Tản mạn chuyện xã hội

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Chuyện Xã Hội' bắt đầu bởi ngoctuan, 1/5/16.

1. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Trong khi mấy nay mình hạn chế lên mạng, vì sợ ngộ độc thông tin từ khắp nơi, thì hôm nay mới nhìn thấy những điểm sáng và mình sẽ chia sẻ với mọi người ngay.

- Vũng Tàu, quê ngoại mình, đã kiên quyết làm sạch bãi biển, không cho ăn uống bán hàng dọc biển, đã làm rất ráo riết và triệt để. Vũng Tàu gần sạch lên rồi nè.

- Mấy chú lãnh đạo Đà Nẵng đã đi tắm biển để cho dân tin, dân quý, dân an tâm. Mặc dù mấy chú bụng cũng to như mình, mặc đồ bơi không đẹp lắm, mà sao nhìn mấy chú cười thấy đẹp trai dễ sợ.

- Phó Thủ tướng đã chỉ đạo lập đường dây nóng thu mua hải sản của bà con miền Trung để giúp bà con vượt qua những khó khăn lúc này.

- Bộ trưởng Bộ Tài nguyên đã phát biểu sẽ bắt buộc công ty Formosa kéo ống thải lên bờ để kiểm soát.

- Người dân xếp hàng dài để chờ mua vé tàu xe ở bến xe Mỹ Đình chứ không chen lấn, thể hiện một nếp sống văn minh dần hình thành.

Mình tin những thông tin này sẽ giúp mọi người cảm thấy ngày hôm nay vui hơn, lạc quan hơn sau những ngày u ám vừa qua.

Mình sinh ra ở Việt Nam, biết nước mình còn nhiều bất cập, còn nhiều điều chưa tốt, dân mình nhiều người ý thức kém, còn xả rác, còn điều xấu, nhưng mình vẫn tin rằng nếu có lòng, nếu đồng lòng, nếu thực sự muốn làm, chúng ta có thể thay đổi từ những điều nhỏ nhặt nhất để tiến lên làm những việc lớn hơn.

Nhiều bạn luôn cho rằng xã hội này thối nát rồi, nhưng nói thật, xã hội được cấu thành từ từng cá nhân, ai cũng nghĩ nó hư rồi, phế rồi, không làm gì nữa thì chúng ta mới thật sự chết.

Nhiều bạn cho rằng nhà dột từ nóc, mình thì lại nghĩ rằng xây nhà từ móng, mỗi người dân là một viên gạch, mình trước hết phải thay đổi mình, phải giúp những người bên cạnh mình ai còn chưa tốt thì mình tốt hơn. Chứ ngồi chửi, người la, ngồi kể tội, hạch hoẹ nhau, bỉ bôi nhau thì không tốt hơn được đâu.

Cũng như khi bạn yêu, nếu thật lòng yêu người đó, bạn sẽ hiểu rằng họ có những điểm tốt và chưa tốt, mình giúp họ tốt dần lên. Mình không chọn được đất nước để sinh ra và lớn lên, cũng không đủ tiền để di dân, vì vậy, mình chọn cách sống tích cực và rủ rê mọi người cùng thay đổi nhìn nhận như mình.

Mình nói rồi, đời mình sống là do mình chọn, nên mình chọn cách chọn những thông tin tốt, có kiểm chứng, có nguồn gốc rõ ràng, tim hiểu đa chiều để tiếp nhận, không để sự bi quan lấn át.

Trái tim nếu bình yên, thì đâu cũng đáng sống. Còn tim đã đầy hận thù, thì bất cứ nơi nào cũng là vùng đất chết.

Chỉnh sửa cuối: 1/5/16
  2. hán văn khánh

hán văn khánh Thành Viên

Cuộc sống không phải là chờ những cơn mưa đi qua
    Mà là học cách nhảy múa dưới mưa
    Mình từng đọc đâu đó câu này
    Sống với người tiêu cực ta xẽ nhìn thấy những điều tiêu cực
    Còn sống với người tích cực ta xẽ nhìn thấy những điều tích cực
    thời gian này trên các trang mạng tràn ngập việc chen lấn sô đẩy ở lễ hộ đền hùng việc cá biển chết
    So sánh vn với nhật bản
    Nếu ta nhận thấy điều này và thay đổi từ chính bản thân mình và bảo thế hệ sau phát triển thì vn ta xẽ tốt lên thôi

Last edited by a moderator: 1/5/16
    ngoctuan and admin like this.
  3. chichi90

chichi90 Thành viên Mới

Em rất thích đọc những bìaì viết chia sẻ về tâm sự cuộc sống

admin thích bài này.
  4. buithilieu

buithilieu Thành viên Mới

cám ơn ạ

5. dophamvan30541

dophamvan30541 Thành viên Mới

Cuộc sống có quá nhiều điều để chúng ta chia sẻ, những câu chuyện về gia đình hay xã hội hiện tại, chúng ta hiện nay sống gấp quá nên dường như ít ai dừng lại chia sẻ về cuộc sống như bác admin.

ngoctuan thích bài này.
  6. thuynganhb

thuynganhb Thành viên Mới

Em ôn thi THPT quốc gia và bị trượt kỳ thi năm ngoái, năm nay thi lại áp lực quá, sao mọi người cứ khinh thường những người trượt đại học nhỉ

ngoctuan thích bài này.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé