Tâm sự, cảm nhận về thú chơi Chào mào!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Inferboy, 1/11/10.

1. nopainnogain

nopainnogain Thành viên Mới

Ðề: Tâm sự, cảm nhận về thú chơi Chào mào!

Đọc nhiều bài của các cụ, thấy sự nghiệp chào mào của em còn sơ sài quá. Nhưng cũng xin chia sẽ để các cụ chỉ bảo.

- 6 h thức dậy, kiểm tra cóng cám, nước, dọn vệ sinh, thêm trái cây (nếu có sẵn). Móc 2 con lên dàn phía trước sân và một con phía sau phơi nắng.
    - 6 h 45 mang các em vào treo ở 3 góc nhà --> Đi làm.
    - 11 h10 đi làm về móc các em ra và nghe các em thể hiện, còn thời gian thì cho các em tắm
    - 12 h 45 mang các em vào nhà --> Đi làm
    - 17h10 đi làm về lại mang các em ra, cho tắm
    - Trời tối lại mang các em vào.

Cuối tuần thì mang 2 em đi dượt cùng anh em trong hội CM Vinh. Nếu không thì mang một em, đi bẩy trong bán kính 50km đổ lại.

Về cơ bản chỉ trải nghiệm với chào mào vào buổi trưa và ngày chủ nhật.

P/S: Em có một em không chịu tắm, các bác chỉ phương pháp cho nó tắm giùm!

Last edited by a moderator: 13/6/12
  2. nguudaika1

nguudaika1 Thành viên Mới

may ae cho hoi cai .em co 2c chim CM luc o di xem chim thi chim hay lam .og? chu? chim bao? 2c nay choi truog hay lam.nhug dem ve thi 1c dang thay long 1c thi ra long ma sao thay k ra nua:( k hiu sao het. 2c it lua wa..choi bug canh dc vai phut roi xog. lam sao de 2c cua em dc cang lua .em moi thay lai cam'' loai moi.. may pro chi cho cach lam cang lua? di.tai sao lai con kia k ra long nua ma lai rot 1c log duoi

3. chimcanh_vp

chimcanh_vp Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Học sinh -
    Lập Thạch - Vĩnh Phúc - Khu 11 Phú Triền Lập Thạch

Đọc nhiều bài của các cụ, thấy sự nghiệp chào mào của em còn sơ sài quá. Nhưng cũng xin chia sẽ để các cụ chỉ bảo.

- 6 h thức dậy, kiểm tra cóng cám, nước, dọn vệ sinh, thêm trái cây (nếu có sẵn). Móc 2 con lên dàn phía trước sân và một con phía sau phơi nắng.
    - 6 h 45 mang các em vào treo ở 3 góc nhà --> Đi làm.
    - 11 h10 đi làm về móc các em ra và nghe các em thể hiện, còn thời gian thì cho các em tắm
    - 12 h 45 mang các em vào nhà --> Đi làm
    - 17h10 đi làm về lại mang các em ra, cho tắm
    - Trời tối lại mang các em vào.

Cuối tuần thì mang 2 em đi dượt cùng anh em trong hội CM Vinh. Nếu không thì mang một em, đi bẩy trong bán kính 50km đổ lại.

Về cơ bản chỉ trải nghiệm với chào mào vào buổi trưa và ngày chủ nhật.

P/S: Em có một em không chịu tắm, các bác chỉ phương pháp cho nó tắm giùm!

4. Mũ Cối Chim

Mũ Cối Chim Thành viên Mới

mình thì 11h trưa ngủ dậy mở áo lồng rồi đi rửa mặt.
    ăn cơm nước song thì kiểm tra cóng nước nôi cho em nó. song tắm rủa. treo dàn. chơi từ trưa tới chiều. cất vào thế là song 1 ngày

5. thuanthien36

thuanthien36 Thành viên Mới

1 ngày của em khác các bác . Sang em no chét cho 1 trang giang đại hải thế la phải dậy ko dc ngu nữa rùi@-)
    7h dạy dọn hàng vs mẹ rồi vao cho chjm an cám , nươc uống
    12h-1h30 cho nó ra phơi nằng . Hoặc sách di sách lại từ trong nhà ra ngoài hiên . Hoặc nghịch với nó. Ko dám để em no một mjnh vì sợ bọn nó nhảy mất
    chiều di đá bóng về lại lôi nó ra nghịch8->
    tối di chơi vs bạn gái về lại lôi no ra nghịch vs nó 1 lúc :)
    ( các bac đang thắc mắc tại sao em 'nghịch ' đúng hok :) con chào mào em nuôi non lên no hok sợ người , mình mà thò tay vao lồng búng búng vao mỏ của nó là nó đánh lại. Nên em hay trêu nó lằm:-*

6. chichxonghut

chichxonghut Thành viên Mới

sáng dậy cho nước mới vào coóng, hoa quả ( cám thì 3 ngày nó ăn mới hết coóng) , dọn phân chim treo chim ra trước nhà cho bà ngoại em nghe rồi đi chơi biệt, chả mấy khi ở nhà , bà ngoại em ở nhà tầm gần trưa là đưa báo thay phân chim lần nữa , gần trưa em đi chơi về trời nắng thì cho tắm , sau đó cất chim vào phía sau nhà kẻo mấy thằng trộm hắn rình chiều em ngủ dậy đi học ko đi chơi tiếp , ở nhà bà ngoại em thay phân lần nữa và cho nó hoa quả , chiều tối em về mang chim vào nhà , thứ 7 cn thì đi dợt, nói chung nới về hệ lồng sạch thì chim em chắc đứng top:))

7. võ tuấn

võ tuấn Thành viên Mới

hôm nay lần dầu tiên tôi tham dự một cuộc thi chim chào mào.ở ĐAN PHƯỢNG riêng cá nhân tôi nhận thấy là giám khảo châm điểm ở vòng 1,2,3 có vấn đề chưa chuẩn dẫn đến gây ức chế cho những ngươi tham dự cuộc thi. xảy ra hinh ảnh người đi thi chim vơi giám khảo rất ko đẹp.Chơi chim cảnh là thú vui va là niêm đam mê .Tôi xin đề nghị HIÊP HỘI CHÀO MÀO MIÊN BẮC cần tuyển chọn các giám khảo đủ tài ,đức và công tâm ko thiên vị vao ban giám khảo để chủ chim bị loại tâm phục khẩu phục. Nếu đươc như thế thì HÌNH ẢNH CÁC CUÔC THI CHIM rất đẹp và phát triển

8. nhokckaomao

nhokckaomao Thành viên Mới

- Kính chào tất cả các anh em đang đồng hành cùng website chimcanhvn. Em xin fep được dãi bài một khoảnh khắc cảm xúc của em về thú chơi tao nhã của anh em. Em là một người mới bén duyên với chim cảnh. em thấy mỗi loài chim cảnh có cái hay đặc trưng của nó, và tất cả đều rất tuyệt vời :D. em đang chơi mấy chú chào mào. vì là mới tập chơi nên em hay giao lưu với các bác đi trước và học hỏi ở trên các diễn đàn để có thêm kiến thức lựa chọn những chú chim có tố chất tốt, chăm sóc khoa học nhất và có tình yêu sau sắc với những "người bạn" nhỏ này.

1, Em rất thích cảnh anh em giao lưu tới nhà nhau dãi dượt chim, hoạt động tuy bình thường nhưng lại mang ý nghĩa rất tích cực. Những chú chim được trưởng thành hơn, và anh em cũng có cơ hội giao lưu học hỏi lẫn nhau về nhưng kinh nghiệm chăm sóc chim. Cái quan trọng hơn nữa là tình cảm thân thiện, yêu thương, giúp đỡ tương trợ thêm khăng khít giữa mọi người.

2, Em thấy việc anh em trao đỗi kinh nghiệm, giao lưu trên diễn đàn rất hiệu quả và tiện lợi. Diễn đàn tạo điều kiện cho những anh em thích chơi chim cảnh nhưng vì điều kiện về không gian và thời gian hạn chế, ít có cơ hội tới nhà nhau chơi có thể tìm hiểu thông tìn và chia sẻ suy nghĩ và khó khăn riêng của mình. Anh em trên diễn đàn rất thân thiện và nhiệt tình, có tinh thần xây dựng một môi trường lành mạnh cho thú vui tao nhã. Mỗi cá nhân đều góp phần tăng tầm ảnh hưởng rất lớn tới sự phát triển của trào lưu chơi chim cảnh.

3, điều mà khiến em dạt dào cảm xúc đó là khi nhìn thấy những chú chào mào, chau chuốt về ngoại hình, phong phú về thể loại, và lối chơi,sau khi được nhận những tình cảm yêu thương và sự chăm sóc công phu của các vị chủ,. chúng có lửa và đạt fong độ đỉnh cao, sẽ lên dàn để thể hiện tất cả những đặc trưng của bản thân và kì vọng của ông chủ. Được thưởng thức những điều đó, chắc mọi người sẽ quên đi những tháng ngày dài kì công chăm sóc chúng. Nghĩ tới mà thật hạnh phúc :x

Trên đây là một vài lời tâm sự của riêng em, vì còn trẻ người non dạ, em lỡ nói gì sơ suất, mong các anh em chỉ giáo cho. mail của em là : [email protected] em rất mong được anh em trong làng Chào mào hỗ trợ để nâng cao kiến thức. Em xin chân thành cảm ơn anh admin và các tất cả các anh có thú chơi chim cảnh.
    Một lần nữa em xin chúc diễn đàn ngày càng hiệu quả và phát triển mạnh mẽ.
    Thân .

9. bomvt96

bomvt96 Thành viên Mới

còn e thì sáng 7h30 dậy lấy hết cóng ra rồi thả ra cho bay dòng dòng ở nhà sau r khoảng 30' thì để đồ ăn vào cho nó tìm về lồng song đóng cửa đem ra phơi nắm khoảng 30' nữa r cho vào lồng tắm và vệ sinh lông nuôi chừng 15' sau thì cho chim trở lại lồng nuôi và phơi nắng rồi đem xuống nhà treo ở nơi đông ng qua lại tới 5h chiều rồi trùm lồng ngày nào củng dậy hết nhà e chỉ có nuôi 2 con bổi 1 con được 2 tháng lồng đã đứng nhưng lúc cầm còn hơi chao còn con kia siêu nhát mới có 3 tuần lồng nên e k dám thả sợ thả ra bắt lại k dk hjhj

10. hoanganh3004

hoanganh3004 Thành viên Mới

Bạn để gần con nào đang tắm (Chòe, khuyên là 2 loại tắm ác nhất) ngứa ngáy khó chịu nó sẽ tắm thôi bạn ạ. Kiên trì với những chú chim lười tắm sẽ thành công!

11. chim_den78

chim_den78 Thành Viên

chao ae tren dd minu dang rat mau choi chim va da mua dc 2e mot khuyen mot chao maodeu boi ka. em di lam sang thu 2dua 2e sang ben dont anh chieu muon thu 6 mang 2e ve we tthat.minh lam nhu the co dc ko cac ban.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    chuc ae tren dd mot nam moi that thanh dat va hanh phuc

12. thucgttn

thucgttn Thành viên Mới

Lúc đầu là 1 game thủ , nhưng từ khi dính vào CM là mình chả còn muốn chơi game nữa chỉ lo cho mấy con CM nhà mình , miền Bắc trời này thì ai cũng biết , những hôm đc nghỉ , đc ngủ nhưng mà sáng nằm trên giường nghe chim hót lại phải bật dậy mở áo lồng , rồi chăm sóc từng con 1 . Mọi việc xong xuôi mới đi đánh răng và ăn sáng ....

13. thocgao

thocgao Thành viên Mới

Mình mới mua 1 em chào mào mộc. Mua về hót nổ ngay nên mình thích lắm.

Nhưng nay rét quá, ko biết tình hình chim chóc thế nào, có trụ được qua mùa này ko?

Mình vẫn trùm áo lồng chữ A khe nhỏ, để nơi kín gió nhưng không khí vẫn rất lạnh.

Bạn nào có lời khuyên gì cho mình không, để chào mào sống sót qua những ngày đông lạnh giá này?

14. socolasua

socolasua Thành viên Mới

Chào mào là con đầu tiên mình tập chơi, nổi bật hót hay hơn so với loài khác thì cũng ko hẳn, nhưng mà do cái duyên :d

15. dammechaomao_81

dammechaomao_81 Thành viên Mới

Một ngày chăm chim của mình:
    6h30:mở áo lồng,tráng miệng cho mỗi em 5 con sâu quy đã lột xác(2 con sâu rồng khi hết sâu quy).
    7h15:pha nước ấm cho từng em tắm rồi treo lên chỗ thoáng để các em rỉa lông cho khô(nếu trời nắng thi phơi ra chỗ nắng nhẹ)
    8h:treo vào trong nhà(đề phòng chim tặc) và mang em đầu đàn đi ra chỗ làm treo.
    12h trưa: Về nhà ăn cơm và cho mấy em ở nhà ăn chút hoa quả rồi lại đi ra chỗ làm
    7h tối về nhà ăn cơm và phủ áo lồng cho các em đi ngủ
    Ngày mai lại again...again........

16. tamtommy

tamtommy Thành Viên

nuôi chim mộc đến ngày e nó đứng lồng cất tiếng hót tự nhiên trong lòng thấy vui vui .... :x

17. ToanAloha

ToanAloha Thành viên Mới

Chà, cái topic của mình hơn 2 năm rồi ta :)) giờ được lên Chú Ý nữa :X

18. comments

comments Thành viên Mới

Mình đã từng nuôi qua rất nhiều loại chim nhưng cá nhân mình thấy chơi con CM là nhàn nhất và hay nhất.

19. baonamkhanh

baonamkhanh Thành viên Mới

CM nhàn nhưng cũng kì công chơi cái gì cũng phải đầu tư các bác nhỉ nhưng nói chung chơi chim cho nó lành còn hơn chơi LÔ Và BÓNG ;;)

20. sonthanlanhd1

sonthanlanhd1 Thành viên Mới

Mình cũng mới chơi chòa mào xin ae chỉ giáo

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé