đề mồi tươi cho chòe than .nên ăn sâu .rế.cào cào loại nào thích hợp.mong các bác tư vấn và cho ý kiến quý báu

2. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

Ðề: thảo luận vấn đề tắm táp và mồi tươi cho chòe than

Quan niệm của mình là càng sạch càng tốt, không phải ít tắm mà nóng người đâu bạn ạ. Bạn đặt mình vào vị trí đó sẽ có cảm nhận ngay thôi: Tắm ít => lắm mạt (con rận nhỏ mà chòe thường rất hay có và có rất nhiều) => ngứa ngáy khó chịu, ảnh hưởng đến sức khỏe => hót hét kém.

Kết luận: Tắm táp càng sạch càng tốt, đừng có nghe mấy cái quan điểm vớ vẩn về không tắm. Tắm táp sẽ làm cho chim có bộ lông sạch nhìn đẹp đẽ hơn hẳn chưa nói về khoản hót. Còn hót nhiều hay ít phụ thuộc vào tố chất của chim và một vấn đề quan trọng khác là chế độ dinh dưỡng và cách chăm sóc.

3. truongkaka520

truongkaka520 Thành viên Mới

chim nào cũng vậy cho tắm nhiều thì lông sẽ đẹp hơn, mình thì tắm cách ngày, ngày tắm ngày nghỉ, ngày nào mình cũng cho phơi nắng sáng chừng 2h 7h-9h hoặc 8h-10h, còn mối tươi thì mình sáng cho ăn 1 bịch cào cào, trưa vài con dế, chiều tối cho 1 muỗng cafe sâu rồi trùm lồng, 2 em nhà mình nuôi vậy thấy hót hét cũng tạm ổn, vài ý kiến đóng góp

4. anhbig

anhbig Thành Viên

ai nói với bạn tắm nhiều ko tốt chim tụt lửa ... ? links đâu cho tớ xem

5. quanganh2211

quanganh2211 Thành viên Mới

Chuẩn không phải chỉnh...................................................

6. congtu_fdny

congtu_fdny Thành Viên

bạn nói thế nào ấy chứ ... tớ thì cho tắm đều ... mùa đông thì 3 hay 4 hôm mình cho tắm một lần ..minhcho nước ấm...... còn như mấy hôm đầu hè vừa rồi thi ngày nào mình cũng cho tắm và phơi nắng , với mồi tươi .. hót hét là ok .. ai bảo là tắm nhiều tụt lủa thi bác cho cái link a e sẵn sàng mỗi a e viên gạch ..hehe ... các bác thông cảm

7. cuong_daik

cuong_daik Thành Viên

cim đá theo mình được biết thì ngta thường ít cho tắm để con cim bí bách trong người, dễ cáu giận hơn chăng...hihi. Cim hót thì đúng là ko ai dám khẳng định tắm nhiều tụt lửa cả nhưng theo kinh nghiệm cá nhân mình thì ko tắm vào buổi sáng và ko cần thiết phải ngày nào cũng tắm. 2-3 ngày/ 1 lần là ổn. Mồi tươi thì 1 thìa cafe sâu tươi + 5,6c dế là ổn rồi.

8. chim_non_2013

chim_non_2013 Thành viên Mới

Mọi người giúp em con bổi của em nhất quyết không sang lồng tắm, nó bẩn quá rồi nhưng em không có cách nào hết. Cám ơn mọi người!!!!!!!

9. MinhNgocst

MinhNgocst Thành viên Mới

Chẳng chim nào chịu sang lồng tắm luôn cả . Tất cả đều phải tập mà bác . Trước tiên bác nên kiếm cái ghế bé ngồi cho đỡ mỏi chân :)))
    Sau đó Bác cứ kề sát lồng nuôi và lồng tắm rồi mở cửa cho 2 lồng thông nhau ( vẫn chùm áo lồng nuôi ) sau đó tiến hành ngồi phía bên lồng nuôi ( ngồi đối diện với cái cửa lồng tắm ) bác từ từ vén áo lồng phía bác ngồi lên . Chú ý là từ từ và chỉ vén 1 ít lên thôi cho đến khoảng 1 lửa lồng thì dừng lại sau đó ngồi đó chờ con chim qua . Mỗi lần con chim bay lên nóc lồng thì bác lại từ từ dơ tay còn lại lên cao cho con chim sợ nó sẽ bay xuống . 1 lúc là nó sẽ chịu qua bác làm như vậy 3 lần là con chim sẽ biết tự qua lồng tắm
    Chim nhà em cứ về nhà 1 tuần là em cho tắm 1 tuần sau là tự biết qua lồng tắm rất đơn giản nhưng bác nên nhớ tất cả mọi thao tác phải thật từ từ không được để con chim hoảng quá . Nếu hoảng quá nó sẽ không nhớ được là phải chạy qua lồng kia thế nào .

10. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

chim bổi rễ cho sang lồng tắm thôi mà bạn cứ để hai cửa lồng áp vào nhau xua là sang.chỉ sợ cái loại nuôi non nên không tắm bao giờ cầm que xua nó sang lồng tắm nó còn mổ cả que dương mắt nên nhìn kiểu như tao đéo sợ đâu mà xua ức vãi

11. ductran95

ductran95 Administrator

tắm thì tuần tắm 1 lần mùa lạnh , mùa nóng tuần 2 lần , mồi tươi tốt nhất là cào cào ,k có thì sâu 4 5 con kèm dế 1 2 con 1 ngày, nên cho ăn cách ngày

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé