Tập nuôi- Xin được giải đáp thắc mắc

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi nguyendalat, 20/1/11.

1. nguyendalat

nguyendalat Thành viên Mới

Chào các bạn, mình vừa tập nuôi chim khuyên, mua em khuyên được 01 tuần. Mình có tham khảo cách nuôi khuyên trên diễn đàn nhưng trong quá trình thực hiện có 1 vài vướng mắc- Rất mong các anh chị em, các chú chỉ dẫn giúp mình:
    - Sau khi mình hấp đậu xanh và đem phơi (vì nhà chưa có máy sấy) thì đậu xanh hấp không khô được, để lâu sợ hỏng nên mình làm cám theo cách như sau: 100g đậu xanh rang chín sau đó xay nhuyễn bằng máy xay sinh tố, trộn 4 lòng đỏ trứng gà luộc và 2 muỗng đường. Hỗn hợp này mình phơi thêm 1 ngày rồi cho chim ăn. Làm cám chim như vậy có đảm bảo cho chim không?

- Khuyên nhà mình được 4 năm tuổi lồng (theo người bán) nhưng khi đem về chưa líu. Chỉ kêu những tiếng “chíu…..chíu….chíu…” một tràng dài. Khoảng cách giữa những tiếng “chíu” khoảng 1 giây-2 giây. Khi mình chiên xào trong bếp hay mở vòi nước thì chim hót chuyện. Như vậy khuyên mình có bình thường không? và với công thức làm cám như mình làm ở trên thì khuyên có líu được không?

- Mình đang tập cho chim tắm bằng cách lấy 1 hũ nhựa để dưới sàn lồng nhưng chim ít chịu tắm. Xin các anh chị chỉ cho mình cách tập tắm cho chim được không ạ.

2. merci_lavie

merci_lavie Thành viên Mới

Ðề: Tập nuôi- Xin được giải đáp thắc mắc

Chào bạn.
    Thứ nhất về cám nếu bạn rang rồi trộn trứng phơi khô bằng nắng to thì cũng đảm bảo đó nhưng nếu ko có nắng thì bạn có thể bỏ vào rang khô cũng được. Bổ xung thêm chuối và cào cào hoặc sâu là ok.

Thứ 2 về chú khuyên đó thì chưa phải líu đâu, nếu 4 năm lồng thật thì chú chuyện như thế là bình thường bạn ạ. Cứ nuôi chế độ ổn định cám bã, hoa quả, tắm táp, phơi nắng thì chim sẽ căng lên và sớm líu thôi.

Thứ 3 bạn nên ra chợ mua 1 cái lồng tắm cho chim qua lồng tắm tắm, vừa để chim mau dạn dĩ vừa đỡ hỏng lồng nuôi. Khuyên thì dễ tắm lắm nên cứ lùa sang 1 lúc để chỗ nắng nhẹ là chim sẽ tắm thôi. Chúc bạn thành công.

Thân!

3. nguyendalat

Em xin cảm ơn anh ạ. Em sẽ làm theo chỉ dẫn của anh.
    Em sống tại Đà Lạt- nơi phong trào chơi khuyên ko phát triển. Nơi em mua chim cũng còn 1 con duy nhất nên em cũng ko có lựa chọn.
    Đến hàng bán chim khác thì được 3 chú nhưng ko có lông đuôi, không rõ có líu không. Giá mỗi chú là 500K.

4. OVERWINBMT

OVERWINBMT Thành Viên

đậu xanh rang, chứ ko hấp nha bạn, xay nhuyễn + đường+ .....trộn đều với nhau. Trứng(gà) thì bạn đục 1 lỗ cho lòng trắng chảy ra ngoaì, chỉ lấy lòng đỏ trộn chung vô hỗn hợp trên(trứng để sống ko luộc nha bạn) sau đó đem phơi, cho chim ăn dần.

5. nguyendalat

Nhân tiện cho em hỏi thêm với ạ. Khuyên của em sau khi ăn cám tự làm thì đi phân lỏng, ướt. Em định để từ từ cho thích nghi với cám mới, như vậy có nên ko ạ?

6. leo25788

leo25788 Thành viên Mới

bạn không quen làm bột thì nên cho ăn cám họ bán sẵn,chứ làm bột mà khuyên cứ đi lỏng thì khong bao giờ nó líu đâu,khuyên con nào nó chịu chơi thì chơi,còn không thì ...

7. nguyendalat

Em cũng muốn mua cám Tuấn Thúy (hay Thúy Tuấn) nhưng ngặt nỗi ở Đà Lạt không có bán loại này. Em lại chẳng có bạn ở Hà Nội :(
    Cám ngoài tiệm toàn cho ăn đại trà, chim gì cũng ăn nên em nghĩ chất lượng không tốt lắm.

8. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Mình bày cho bạn cách làm mồi mà phân chim đẹp mau lên đó là:Bạn mua 100g đậu xanh[đậu xanh ngâm nước 1h, sau đó bỏ nồi cơm điện nấu như nấu cơm. Không cần cho nước khi nào nồi nhảy sang hâm là được]+5 lòng đỏ trứng gà đã luộc chín+50g cám gà non+50g tôm tươi [ rang tôm qua cho khô]. Tất cả tổng thể này bạn cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn ra. Sau đó cho vào chảo rang đều tay [Lửa thật nhỏ thôi nhé kẻo cháy]. Khi nào thấy se se tay thì bỏ vào đó 2 thìa cà phê đường, đảo nhanh bắc ra là cho vào hũ cất đi, với 1 con khuyên thì ăn nhanh cũng phải tháng rưỡi mới hết. Chim ổn định căng được lâu,vì bạn không có điều kiện tạo hạt cám và sấy cám cách thủy nên tôi chỉ bày cách đơn giản giúp bạn dễ làm không ngại thôi. Còn về phần tắm cho chim thì bạn mua 1 chiếc lồng tắm khuyên, buổi trưa bạn áp lồng le chim sang, nếu chờ 1 lúc mà nó không tắm thì bạn vẩy nước lên người nó là 1 lúc nó tắm ngay. Nếu nó chưa quen thì ngày nào cũng le sang lồng tắm làm vài giọt lên người thì nhanh biết tắm tự nhiên ngay mà. Còn chim của bạn dù có mấy mùa đi nữa,lông lá chưa xong họa mắt chưa đóng kín thì chưa thể líu được. Nuôi khuyên khó đấy phải kiên trì học hỏi mãi đó bạn.Nản chắc không nuôi được đâu

9. minhhp2002

minhhp2002 Thành viên Mới

bác anhdaohp làm mồi vậy ah, như thế chim chưa thể líu thi đấu đc đâu bác nhé. Hôm nào co dịp em với bác hàn huyên tâm sự nữa nha.

10. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Chào nguyendalat , mình cũng mới nuôi khuyên nên công thức cám như thế nào cho chim mau líu thì mình không biết nhưng mình biết cách làm cám nhìn đẹp mà chim ăn phân không lỏng thấy rất tốt .
    Mình mua 1 lạng đậu xanh đã bóc vỏ về ngâm đến khi nào hạt đậu mềm như là đậu tươi thì cho vào nồi hấp cách thủy đến khi bạn thấy đậu chín , bạn bóp hạt đậu thấy nát đều như bột là đã chín , lấy ra để nguội rồi phơi nắng cho hạt đậu khô nhưng đừng phơi lâu quá nó khô cứng thì không được vì còn xay nhuyển nủa mà , rồi cho vào máy xay sinh tố say nhuyển . Lấy 3- 5 lồng đỏ trứng gà , đường cho vào trứng khuấy đều nếm thấy ngọt như bánh đậu xanh rồi trộn với bột , có thể bỏ thêm tôm hay thịt bò xay nhuyển ....... Lúc này cám sẽ ướt lắm , bạn cho cám vào 1 cái tô nhôm hấp cách thủy nhưng không đậy nắp vung mà bạn đảo bột cho nó khô ....... khi nào thấy đã khô , dù nó vẩn 1 cục như cục bột , bạn cho vào máy xay sinh tố xay nó sẽ thành cám hạt nhỏ sốp , mềm chim ăn rất dể ........
    Về thành phần của cám thế nào thì tùy bạn , có thể cho thêm tôm hay thịt bò thì chim sẽ sung hơn chăng , nhưng mình chưa thử tại mình nuôi nhiều loại chim nên làm tạm thế thôi ..... thấy khuyên cảu mình cũng líu nhỏ nhưng siêng lắm , líu cả ngày ........

11. nguyendalat

Cảm ơn các bác nhiều lắm. Chim em đã chịu tắm rồi.
    Sáng nay thấy em hót 2 tiếng sát nhau- Có cải thiện hơn lúc đầu.
    Đà Lạt dạo này lạnh quá, không thấy mặt trời đâu. Em sẽ ráng chăm tới mùa nắng rồi báo cáo tình hình cho các bác sau.
    Xin cảm ơn diễn đàn.

12. phamvannam_hd

phamvannam_hd Thành viên Mới

Chim khuyên ở Đà Lạt ít người chơi thì đúng rồi bạn chọn chơi loại này thì gặp nhiều khó khăn đấy, Phụ kiện cũng hiếm, thức ăn cũng ít, quan trọng là ko có nhiều chim để lựa chọn. Chúc bạn sẽ vượt qua những khó khăn trên để tiếp tục với đam mê. Nhà bạn ở chỗ nào của Đà Lạt vậy? Mình cũng đã ở thành phố sương mù một thời gian dài đấy :D

13. nguyendalat

Em ở ngay gần khu trường Bùi Thị Xuân ạ. Đúng là em ít chọn lựa được chim tốt thật. Mua được em đầu tiên này chăm sóc gần tháng, sáng nay đã líu được 4 tiếng sát nhau rồi im re luôn.
    Nhưng lần đầu nghe khuyên líu vậy em vui ko thể tả hehe

14. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

Chúc mừng bác nhé nếu khó mua chim thì nhờ anh em các tỉnh lân cận mua hộ chim bổi về nuôi cứ bắt khoảng chục con bổi đẹp về thì tha hồ nuôi, dalat với TP.HCm cũng gần mà vì thế vận chuyển chim cũng thuận tiện có điều nếu nuôi 1 mình thì hơi buồn đó vì chim xẽ không được dợt dãi thì chim khó sung lắm và lâu có lửa, không biết dalat có khuyên không nhỉ nếu có thì thỉnh thoảng đi bẫy cho vui hi hi hi nơi người ta chơi it thì mình xẽ dễ dàng bẫy được chim hay
    Chúc bác chăm em khuyên chơi tốt nhé bao giờ em nó líu cứng rồi bác quay clip up lên cho anh em thưởng thức nhé

15. quyents83

quyents83 Thành viên Mới

các bác cho em hỏi các bác ở HP đã mua cám của Cường chợ Hàng chưa nhỉ

16. tumo100000

tumo100000 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Đi tìm khoảnh khắc bình yên

VK của mình nó cứ chíu chíu mà không thấy chuyện là sao vậy mấy bạn :(

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé